Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

ชาร์ตไฟเข้าบ้างไม่เข้าบ้าง

ชาร์ตไฟเข้าบ้างไม่เข้าบ้าง

• Please log in to reply
6 replies to this topic

miint23

miint23

Newbie

คือว่าพึ่งซื้อ macbook pro13-inch, Early 2011 มาได้ประมาณครึ่งปีวันนี้ก้อชาร์ตไม่เข้าอ่ะครับ
แต่อีกสักครึ่งชั่วโมงก้อชาร์ตเข้าควรเอาไปเปลี่ยนที่ซื้อไหมครับ(ซึ้อที่ i-studio)
รึว่ายังไม่ได้ไม่รู้ว่าเค้าลง apple careให้รึป่าวอ่ะครับควรทำยังไงดีคับ

Lockonz

Lockonz

Member

• LocationBKK,Thailand
ยกไปให้ดูเลยครับ อย่าให้ถึงเวลาไปถึงมือแล้วไม่ออกอาการขึ้นมาล่ะกัน (-_-)

สำหรับแบตเตอร์รี่ ถ้ายังลดไม่ถึงประมาณ 94% รู้สึกว่าเวลาเสียบมันจะไม่ชาร์จให้ แต่ถ้าต่ำกว่านั้นชาร์จปกติครับ

ส่วนเรื่องของ Apple Care คุณได้ซื้อเพิ่มรึเปล่า ถ้าไม่ได้ซื้อเพิ่มก็ประกัน 1ปีปกติครับผม

_darwin

_darwin

@DEV

โดยปกติผมจะชาร์ทไฟใหม่ก็ต่อเมื่อลดถึง 30% หรือต่ำกว่านี้ หากไม่ได้นำเครื่องออกไปไหนเลย แต่ใช้งานทุกวัน ก็ชาร์ทจน 100% ก็เสียบแช่ไว้อย่างนั้น จะเลิกใช้ก็แค่ปิดฝา (วงจรชาร์ทไฟมันตัดการชาร์ทไฟเข้าแบตแล้วครับ) ดูจากไฟเขียว/ส้ม ก็ได้ครับ

หากไม่ได้ใช้ต่อเนื่องๆ ก็ดึงปลักไฟออก จะใช้ก็เปิดใช้งานจากแบตดูก่อน จนมันได้ราวๆ 30% ก็เสียบแจ๊คไฟชาร์ท

miint23

miint23

Newbie

ขอบคุณคับ ผมจะดูอาการต่ออีกสักพักครับ(กลัวไปถึงร้านแล้วมันชาร์ตได้ปกติ) :(((
แล้วให้เค้าเช็คได้ไหมครับ(ผมใช้ชาร์ตตามที่คุณtrunproบอกคับซึ่งทำอย่างนั้นประจำ)แต่พึ่งจะเกิดปัญหาขึ้นเลยกลัวจะหมดประกันก่อน
แต่แรกๆมีบ่อยที่ชาร์ตไม่เข้าซึ่งผมชาร์ตจากปั๊กสามตาที่ต่อออกมาครับซึ่งชาร์ตตามปั๊กไฟบ้านได้ปกติ(ตอนนั้นไม่ได้คิดไรคิดว่าไฟไม่พอมั้ง)
แต่ครั้งนี้ชาร์ตที่ไหนก้อไม่ติดครับ....
เออแล้วข้อถามเรื่องเอ็กทรานอลไดร์ฟด้วยได้ไหมคับถ้าผมตั้งไว้ให้อ่านเฉพาะmacแล้วเกิดmacใช้ไม่ได้แต่ต้องรีบแล้วมีแต่เครื่องที่ไม่ใช่mac
จะต้องทำไงอ่ะคับรึว่าใช่ไม่ได้เลย

miint23

miint23

Newbie

คือเกิดเรื่องเหมือนเดิมอีกแล้วคับคือชาร์ตไม่เข้าแล้วปิดไปวันนึงชาร์ตได้ผมควรจะไปให้ศูนย์ดูไม่คับ
แต่ถ้าไปแล้วปกติเค้าจะทำอะไรรึป่าวคับผมหมดประกันเดือนพฤศจิกายนนี้อ่ะคับ
มีศูนย์แนะนำไหมคับ

chong4215a

chong4215a

ป๋า

• LocationDMK @Pier 3
ลอง Reset SMC ดูก่อนครับ แล้วใช้งานดูถ้าเป็นอีกก็เอาไปส่งศูนย์(ไม่ใช่ไป iStudio นะครับอย่าสับสน) เอาเครื่องและ Adapter ที่ใช้งานไปด้วย
http://support.apple.com/kb/ht3964 (วิธีการ Reset SMC)
http://www.istudio.i...ort_service.php (รายชื่อศูนย์ครับใกล้ที่ไหนไปที่นั่น)

miint23

miint23

Newbie

ขอบคุนคับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข