Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

ถามเรื่องค่า Download Upload ของอินเตอร์เน็ตครับ

• Please log in to reply
10 replies to this topic

KonGz

KonGz

Advanced Member

สมมติที่บ้านผมใช้เน็ต 10/1 mb ครับ
ถ้าเวลาเราดึงไฟล์นี่เราจะรู้ได้ยังไงครับดูจากตรงไหนว่าเน็ตเราจะดึงเท่าไหร่

แล้วค่า Upload มันไว้ปล่อยไฟล์ให้คนอื่นดูดอย่างเดียวหรอครับ

ฟังเพื่อนพูดมาแล้วอยากรู้ครับ :)

Edited by KonGz, 30 December 2011 - 06:24 AM.

gateaux

gateaux

Super Member

Upload ก็คือค่า ที่คุณใช้ส่งข้อมูลออกนั่นละ

การปล่อยไฟล์ให้คนอื่นดูด ก็คือส่วนหนึ่ง ยังมีการอัพไฟล์ขึ้นบนเซิรฟเวอร์ youtube picasa icloud เยอะแยะ การส่งเมล อะไรพวกนี้ก็เป็นการอัพโหลดทั้งนั้น

เรื่องค่าการดึงไฟล์ ปกติ โปรแกรมที่ใช้ดึงมันก็บอกอยู่แล้วนะ ว่า ดึงความเร็วเท่าไหร่อยู่

หนูแจ๊สเหลืองอ๋อย

หนูแจ๊สเหลืองอ๋อย

.

ง่าย ๆ ก็เข้าเวปพวกเช็คความเร็วอินเตอร์เน็ตก็ได้ครับ

tomzt

tomzt

น้องซีม่า-เจ๊หน้าหวาน

• Moderators
http://www.speedtest.net/

pOnGliFE

pOnGliFE

• LocationKhon-kaen Thailand
ถ้าจะวัดว่าโปรแกรมนั้นโปรแกรมนี้ใช้เน็ตเท่าไหร่ ใช้โปรแกรมชื่อ little snitch ครับ บนวินโวดส์ใช้ netstats ครับ นอกนั้นท่านอื่นๆบอกไปหมดแล้ว

KonGz

KonGz

ไม่ใช่อย่างงั้นครับ คือผมอยากทราบว่า สมมติ เราดูดไฟล์จากเว็ปความเร็วในการดูดมันมาจากค่า download 10 mb ใช่รึเปล่าครับ

เพราะเพื่อนบอกว่าค่า upload เนี่ยไว้แค่ปล่อยไฟล์ให้คนอื่นดูดในเรื่องของ เว็ปบิท ผมก็สงสัยครับ ว่าทุกครั้งที่เลือก package internet ตรงค่าอัพ มันดันตรงกับค่าที่เวลาเราดูดไฟล์ตลอดเลย

Jono

Jono

General Member

น่าจะมาจากความเข้าใจผิดเรื่อง Mb/s = megabits , MB/s = megabytes

อย่างเช่น internet download 10 Mbps คือค่าที่ไว้ใช้ตอนเลือก package นี่ ก็จะเท่ากับ 1.25 MBps หรือคือค่าที่เรามักจะเห็นตามโปรแกรมที่เราใช้ download

ไม่รู้เป็นแบบนี้รึเปล่าครับ

KonGz

KonGz

อยากทราบครับ เวลาเราดูดไฟล์จากเว็ป มันคือค่าเดียวกับ Upload // หรือ อยู่ในค่า Download ครับ

regenerate

regenerate

download 10mb เวลาโหลดจะได้ 1mb/s ครับ ส่วน upload 1mb เวลาอัพโหลดจริงๆจะได้ 100kb/s ครับ

ถ้าอยากให้ 10mb โหลดได้ 10 mb/s เลย คงต้องไปใช้ Co-Lo หล่ะครับ

ดังนั้นแล้วการที่คุณโหลดได้ 1mb/s ก็อยู่ในความเร็วดาวน์โหลดน่ะแหละครับ

Edited by regenerate, 30 December 2011 - 11:58 PM.

gateaux

gateaux

อยากทราบครับ เวลาเราดูดไฟล์จากเว็ป มันคือค่าเดียวกับ Upload // หรือ อยู่ในค่า Download ครับ

ดึงไฟล์มาที่เครื่อง ไม่ว่าจะดึงจากไหน อยู่ในค่า ดาวน์โหลด

ส่งไฟล์ออกจากเครื่อง ไม่ว่าจะส่งไปไหน อยู่ในค่า อัพโหลด

ถ้างง ไปหาโปรแกรมบิท มาลง ถ้าเนทคุณ 10/1 นั่นคือ คุณโหลดไฟล์ได้สูงสุด 10 Mb และ ปล่อยไฟล์ให้คนอื่นได้สูงสุด 1Mb

GOoGol

GOoGol

ผมว่ามันเป็นความเข้าใจผิดเรื่อง bit กับ byte นั่นแหละ
เพราะเน็ต 10 Mbps ก็ใช่ว่าจะวิ่ง 10 Mbps จริงๆ
เวลาวิ่งมันก็สมควรที่จะได้ 1MB/s อยู่หรอก เป็นเรื่องที่เป็นไปได้

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข