Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

ช่วยแนะนำ 3G MiFi ใช้ในรถยนตร์ให้หน่อยครับ

• Please log in to reply
5 replies to this topic

tonic

tonic

Advanced Member

เอาไว้แชร์เนต 3G ในรถอะครับ

ถ้าเป็นแบบ USB ก็ดีครับจะได้ไม่ต้องชาร์จแบต

popukung

popukung

General Member

มี iPhone อยู่แล้วหรือเปล่าครับ ถ้ามีก็ใช้วิธี tether พร้อมกับชาร์จไฟจากรถไปในตัวก็น่าจะประหยัดสุด

ส่วนตัวผมใช้ ZTE MF-60 ครับ ส่วน 3G ใช้ H (ตัวนี้รองรับ 3G 850, 1900, 2100 MHz ครับ) ตัวนี้ก็แบตอึดใช้ได้อยู่นะสำหรับความคิดผมคือใช้งานต่อเนื่องได้ประมาณสามถึงสี่ชั่วโมง ใช้มาจะสิบเดือนแล้ว ยังไม่มีปัญหางอแง แต่ควรระวังเรื่องความร้อนนิดหน่อย อย่าวางเครื่องในที่ๆ อากาศไม่ถ่ายเทเช่นในซอกกระเป๋า หรือมีอะไรทับ (มันเคยดับเพราะผมเอา sleeve ของ MBP มาวางทับมันบนที่นอนนี่แหละ ร้อนจี๋เลย)

_darwin

_darwin

@DEV

ใช้ Mifi รุ่นเดียวกับที่ทรูขาย ใช้ไม่เท่าไรก็ชาร์ตแบตไม่ได้ สักพักก็พัง เลยมาซื้อ Aircard USB iFox
ใช้งานกับ MBA 13" ใช้ได้หลายชั่วโมง (เกิน 5 ชม.)

ว่าไปก็สะดวกพกพามากกว่าพก Mifi นะครับ

lovemac2532

lovemac2532

General Member

ผมใช้ mifi ของ ZTE MF62 ก็ใช้ได้ดีนะรับ แต่ไม่รองรับของ AIS เจ้าเดียว
ลองดูครับ
http://3g.vivaonline.biz/

Edited by lovemac2532, 04 June 2012 - 06:53 AM.

tonic

tonic

Advanced Member

ขอบคุณทุกท่านครับ

i-bahh

i-bahh

Super Member

การใช้ mifi จะยุ่งยากนิดเดียวตรงที่ต้องกดเปิด กดปิดเองทุกครั้ง ถ้าปรับตัวได้ก็ไม่เปลืองครับ
mifi มือสอง ราคาไม่แพงมาก ผมว่าสองพันก็น่าจะหาได้

แต่ถ้าจะติดระยะยาว ใช้งานนานๆ ติดแล้วลืมไปได้เลย ก็แนะนำพวก 3g router มีไฟเข้าเครื่องเมื่อไหร่ทำงานเลย
แบบนี้มันจะทำงานพร้อมกับไฟรถยนต์ สะดวกกว่า แต่เปลืองหน่อยนึง
ตัวละสามพันกว่าบาท และต้องหาอแด๊ปเตอร์อีกตัวสำหรับใช้ในรถ
ถ้าในรถมีช่องเสียบไฟ 12v หลายช่อง ก็น่าใช้

ผมเคยใช้อยู่ทั่งสองแบบครับ แต่สุดท้ายก็เลิกใช้ เพราะเราเป็นคนขับรถ อยากโฟกัสกับการขับมากกว่า
แต่ถ้าผมเป็นคนนั่ง ผมเชียร์ 3g router

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข