Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

เอา Update App Store ไม่ใช่ ID ตัวเอง ออกไปยังไงดีครับ? (มีรูป)

• Please log in to reply
28 replies to this topic

panutsss

panutsss

General Member

อยู่ดีๆมันก็มี App Update Twitter เข้ามาครับ ซึ่งไม่ใช่ของผมเลย ไม่รู้ไอดีใคร เครื่องผมไม่มีใครมาเล่นด้วยซ้ำ "จะอัพเดทก็ไม่ได้ เอาออกก็ไม่ได้อีก" ไม่รู้เป็นคนเดียวรึเปล่าเวลาเห็นตัวสีแดงๆตรงมุมไอคอนแล้วมันรำคาญใจครับ เลยอยากถามพี่ๆในนี้ว่ามีท่านใดเป็นแบบผมบ้างครับ?

พอมีวิธีแก้ไหม?

ขอบพระคุณครับ

Attached Thumbnails

• Screen Shot 2555-02-16 at 3.55.31 PM.png

Edited by panutsss, 16 February 2012 - 04:00 PM.

Stp2000

Stp2000

ป๋า

• LocationNonthaburi, THA
ใช้แตะค้างที่ Home Screen จนไอคอนสั่น แล้วแตะปุ่ม X ตรงมุมซ้าย ลบได้ไหมครับ

ถ้าไม่ได้ลองเข้าที่ Settings > Twitter แล้ว Log out บัญชีที่ค้างไว้ แล้วลองลบอีกครั้ง

panutsss

panutsss

ใช้แตะค้างที่ Home Screen จนไอคอนสั่น แล้วแตะปุ่ม X ตรงมุมซ้าย ลบได้ไหมครับ

ถ้าไม่ได้ลองเข้าที่ Settings > Twitter แล้ว Log out บัญชีที่ค้างไว้ แล้วลองลบอีกครั้ง

คือผมไม่ได้ลงทวิตเตอร์ไว้เลยครับ ไม่ได้เล่นทวิตเตอร์ แล้วก็ไม่เคยโหลดด้วย มันไม่มีให้ลบเลยครับ T T อยู่ดีๆมันก็โผล่มาอะครับ

errin

errin

ไม่ใช่ ป๋า!!!

เคยลง App เถื่อนรึเปล่าครับ ถ้าใช่ให้ลบ App นั้นออกครับ

panutsss

panutsss

เคยลง App เถื่อนรึเปล่าครับ ถ้าใช่ให้ลบ App นั้นออกครับ

ไม่เคยลงเลยครับ ไม่เคยเอาไปลงที่ไหนด้วย นี่ผมลองล้าง osx แบบ clean ใหม่เลย พอเปิดมาก็เจออยู่ดีมันโผล่มาจากไหนผมก็งงจริงๆครับ T T

แต่มันก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ แค่รำคาญใจอย่างเดียว :) ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาตอบครับ

Edited by panutsss, 16 February 2012 - 10:09 PM.

auy_san

auy_san

Super Member

• LocationBangkok
โดยปกติถ้าลงแอพฯแคร็ค เวลาอัพเดทแล้ว notification ไม่ยอมหายไป
แต่เจ้าตัวยืนยันว่าไม่เคยลงด้วยสิ แบบนี้ขอรอคำตอบด้วยคน :secret:

popukung

popukung

ช่วยนึกสาเหตุ
- เครื่องมือหนึ่งหรือมือสอง
- Lion ที่ลง ซื้อด้วย account ตัวเองหรือเปล่า
- หลังจาก clean install แล้ว เอาแบ็กอัพจาก Time Machine ที่มีอยู่มา restore หรือเปล่า

panutsss

panutsss

ช่วยนึกสาเหตุ
- เครื่องมือหนึ่งหรือมือสอง
- Lion ที่ลง ซื้อด้วย account ตัวเองหรือเปล่า
- หลังจาก clean install แล้ว เอาแบ็กอัพจาก Time Machine ที่มีอยู่มา restore หรือเปล่า

1.มือ 1 ครับ แกะกล่องเอง >.<
2.ของผมเลยครับ กดซื้อเอง
3.ไม่ได้เอามาครับ
งงเหมือนกัน
ไม่เปนไรครับชินแล้วฮะ ^^ มันอยู่มาอาทิตย์กว่าละ ว่าจะลงใหม่อีกรอบเผื่อมันหลุดไป ชิ้วๆ

ขอบพระคุณทุกๆท่านที่เข้ามาตอบครับ

popukung

popukung

ขออณุญาตถามอีกนิดได้ไหมครับ ว่า clean install ด้วยวิธีไหนครับ สร้าง USB installation drive หรือว่า บูทเข้า recovery disk ครับ

ที่ถามเพราะถ้าเป็นผม คงเลือก download Lion จาก Appstore ใหม่ ทำเป็น USB installation drive แล้วฟอร์แมตลงใหม่ เสร็จแล้วจะดูอัพเดตก่อนลงแอพอื่นๆ ถ้ายังมี Twitter อีก คงต้องติดต่อ Apple แล้ว

pboonpra

pboonpra

Member

อาการเดียวกะของผมเลยครับ แต่ของผมเป็น App ชื่อว่า MPlayerX
อยู่ดีๆ มันบอกว่ามี Apple ID คนอื่นมาลง App นี้เฉยเลย
จนทุกวันนี้ก็ยังแก้ไม่ได้เลยครับผม

tum

tum

Director

• Administrators
เท่าที่เคยเจอมา ปัญหานี้เกิดจากการเอาโปรแกรมแครก ที่เป็นโปรแกรมใน Mac App Store มาลงในเครื่องครับ
มันทำให้ระบบไปมองหา Apple ID ที่มันมากับตัวโปรแกรม

วิธีแก้ปัญหาก็คือเอาโปรแกรมนั้นออกครับ

เพราะถ้ามันเป็นปัญหาจากตัว Store มันจะแค่อัพเดทไม่ได้ แต่ยังเป็น ID เราอยู่
ให้ลองตรวจสอบดูว่าลงโปรแกรมอะไรไปบ้างครับ
บางทีเป็นโปรแกรมที่เรานึกไม่ถึงครับ
ถึงจะคลีนแล้วลงใหม่ ถ้าโปรแกรมนั้นเรายังเอาตามมาใช้ต่อ ปัญหาก็ยังตามมาอยู่ดีครับ

panutsss

panutsss

ขออณุญาตถามอีกนิดได้ไหมครับ ว่า clean install ด้วยวิธีไหนครับ สร้าง USB installation drive หรือว่า บูทเข้า recovery disk ครับ

ที่ถามเพราะถ้าเป็นผม คงเลือก download Lion จาก Appstore ใหม่ ทำเป็น USB installation drive แล้วฟอร์แมตลงใหม่ เสร็จแล้วจะดูอัพเดตก่อนลงแอพอื่นๆ ถ้ายังมี Twitter อีก คงต้องติดต่อ Apple แล้ว

ผมล้างแบบดาวโหลดใหม่จาก appstore เลยครับ

เท่าที่เคยเจอมา ปัญหานี้เกิดจากการเอาโปรแกรมแครก ที่เป็นโปรแกรมใน Mac App Store มาลงในเครื่องครับ
มันทำให้ระบบไปมองหา Apple ID ที่มันมากับตัวโปรแกรม

วิธีแก้ปัญหาก็คือเอาโปรแกรมนั้นออกครับ

เพราะถ้ามันเป็นปัญหาจากตัว Store มันจะแค่อัพเดทไม่ได้ แต่ยังเป็น ID เราอยู่
ให้ลองตรวจสอบดูว่าลงโปรแกรมอะไรไปบ้างครับ
บางทีเป็นโปรแกรมที่เรานึกไม่ถึงครับ
ถึงจะคลีนแล้วลงใหม่ ถ้าโปรแกรมนั้นเรายังเอาตามมาใช้ต่อ ปัญหาก็ยังตามมาอยู่ดีครับ

เมื่อคืนนั่งลงแบบ Clean อีกรอบ อยู่ดีๆมันก็หายไปครับ งงเหมือนกันว่าทำไมตอน clean รอบแรกไม่หายทั้งๆที่ยังไม่ได้ลงอะไรเลยครับ

ขอบพระคุณทุกๆท่านที่เข้ามาตอบมากๆครับ

panutsss

panutsss

อาการเดียวกะของผมเลยครับ แต่ของผมเป็น App ชื่อว่า MPlayerX
อยู่ดีๆ มันบอกว่ามี Apple ID คนอื่นมาลง App นี้เฉยเลย
จนทุกวันนี้ก็ยังแก้ไม่ได้เลยครับผม

ลองลงใหม่แบบ Clean ดูครับ ของผมรอบแรกไม่หาย แต่รอบ 2 ดันหาย แปลกมากก

GameZaa

GameZaa

ผมลงแบบ Clean เมื่อไม่กี่วันมานี้
อยู่ดีดี ก็มีอัพเดทเกม Angry Bird เฉยเลย ID ใครก็ไม่รู้ งงมาก
ทั้งๆที่ยังไม่เคยโหลด Angry Bird จากที่ไหนเลยนะครับ
ในฮษร์ดดิสอื่นๆก็ไม่เคยมี ปวดตับเลยเจอแบบนี้

popukung

popukung

ผมลงแบบ Clean เมื่อไม่กี่วันมานี้ อยู่ดีดี ก็มีอัพเดทเกม Angry Bird เฉยเลย ID ใครก็ไม่รู้ งงมาก ทั้งๆที่ยังไม่เคยโหลด Angry Bird จากที่ไหนเลยนะครับ ในฮษร์ดดิสอื่นๆก็ไม่เคยมี ปวดตับเลยเจอแบบนี้

คนชอบคิดว่าทำไมถึงมีแจ้งเตือนอัพเดตแอพที่ตัวเองไม่เคยซื้อขึ้นมา

คุณไม่ซื้อ แต่คนที่ซื้อแอพอื่นที่คุณเอามาลงในเครื่องเขาซื้อไงครับ

GameZaa

GameZaa

คนชอบคิดว่าทำไมถึงมีแจ้งเตือนอัพเดตแอพที่ตัวเองไม่เคยซื้อขึ้นมา

คุณไม่ซื้อ แต่คนที่ซื้อแอพอื่นที่คุณเอามาลงในเครื่องเขาซื้อไงครับ

ผมไม่มี App Angry Bird ในเครื่องนะครับ
แล้วจะเป็น App ที่คนอื่นซื้อมาลงในเครื่องผมยังไงครับ งง? อันนี้ไม่เก็ตจริงๆครับ (-_-)

GameZaa

GameZaa

ผมไม่มี App Angry Bird ในเครื่องนะครับ
แล้วจะเป็น App ที่คนอื่นซื้อมาลงในเครื่องผมยังไงครับ งง? อันนี้ไม่เก็ตจริงๆครับ (-_-)

อ่านซ้ำหลายๆรอบ เหมือนจะเข้าใจละครับ
หมายถึงว่า สมมติผมเอา App อื่นอย่างเช่น PS5 มาลง ซึ่ง ID xxx เป็นผู้ซื้อ
และ ID xxx ได้เคยทำการซื้อ Angry Bird ไว้ที่ App Store เครื่องผมก็เลยขึ้นให้อัพเดท Angry Bird ด้วยแบบนี้หรอครับ

Edited by GameZaa, 19 February 2012 - 12:20 AM.

popukung

popukung

อ่านซ้ำหลายๆรอบ เหมือนจะเข้าใจละครับ
หมายถึงว่า สมมติผมเอา App อื่นอย่างเช่น PS5 มาลง ซึ่ง ID xxx เป็นผู้ซื้อ
และ ID xxx ได้เคยทำการซื้อ Angry Bird ไว้ที่ App Store เครื่องผมก็เลยขึ้นให้อัพเดท Angry Bird ด้วยแบบนี้หรอครับ

ใช่ครับ

pboonpra

pboonpra

Member

ลองลงใหม่แบบ Clean ดูครับ ของผมรอบแรกไม่หาย แต่รอบ 2 ดันหาย แปลกมากก

เมื่อวานผมลองลง OS X Mountain Lion แบบ clean Install ดู โดยที่ยังไม่ได้ลงโปรแกรมใดๆ ทั้งสิ้น ลงแต่ OS X
พอลงเสร็จเปิด App Store ดู ปรากฏว่ามีแอบตัวที่เป็น Apple ID ของคนอื่นโผล่มาให้ update เหมือนเดิมเลยครับ
ทำยังไงก็ไม่หาย จริงๆ ไม่ได้ซีเรียสอะไร แต่แปลกใจไม่รู้เกิดอะไรขึ้นกันแน่ แก้เท่าไหร่ก็ไม่หาย

Kun Kritpong

Kun Kritpong

Member

ของผมลงใหม่แบบ Clean แต่ก็มี App Angry Bird ID ใครก็ไม่รู้ ทั้งๆที่ในเครื่องผมก็ไม่เคยลง App Angry Bird อัพเดทก็ไม่ได้
ปล App ทุกตัวซื้อใสทั้งหมดไม่ได้ลง Crack ใดๆในเครื่องเลย ปวดตับเช่นกัน

Edited by Kun Kritpong, 22 February 2012 - 10:35 AM.

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข