Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

ขอความช่วยเหลือ เกี่ยวกับการ remote ทำงานที่บ้านครับ

• Please log in to reply
12 replies to this topic

moocamera

moocamera

Member

สวัสดีครับช่วงนี้บ้านผมน้ำท่วมแต่ที่ออฟฟิตผมยังไม่ท่วมครับ เลยต้องลุยน้ำไปทำงาน พอจะมีโปรแกรมรีโมทย์เครื่องที่ทำงานมั้ยครับ
ใช้โปรแกรมพวก Ai Ps พอไหวมั้ยครับ คือผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับแต่คิดว่ามันน่าจะมี รบกวนพี่ๆด้วยครับ

MixMac

MixMac

Member

สวัสดีครับช่วงนี้บ้านผมน้ำท่วมแต่ที่ออฟฟิตผมยังไม่ท่วมครับ เลยต้องลุยน้ำไปทำงาน พอจะมีโปรแกรมรีโมทย์เครื่องที่ทำงานมั้ยครับ ใช้โปรแกรมพวก Ai Ps พอไหวมั้ยครับ คือผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับแต่คิดว่ามันน่าจะมี รบกวนพี่ๆด้วยครับ

ง่ายสุดก็น่าจะเป็น TeamViewer ไม่ต้อง Forword Port ให้ยุ่งยากครับ

@XMAN@

@XMAN@

Member

ต้องดูว่า ที่ทำงานได้มีการเปิดให้ access network ได้ไหมก่อนครับ น่าจะเป็นพวก VPN เพราะโดยปกติ network ของบริษัท จะมี firewall กั้นอยู่ เพื่อความปลอดภัย

ตัว OS X เอง จะสามารถ Login เข้า VPN ได้อยู่แล้วครับ หลังจาก Connect VPN ได้แล้ว จึงสามารถ Remote ได้ ใช้ Program พวก VNC ก็ได้ (แต่คุ้นๆว่า OS X เองก็สามารถทำ Remote ได้เลย) แต่ทั้งนี้ เครื่องที่ทำงานต้องเปิดไว้ตลอดครับ

ตัวผมเองเตรียมการโดยหาโปรแกรมที่ต้องใช้ ลงไว้ที่บ้านเลยครับ จะสะดวกและทำงานเร็วกว่ามากๆ ไม่ต้องทำงานแล้วจอกระตุกไปมาตาม network ส่วนข้อมูลที่ต้องใช้ เช่น พวก db ก็ค่อยใช้ผ่าน VPN ไปที่ทำงาน เพราะการ Remote ใช้ Bandwith สูง ยิ่งถ้าเอามาใช้งาน Graphic ต้อง Remote ด้วย Bit Dept ของสีที่สูง ยิ่งช้ามากๆ

ในส่วนข้อมูลที่ต้องแชร์กันหลายคน ก็ใช้ผ่าน cloud storage เช่น Dropbox เอา และงานที่ทำหลายคน และต้อง Sync กัน ก็ใช้ Subversion ผ่านทาง Dropbox อีกที

ปล. โปรแกรมพวก PS หรืออื่นๆที่มีราคาแพง อาจมองทางเลือกอื่นๆ เช่น Gimp ฯ หรือถ้าจำเป็นจริงๆ ลองหา PS ที่เป็น Trial Version มาใช้ไปก่อน (ไม่รู้ PS มี Trial หรือเปล่า) และถ้าหากจำเป็นจริงๆ หา Trial ไม่มี ก็ลงตัวเต็มนั่นแหละครับ พอผ่านช่วงน้ำท่วมไป ค่อยเอาออก เรื่องลิขสิทธ์ บางทีมันก็อนุโลมกันได้

errin

errin

ไม่ใช่ ป๋า!!!

Apple Remote Desktop ครับ ลองหาจาก Appstore ดูครับ

YuttanaK

YuttanaK

Member

ที่ผมเคยใช้ทำงานเล็กๆน้อยๆ ลองตัวนี้ครับ เป็น Chrome Extension ด้วย Chrome Remote Desktop ครับ สะดวกมาก https://chrome.googl...kmpfmihenigjmpp

moocamera

moocamera

Member

ตอนนี้ผมลองใช้ Apple Remote Desktop อยู่ครับต้องเริ่มเซตยังไงบ้างอะครับ คือผมไม่รู้เรื่องเลยอะครับ ลงที่บ้านไว้แล้ว ตอนนี้กำลังนั่งแปลภาษาอังกฤษอยู่ครับ(ยิ่งแปลยิ่งงง)

การเปิดให้ access network คืออะไรอะครับที่ออฟฟิตผมมันมี Linksys ผมไปเปิดตรง Firewall ตรง Remote Management เป็น enable Port 80 ต้องเปิดอะไรต่อมั้ยครับ
แล้วที่เครื่องที่ออฟฟิตก็เปิด Remote Management เหมือนกันครับ ต้องทำยังไงต่อครับ

ตอนผมต้องการใช้งานแค่เปิดดูไฟล์แก้ไฟล์นิดหน่อยครับ ไม่ถึงขั้นต้องทำอาร์ทเวิคร์ใหม่ ผมต้องอพยพแล้วครับ T__T

@XMAN@

@XMAN@

Member

สามารถ set network config ของที่ทำงานได้เองเหรอครับ ดีจัง

เปิด forward port ที่ router ก่อนครับ ไม่รู้ Linksys เรียกว่าอะไร อาจเป็น "Virtual server" "Forward port" "Firewall" หรืออื่นๆ ลองดูจากคู่มือครับ มันจะมีให้ set ว่า ถ้าเข้ามาที่ port นี้ ให้ส่งต่อไปที่ ip ไหน port ไหน (ขออภัยครับ อาจใช้คำที่เข้าใจยากหน่อย) โดย set port ที่ใช้ remote (default มันน่าจะเป็น 3389 สำหรับตระกูล win อันนี้ขึ้นกับ OS ด้วยครับ เอาเป็นแนวทางละกัน) ให้ forward ไปที่เครื่องที่ทำงานของคุณ ด้วย port ที่เปิดให้ remote (ความจริง ใช้ port แบบนี้มันไม่ค่อยปลอดภัย แต่มันง่ายสุดละ)

ตัวอย่างนะครับ

สมมติ linksys ตัวที่ว่า ip ขา wan (ip จริง ของฝั่ง internet) X.X.X.X และ ip ขา lan 192.168.1.1 เครื่องที่ทำงานผมต่อกับ linksys ตัวนี้ ip 192.168.1.2 เปิด remote desktop service ที่ port 3389 จะต้องตั้งต่า forward port ที่ linksys ตัวนี้ ให้ forward port 3389 ไปที่ ip 192.168.1.2 port 3389

และเวลาเรียกใช้งานจากที่บ้าน ก็เรียกด้วย ip ขา wan ของ linksys และ port 3389 มันก็จะวิ่งไปถึงเครื่องที่ทำงานได้ครับ

ส่วน Remote Management ที่ว่า น่าจะเป็น Config Page ของตัว Linksys ไม่ควรเปิดครับ ชาวบ้านชาวช่อง จะสามารถเข้าไป Config Linksys ของคุณได้

ดูจะยาก แต่ถ้าเข้าใจหลักการ มันไม่ยากครับ ลองดูครับ จะพยายามช่วย

ถ้าสิ่งที่ต้องการ เพียงแค่เปิดดู หรือแก้ไขนิดหน่อย ไม่ใช่งานที่ทำเป็นทีมที่ต้อง Sync กัน ผมแนะนำว่า Copy กลับบ้านเลยครับ หรือไม่ก็ใช้ Cloud พวก Dropbox สะดวกกว่ามาก

moocamera

moocamera

Member

พี่ @XMAN@ ครับ ในหน้า forwarding มันมีแบบนี้ครับ
Port range forwarding--service name มีให้เลือก all traffic, DSN, FTP... แล้วก็ให้ใส่ IP adress 192.168.1.xx > เสร็จแล้วให้ add to list
Port Triggering--App name < ให้พิมพ์ชื่อ --Trigger Port Range < ให้ใส่ XXXXX to XXXXX -- Incoming Port Range XXXXX to XXXXX
ใช่หน้านี้เปล่าครับ
ส่วนหน้า Network setting status เป็นแบบนี้ครับ
LAN IP : 192.168.1.1
WAN1 IP : 124.120.XXX.XX
WAN2 IP : 125.24.XXX.XXX
WAN3 IP : XXX.XX.XXX.XXX
WAN4 IP : XXX.XXX.XX.XXX
ออฟฟิตต่อเนต 4 เบอร์ ครับ งง ไปใหญ่เลยทีนี้

@XMAN@

@XMAN@

Member

น่าจะใช้ Port range forwarding ได้ครับ

ตรง service name มีให้ระบุ port เองไหมครับ พวก custom อะไรพวกนั้น หากมี ก็ระบุเองเลยครับ

ตรงที่ให้ใส่ ip ก็ใส่ ip ของเครื่องที่ทำงานที่ต้องการ remote เลยครับ

ถ้าระบุเองไม่ได้ และ router ตัวนี้ ใช้คนเดียว ก็เลือก service เป็น all เลยก็ได้ครับ แต่ traffic ทั้งหมดจะวิ่งเข้าเครื่องนี้นะ

แล้วก็ add to list ได้เลย ลองดูด้วยว่า มี enable หรือ disable ด้วยหรือเปล่า เพราะ การ forward จะเป็นการสร้าง rule และ router ส่วนมากจะเลือก เปิด ปิด แต่ละ rule ได้

ต่อ net 4 เบอร์ ก็จะมี ip จริง 4 อัน คือ wan ip นั่นแหละครับ

Linksys ตัวใหญ่แหงมๆ ขา wan ตั้ง 4 ตัว

ตอน remote ใช้ ip wan ตัวไหนก็ได้ครับ

ปล ผมไม่เคย set router ที่ทำ load balance แบบนี้ครับ set แต่ของตัวเองที่บ้าน เพื่อเข้าไป load bit หรือทำ tunnel เพื่อออก net ที่ถูก block (แต่ต้องใช้ทำงาน)
แต่มัน concept เดียวกันแหละครับ

moocamera

moocamera

Member

ตอนนี้อยู่บ้านแล้วครับผมจะเข้าไปรีโมตยังไงครับ

ผมได้ลองใช้Apple remote desktop ใส่ค่า ip ของ WAN1 IP : 124.120.XXX.XX ผมสามารถเห็นเครื่องที่ออฟฟิตแล้วครับ(ดีใจ)แต่ไม่สามารถทำอะไรได้ครับ
มันขึ้น Could not observe “ชื่อเครื่อง” Apple Remote Desktop or another administration application is currently running. งงครับ

@XMAN@

@XMAN@

Member

ผมไม่เคยใช้ Apple remote desktop อ่ะครับ ต้องขออภัยด้วย

แต่ถ้า error ตามที่แจ้ง ลอง set ที่โปรแกรม ให้เรียกด้วย ip ของเครื่องที่ทำงาน แทนชื่อเครื่องครับ

moocamera

moocamera

Member

ขอบคุณพี่ๆมากครับ ตอนนี้ผมใช้ Team Viewer แก้ขัดไปก่อนครับ พอใช้ได้ครับ

conneXt

conneXt

General Member

Team Viewer อีกเสียงครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข