Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

ช่วยทีครับ! มีใครสมัคร iOS Developer Enterprise Program แล้วบ้างครับ

ios xcode Archive build Development

• Please log in to reply
24 replies to this topic

Vasuta.com

Vasuta.com

Member

สวัสดีครับ

ก่อนอื่น ต้องขอออกตัวนิดนะครับ ว่าผม มือใหม่ระบบ mac osx ios ipad xcode และ objective-c มากๆ
แต่พอดี ที่ทำงาน มีคำสั่งให้เขียนโปรแกรมใช้งานภายใน ให้ใช้งานบน ipad น่ะครับ
จากการงมๆ ศึกษา (ทั้งที่ภาษาอังกฤษก็ไม่เอาอ่าว) ก็พอจะเริ่มเขียน obj-c ได้บ้าง นิดๆหน่อยๆ
แต่ตัวชิ้นงานก็ออกมาพอใช้งานเริ่มได้แล้ว

โดยตอนนี้ ผมทำงานบนเครื่อง mac osx ลง xcode Version 4.3.3 (4E3002)
โปรแกรมที่เขียน ยึด ipad เป็นหลัก

ทีแรกๆ เขียน แล้วลอง run ใน ios simulator พอเริ่มได้แล้ว
ก็พบว่า มันไม่สามารถเอาลง ipad ได้ ต้องจ่ายเงินก่อน
หาข้อมูลไปสักพัก เรื่องการเอาโปรแกรมลงเครื่อง ก็ได้ให้ที่บริษัท สมัคร
iOS Developer Enterprise Program ซึ่งก็ได้จ่ายเงินไปเสร็จเรียบร้อย

แล้วตอนนี้ ผมก็ได้ทำ ขั้นตอนต่างๆเหล่านี้ ตามที่ งมๆ มาได้

มี Development Certificate แล้ว (แต่ก็ไม่รู้สร้างถูกต้องไหม)
มี Distribution Certificate แล้ว (แต่ก็ไม่รู้สร้างถูกต้องไหม)
Registered Devices แล้ว (แต่ก็ไม่รู้สร้างถูกต้องไหม)

จากนั้นผมก็ลองทำขั้นตอน เอาโปรแกรมที่เขียนใน xcode ลง ipad จริง

ก็ผ่านผ้นไปด้วยดี

จนปัญหาถัดมา คือ ผมต้องทำให้เครื่อง ipad อื่นๆ โหลดโปรแกรมไปใช้งานได้
โดยที่ไม่ต้องเอามาต่อโหลดจากเครื่องผม

จากไปงใๆหาข้อมูลมา ก็พบว่า มันมีวิธีการ Distribution อีก
สุดท้าย ท้ายสุด เราควรจะได้เป็น URL ให้ User ที่ต้องใช้โปรแกรมได้โหลดผ่าน ipad ของตัวเองได้

และจาก งมๆ มั่วๆ ข้อมูล สิ่งที่ผมไปทำเพิ่ม คือ เพิ่ม

App IDs
Development Provisioning Profiles
Distribution Provisioning Profiles

แต่ก็ไม่รู้สร้างถูกต้องไหม เพราะในหน้า https://developer.ap...ployment.action
เค้าบอกให้ทำแบบนั้น

และจากการงมๆ ก็ทราบมาอีกว่า ก่อนจะสุดท้าย เราต้อง build โปรแกรมของเราแบบ Archive แล้วเราจะได้ไฟล์ .ipa และ .plist
(ซึ่งก็ไม่แน่ใจอีก ว่าผมเข้าใจถูกไหม)

ก็ไปดูใน help ของ xcode จากความสามารถภาษาที่ไม่เอาอ่าว
ผมก็ยังไม่สามารถทำให้หน้า organizer -> Archive ใน xcode ของผม
มี project ของผมขึ้นมาได้

ไปหาอ่านในเว็ป มีบางคนบอกว่า ให้ไประบุใน build seting ให้เป็น
cer ที่เป็น Distribution (เดิมตอนจะเอาจาก xcode ลงเครื่อง ipad เลือกเป็น cer ที่เป็น Development อยู่)
แต่พอทำแล้ว นอกว่าใน Archive ยังไม่ขึ้นแล้ว ยัง build ไม่ผ่านอีกด้วย

ที่ผมพยายามเล่าเหตุการณ์มาทั้งหมด เพราะจริงๆ คือ
ผมไม่แน่ใจเลย ว่าที่ทำ มันถูกขั้นตอนไหม
และไม่แน่ใจว่า จะถามอะไร ยังไง เลยเล่าๆมาทั้งหมด

ตอนนี้ ทำยังไง ให้เราเอางานของเราที่เขียนอยู่ใน xcode
แจกจ่ายให้คนในบริษัทโหลดผ่าน web server ได้บ้าง (คำถามน่าจะประมาณนี้)

รบกวน ขอความช่วยเหลือด้วยนะครับ
เจ้านายจ่ายเงินค่า iOS Developer Enterprise Program
งานที่ให้ผมทำ ยังออกสู่สายตาชาวบ้านไม่ได้เลย
(จะโดนเฉดหัวก็คงคราวนี้แหละ ฮือๆๆๆ)

ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

ezy

ezy

l!ve like spirit

• Locationพระนครบางกอก สวนบางมด
ตอบตามทฤษฎีนะครับ ไม่ได้ตอบในฐานะคนที่มี Enterprise Program

ขั้นตอนเหมือนจะถูกแล้วนะครับ แต่ผมว่าแค่เปลี่ยน cer มันไม่น่าทำให้ build ไม่ผ่านนะ ถ้ามี error message ให้ดูน่าจะช่วยให้สามารถหาคำตอบได้

พอ build ได้ก็เป็นขั้นตอนอัพโหลด ipa ขึ้นเว็บให้ผู้ใช้ไปดาวน์โหลดมาใส่ใน iTunes กันเอาเองแล้ว sync เอาครับ (ออ ผู้ใช้ต้องติดตั้ง Distribution Profile ก่อนนะ) คิดว่าน่าจะทำประมาณนี้นะ

tei

tei

General Member

• LocationKK
การแจกจ่ายแอพแบบนี้คือ AdHoc Distribution ครับ
ต้องเอา UDID ของ iPad เครื่องที่ต้องการติดตั้งทั้งหมดไป register ใน provisioning portal ก่อนครับ
แล้วก็สร้าง AdHoc Distribution Provisioning Profile ออกมาครับ

เสร็จแล้วเรื่องเลือก cer ใน setting อันนี้ยังไม่ต้องเลือกอะไรก็ได้ครับ
พอ Archive เสร็จแล้ว เปิดหน้า organizer แล้วใน tab Archive เลือกแอพเราแล้วเลือก Distribution ครับ
มันจะมีหัวข้อ Distribution via AdHoc (หรืออะไรคล้ายๆแบบนี้ครับ) แล้วจะให้เราเลือก profile ที่จะ sign app ครับ
ตอนนี้ค่อยเลือก AdHoc Profile ที่เราสร้างขึ้นมา

จากนั้นในหน้า save ให้เลือก Save for Enterprise ... (ผมจำคำเต็มๆไม่ได้) แล้วมันจะให้ใส่ URL กับชื่อแอพ
URL นี่จะเป็น URL จะเอาแอพของเราไปวางให้คนอื่นโหลดครับ
ตัวอย่างเช่น

http://www.mycompany...app/AppName.ipa

ประมาณนี้ครับ
จากนั้นก็เอาไฟล์ .ipa .plist กับ .mobileprovisioning ไปวางไว้ที่ url ที่กำหนดข้างบน
แล้วก็สร้างหน้า web ให้คนอื่นเข้ามากดโหลดครับ
โค๊ดที่ต้องใช้ในหน้าเว็บก็ดูจากตัวอย่างอันนี้เลยครับ
http://jeffreysambel...p-distribution/

คิดว่าน่าจะพอช่วยได้นะครับ ^^

_darwin

_darwin

@DEV

เอาใจช่วยครับ สมัครแล้วแต่ก็ยังไม่มีเวลาจะทำอะไรอย่าง
คืบหน้ายังไง มาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ

Vasuta.com

Vasuta.com

Member

การแจกจ่ายแอพแบบนี้คือ AdHoc Distribution ครับ
ต้องเอา UDID ของ iPad เครื่องที่ต้องการติดตั้งทั้งหมดไป register ใน provisioning portal ก่อนครับ
แล้วก็สร้าง AdHoc Distribution Provisioning Profile ออกมาครับ

สวัสดีครับ ผมสงสัยอยู่อย่างน่ะครับ
จำเป็นต้องเอา UDID ของ iPad เครื่องที่ต้องการติดตั้งทั้งหมดไป register ใน provisioning portal ก่อน เหรอครับ
ที่ผมสงสัย เพราะ ก่อนหน้าที่ผมจะโดนให้ทำงานนี้
มันมี ตัวโปรแกรมที่ จ้างคนข้างนอกเขียน แล้วเค้าก็ทำมาเป็น URL ให้โหลด
ประมาณนี้ itms-services://?action=download-manifest&url=http://domainname.com/iPad_App/appname.plist
ผมก็ใช้เครื่อง ipad ของที่ผมมี เข้าไปโหลดมาใช้ได้เลย
โดยที่ไม่ได้เอาเครื่อง ipad ไปให้ใครเอา UDID อะไรไปใช้ทำอะไรเลยน่ะครับ

มันมี AdHoc กะ In-house ใช่ไหมครับ
หรือเค้าทำแบบ In-house (ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ)

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ แต่ตามประสาไม่รู้จริงๆ อ่านแล้ว ก็ยัง งงๆ อยู่ 555
เช่น ทำ Archive ทำยังไง เพราะตอนนี้ ใน Archive ยังเลือกไม่ได้อยู่เลยอ่ะครับ (-_-)

Vasuta.com

Vasuta.com

Member

ตอนนี้ ใน build setting เลือก cer ไว้แบบนี้ build ผ่าน sim ได้น่ะครับ

Attached Thumbnails

• Screen Shot 2555-06-29 at 10.13.40 AM.png

Vasuta.com

Vasuta.com

Member

แต่ใน organizer -> Archive มันไม่มีอะไรให้เลือกเลยน่ะครับ

• Screen Shot 2555-06-29 at 10.18.01 AM.png

Vasuta.com

Vasuta.com

Member

ไม่ทราบว่า จริงๆ ผมต้องเลือก cer ตัวไหนอ่ะครับ

• Screen Shot 2555-06-29 at 10.19.25 AM.png

Vasuta.com

Vasuta.com

Member

ผมตั้งค่าอะไรใน build settings ไม่ถูกหรือเปล่าครับ

ezy

ezy

• Locationพระนครบางกอก สวนบางมด
เขาน่าจะทำแบบ In-house นะครับ

MooU

MooU

Member

cert ที่ต้องใช้ก็คือ cert ที่คุณไปดาวโหลดมาจากหน้าเว็บของ apple นะครับ sing ลงไปใน app

ส่วน enterprise นี่ผมดูมาคร่าว ๆ มีรายละเอียด 2 ตัวที่สำคัญคือ
1.ต้องเป็นบริษัทที่จดทะเบียนในสหรัฐเท่านั้น
2.มีพนักงานอย่างต่ำ 500 คน
ถ้ามี 2 อย่างนี้ผ่านก็สามารถ deploy app ลงใน device ได้โดยไม่ต้องผ่าน app store แต่ค่าสมัครก็แพงอยู่นะครับปีละ 399 เหรียญ

ส่วนที่ถาม จำเป็นต้องเอา UDID ของ iPad เครื่องที่ต้องการติดตั้งทั้งหมดไป register ใน provisioning portal ก่อน เหรอครับ
ใช่ครับต้องเอาไปติดตั้งทั้งหมดครับ แล้วเงือนไขการติดตั้งที่สำคัญคือ ให้ device มา 100 เครื่อง ใช้แล้วใช้เลยนะครับ ถึงจะกลับไปลบออกก็ไม่ได้โควต้าคืนนะครับ หมด 100 เครื่องก็ต้องรอต่อใหม่ปีหน้า

ลองหาวีดีโอเกี่ยวกับ iphone provisioning portal น่าจะช่วยได้ทั้งหมดครับจะมีวิธีสอนทั้งหมดครับ

Edited by MooU, 29 June 2012 - 11:21 AM.

Vasuta.com

Vasuta.com

Member

cert ที่ต้องใช้ก็คือ cert ที่คุณไปดาวโหลดมาจากหน้าเว็บของ apple นะครับ sing ลงไปใน app

ส่วน enterprise นี่ผมดูมาคร่าว ๆ มีรายละเอียด 2 ตัวที่สำคัญคือ
1.ต้องเป็นบริษัทที่จดทะเบียนในสหรัฐเท่านั้น
2.มีพนักงานอย่างต่ำ 500 คน
ถ้ามี 2 อย่างนี้ผ่านก็สามารถ deploy app ลงใน device ได้โดยไม่ต้องผ่าน app store แต่ค่าสมัครก็แพงอยู่นะครับปีละ 399 เหรียญ

ส่วนที่ถาม จำเป็นต้องเอา UDID ของ iPad เครื่องที่ต้องการติดตั้งทั้งหมดไป register ใน provisioning portal ก่อน เหรอครับ
ใช่ครับต้องเอาไปติดตั้งทั้งหมดครับ แล้วเงือนไขการติดตั้งที่สำคัญคือ ให้ device มา 100 เครื่อง ใช้แล้วใช้เลยนะครับ ถึงจะกลับไปลบออกก็ไม่ได้โควต้าคืนนะครับ หมด 100 เครื่องก็ต้องรอต่อใหม่ปีหน้า

ลองหาวีดีโอเกี่ยวกับ iphone provisioning portal น่าจะช่วยได้ทั้งหมดครับจะมีวิธีสอนทั้งหมดครับ

ขอบคุณครับ ตอนนี้จัดการเรื่อง enterprise ไปแล้วน่ะครับ
(ค่าสมัคร 299$ ครับ)
แต่ก็แอบงงเรื่อง 100 เครื่องอยู่เหมือนกัน
ว่าเค้าหมายถึงเครื่องที่จะโหลดตรง (พวกเครื่องนักพัฒนา) หรือหมายถึงผู้ใช้งานทั่วไปด้วย (ถ้าเป็นงั้น ซวยแหง๋ ปีละหมื่น ได้ 100 เครื่องใช้งาน)

เรื่องทำ .ipa เดี๋ยวพยายามหาข้อมูล ตัวอย่าง คำสอน งม ไปเรื่อนๆ น่ะครับ
แต่หากใครผ่านมา ใช้งานลักษณะนี้อยู่
สามารถสอนแบบ step by step แบบไทยๆ ได้เลย จักขอบพระคุณมากๆๆๆๆ เลยครับ :clap:

ezy

ezy

ผมเข้าใจว่าผู้ถาม มาถูกทางแล้วในเรื่องการสมัครแบบ Enterprise ครับ ซึ่ง App ที่ทำจะไม่ไปปรากฏบน App Store หรืออยู่ในการจับตาของ Apple

ส่วนอีกแบบที่เรียกว่า Ad-Hoc เอาจริง ๆ มันก็คือการแจกจ่ายเพื่อทดสอบครับ เขาเลยจำกัดโควต้าไว้ให้ลงทะเบียนเครื่องได้แค่ 100 เครื่องต่อปีเพราะไม่ต้องการให้แจกกันเลอะเทอะ (ถ้าองค์กรขนาดเล็ก 20-30 คน สมัครแบบนี้ก็ดีครับ แต่ถ้าพนักงานออกเอาเครื่องไปด้วยก็เสียสิทธิ์ไปนะครับ)

Step by step ภาษาไทยไม่น่ามีครับ ผมคิดว่ากรณีแบบนี้สามารถโพสสอบถามทาง Apple ใน Developer Forum ได้ครับ หรือไม่ก็ลองโหลด Podcast เรื่องเกี่ยวกับ Enterprise จาก WWDC มาดูก็ได้ (รู้สึกว่าปีก่อน ๆ จะมี session สอนทำเรื่องนี้)

Vasuta.com

Vasuta.com

Member

เขาน่าจะทำแบบ In-house นะครับ

แล้วแบบ In-house ทำไงอ่ะครับผม

Vasuta.com

Vasuta.com

Member

ผมเข้าใจว่าผู้ถาม มาถูกทางแล้วในเรื่องการสมัครแบบ Enterprise ครับ ซึ่ง App ที่ทำจะไม่ไปปรากฏบน App Store หรืออยู่ในการจับตาของ Apple

ส่วนอีกแบบที่เรียกว่า Ad-Hoc เอาจริง ๆ มันก็คือการแจกจ่ายเพื่อทดสอบครับ เขาเลยจำกัดโควต้าไว้ให้ลงทะเบียนเครื่องได้แค่ 100 เครื่องต่อปีเพราะไม่ต้องการให้แจกกันเลอะเทอะ (ถ้าองค์กรขนาดเล็ก 20-30 คน สมัครแบบนี้ก็ดีครับ แต่ถ้าพนักงานออกเอาเครื่องไปด้วยก็เสียสิทธิ์ไปนะครับ)

Step by step ภาษาไทยไม่น่ามีครับ ผมคิดว่ากรณีแบบนี้สามารถโพสสอบถามทาง Apple ใน Developer Forum ได้ครับ หรือไม่ก็ลองโหลด Podcast เรื่องเกี่ยวกับ Enterprise จาก WWDC มาดูก็ได้ (รู้สึกว่าปีก่อน ๆ จะมี session สอนทำเรื่องนี้)

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองหาดูครับ (search google ด้วย WWDC น่าจะได้นะครับ)

ปล. น่าจะมี apple thailand เนอะ จะได้โทรถามได้ เหอะๆๆๆ ตอนสมัคร apple โทรหา review วิ่งหาคนคุยแทนแทบตาย

Edited by Vasuta.com, 29 June 2012 - 11:54 AM.

ezy

ezy

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองหาดูครับ (search google ด้วย WWDC น่าจะได้นะครับ)

ปล. น่าจะมี apple thailand เนอะ จะได้โทรถามได้ เหอะๆๆๆ ตอนสมัคร apple โทรหา review วิ่งหาคนคุยแทนแทบตาย

ไปที่ developer.apple.com ครับ แล้วก็ลองมองหาแบนเนอร์เกี่ยวกับ iTunes ในหน้าจอนั้นแล้วกดลิงค์ตามไป เดี๋ยวมันจะเด้งหน้าต่างโปรแกรม iTunes ขึ้นมาแล้วก็กดดูจากในนั้นเลย

Vasuta.com

Vasuta.com

Member

ขอบคุณครับ ขอไปลองดูก่อนครับผม :detective:

Vasuta.com

Vasuta.com

Member

ตอนนี้ ผมมี cer ทั้งหมดตามนี้ ไม่ทราบว่า มันครบหรือยังอ่ะครับ
ทำไมผม build archive ได้ แต่ใน archive organize windows มันไม่มี project แสดงในนั้นอ่ะครับ

• Screen Shot 2555-07-02 at 3.46.20 PM.png

Vasuta.com

Vasuta.com

Member

พอดีมีคนส่ง link นี้มาให้ผม
http://www.maas360.c...rise-deployment

ลองทำตาม เจอปัญหาว่า
ตอน export cer ไปเป็น .p12 แล้วไป import ใน xcode มันเลือกไฟล์ .p12 ไม่ได้อ่ะครับ

Vasuta.com

Vasuta.com

Member

จาก VDO ที่สอนในเว็ป Apple ตอนนี้ มั่นใจแล้วว่า ขั้นตอนเริ่มต้นพวกนี้ ถูกต้องหมดแล้ว

1.Obtaining your Certificate
2.Assigning Devices
3.Creating your App IDs
4.Creating Provisioning Profiles

สามารถ build ได้ทั้งใน Simulator และใน iPad ที่ต่อสาย Data Link แล้ว
แต่ ก็มาเจอปัญหาเดิม คือ ยังทำ Archive ไม่ได้ หมายถึง ไม่มี Application ของเรา ในหน้า Archives Organizer นะครับ แต่สามารถ Run Archive ได้ (ได้ไฟล์ .xcarchive มา)

Also tagged with one or more of these keywords: ios, xcode, Archive, build, Development

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข