Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

สงสัยเรื่องการใข้งาน dropbox.com ค่ะ

• Please log in to reply
9 replies to this topic

ungkor

ungkor

General Member

• LocationBKK
พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ คะ คืออังอยากทราบว่า หลักการใช้งานของ dropbox.com มันเป็นยังไงกันแน่

คืออังเคยมี username ไว้ตั้งแต่สมัยยังใช้ PC ตอนนี้ใช้แม็คบุ๊คแล้ว แต่มันมีประโยชน์เวลาอยากแชร์ไฟล์เพลงกับเพื่อนต่างออฟฟิศ ต่างสถานที่มากเลย

ข้อสงสัยของอังก็คือ เวลาอังเปิด dropbox folder อังจะเห็น folder 2 อันคือ public กับ Photos

อังเข้าไปที่ public แล้วสร้างโฟลเดอร์ใหม่ว่า music แล้วก็ก็อบไฟล์เพลงไปทิ้งไว้ จากนั้นคลิกขวา เลือก shared this folder ซึ่งมันจะมีหน้าต่างขึ้นมาให้ใส่เมลของคนที่เราอยากแชร์ไฟล์ให้ จากนั้นเพื่อนอังก็จะได้เมลลิงค์ แล้วก็เข้าสู่ระบบพาเข้าไปที่ folder เพลง แล้วก็ลากเพลงลงเครื่องตัวเอง ไม่มีปัญหาอะไร

ปัญหามันมาเกิดตรงนี้ค่ะ ตรงที่พออังสร้าง folder เพลงขึ้นใหม่ ใน public เหมือนเดิม

แล้วลากเพลงเข้าไปใหม่ แล้วแชร์ไปให้เพื่อนอีกคน ปรากฏว่า เพื่อนคนแรกก็เห็นไฟล์นี้ด้วย

ก็เลยอยากทราบว่า อังจะต้องถอยออกมานอก folder public หรือเปล่า

หรือว่าหลักการมันเป็นยังไง ถ้าอังแค่อยากแชร์ไฟล์เป็นคนๆไปน่ะค่

ขออภัยที่อธิบายมายืดยาว หวังว่าจะเข้าใจในสิ่งที่อังกำลังบอกนะคะ

รบกวนผู้รู้ ให้คำแนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ ^^

หนูแจ๊สเหลืองอ๋อย

หนูแจ๊สเหลืองอ๋อย

Super Member

เข้าใจว่าน่าจะผิดพลาดตั้งแต่ share ให้คนแรกแล้ว คือไป share folder public ทั้ง folder ให้เพื่อนคนแรก เค้าเลยเห็นไฟล์ที่อยู่ใน folder public นี้ จริง แล้วเราสามารถสร้าง folder แล้ว share ได้โดยไม่ต้องเข้าไปสร้างเป็น subfolder ใน public เลยก็ได้นะครับ ตั้งชื่อ folder เป็นเมล์หรือชื่อเพื่อนที่เราจะแชร์ไฟล์ได้เลย จะได้ไม่สับสนอ่ะครับ :thumbsup:

ungkor

ungkor

เข้าใจว่าน่าจะผิดพลาดตั้งแต่ share ให้คนแรกแล้ว คือไป share folder public ทั้ง folder ให้เพื่อนคนแรก เค้าเลยเห็นไฟล์ที่อยู่ใน folder public นี้ จริง แล้วเราสามารถสร้าง folder แล้ว share ได้โดยไม่ต้องเข้าไปสร้างเป็น subfolder ใน public เลยก็ได้นะครับ ตั้งชื่อ folder เป็นเมล์หรือชื่อเพื่อนที่เราจะแชร์ไฟล์ได้เลย จะได้ไม่สับสนอ่ะครับ :thumbsup:

ขอบคุณค่ะ

แปลว่าต่อจากนี้ อังต้องสร้าง folder ใหม่นอก public แล้วแชร์เป็นคนๆไป โดยแต่ละคนจะไม่เห็นทุก folder ทีนี้อังจะปิด public ให้ไม่เป็น public ได้มั้ยคะ

และอีก1คำถาม ถ้าคนรับไม่ได้ลงโปรแกรม dropbox desktop ไว้ วิธีจะเข้าไปรับไฟล์ที่ถูกแชร์ให้นั้น ต้องไปยังไงคะ พอดีแชร์ไฟล์ให้พี่คนนึง แล้วเค้าเปิดไม่เป็นน่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ ^^

TRotencrop

TRotencrop

Member

folder public Public แปลว่า สาธารณะ ในFolder นี้ใครก็ตามที่มีลิงค์สามารถเห็นได้หมดครับ

ถ้าไม่ได้ลงโปรแกรมก็ login เข้าทางหน้าเว็บไซต์ได้เลย www.dropbox.com

Edited by TRotencrop, 03 November 2011 - 05:09 PM.

ungkor

ungkor

folder public Public แปลว่า สาธารณะ ในFolder นี้ใครก็ตามที่มีลิงค์สามารถเห็นได้หมดครับ

ถ้าไม่ได้ลงโปรแกรมก็ login เข้าทางหน้าเว็บไซต์ได้เลย www.dropbox.com

แปลว่าอะไรที่อยากบอกมวลชนให้เอาไปไว้ใน public ใช่มั้ยคะ ^^

_darwin

_darwin

@DEV

เท่าที่ผมใช้ dropbox ไม่น่าจะกำหนด multi users permission ได้นะครับ
ลองสร้าง folder ใหม่ชื่อ Music ที่รากของ folder แล้วลากไฟล์เพลงไปเก็บไว้ แล้วลองเช็คดูใหม่ว่าอีกคนยังเห็นไหมนะครับ

กรณีกำหนด permission users access ได้
dropbox น่าจะมีเมนูให้เห็น แต่ผมไม่เห็น อาจจะมีหรือไม่มีเรื่องนี้ผมไม่แน่ใจครับ

Chatchawan

Chatchawan

• LocationChiangmai

ขอบคุณค่ะ แปลว่าต่อจากนี้ อังต้องสร้าง folder ใหม่นอก public แล้วแชร์เป็นคนๆไป โดยแต่ละคนจะไม่เห็นทุก folder ทีนี้อังจะปิด public ให้ไม่เป็น public ได้มั้ยคะ และอีก1คำถาม ถ้าคนรับไม่ได้ลงโปรแกรม dropbox desktop ไว้ วิธีจะเข้าไปรับไฟล์ที่ถูกแชร์ให้นั้น ต้องไปยังไงคะ พอดีแชร์ไฟล์ให้พี่คนนึง แล้วเค้าเปิดไม่เป็นน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ ^^

คนรับไม่จำเป็นต้องมี Dropbox Account ครับ สมมติเราจะส่งเพลงให้เพื่อน ก็โหลดเพลงไปไว้ใน Folder หนึ่ง เสร็จแล้วคลิ๊กขวา แล้วเลือกส่ง Link ของ Folder นั้นไปให้ผู้รับ เพื่อนก็สามารถดาวน์โหลดทั้ง Folder ไปได้เลยโดยไม่สามารถไปยุ่งกับ folder อื่น ๆ ของเราใน Dropbox ครับ

ungkor

ungkor

คนรับไม่จำเป็นต้องมี Dropbox Account ครับ สมมติเราจะส่งเพลงให้เพื่อน ก็โหลดเพลงไปไว้ใน Folder หนึ่ง เสร็จแล้วคลิ๊กขวา แล้วเลือกส่ง Link ของ Folder นั้นไปให้ผู้รับ เพื่อนก็สามารถดาวน์โหลดทั้ง Folder ไปได้เลยโดยไม่สามารถไปยุ่งกับ folder อื่น ๆ ของเราใน Dropbox ครับ

คืออังต้องตั้ง folder ใหม่ ด้านนอกของ public เพื่อจะได้แชร์เป็นคนๆไป ใช่มั้ยคะ ^^

FolkTrance

FolkTrance

Super Member

• Locationกทม
ได้ครับผมเองก็ทำแบบนั้น คือสร้าง Folder ใหม่นอก Public จากนั้นกด Share เป็นคนๆได้ครับ

เพราะของผมส่งไฟล์งานกับเจ้าของงาน กับแชร์เพลง ไฟล์ภาพกับเพื่อน โดยที่เจ้าของงานไม่เห็น Folder ของผมและเพื่อนของผมก็ไม่เห็น Folder ที่ผมส่งงานด้วยเช่นกัน :-)

ส่วนเรื่องที่ผู้ได้รับการเชิญให้แชร์ Folder นั้นไม่ต้องลงทะเบียนกับ Dropbox อันนี้ผมไม่แน่ใจ เพราะทุกคนที่ผมแชร์ ผมจับ invite หมดเลย จะเอาพื้นที่ 5555+

ungkor

ungkor

ได้ครับผมเองก็ทำแบบนั้น คือสร้าง Folder ใหม่นอก Public จากนั้นกด Share เป็นคนๆได้ครับ

เพราะของผมส่งไฟล์งานกับเจ้าของงาน กับแชร์เพลง ไฟล์ภาพกับเพื่อน โดยที่เจ้าของงานไม่เห็น Folder ของผมและเพื่อนของผมก็ไม่เห็น Folder ที่ผมส่งงานด้วยเช่นกัน :-)

ส่วนเรื่องที่ผู้ได้รับการเชิญให้แชร์ Folder นั้นไม่ต้องลงทะเบียนกับ Dropbox อันนี้ผมไม่แน่ใจ เพราะทุกคนที่ผมแชร์ ผมจับ invite หมดเลย จะเอาพื้นที่ 5555+

ขอบคุณมากค่ะ ^^

และขอบคุณทุกๆท่านที่มาร่วมแชร์ความรู้ให้อังในครั้งนี้ด้วยนะคะ ^^

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข