Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

อยากทราบราคาของการเปลี่ยนหน้าจอ iMac 27" ครับ

• Please log in to reply
7 replies to this topic

thenhoi

thenhoi

Member

ใช้ Mac มาไม่เคยแปะหน้าจอ เพราะคิดว่ามันไม่ได้เป็นรอยกันง่ายๆ แต่เหตุเกิดเมื่อกี้นี้เองดันทำนาฬิกาหล่นลงมาโดน มันไม่หนักมาก หล่นก็ไม่สูง แต่ดันขูดจอ iMac 27" ซะเป็นรอยยาวเลย :no ตอนนี้เซ็งกับความซุ่มซ่ามของตัวเองมาก เครื่องยังใหม่ๆอยู่เลย (แอบนึกถึงกันรอยหน้าจอขึ้นมาทันที)

อยากจะสอบถามว่าถ้าผมจะเปลี่ยนเฉพาะกระจกข้างหน้าของ iMac 27" ราคามันประมาณเท่าไหร่น่ะครับ จริงๆไม่ได้มีผลอะไรกับเครื่องหรอกนะ แต่เห็นแล้วหงุดหงิด เสียความรู้สึก T T

Waranukul

Waranukul

General Member

๓,๕๐๐ โดยประมาณ

thenhoi

thenhoi

Member

ขอบคุณครับคุณ Waranukul :))) ตอนนี้กำลังพยายามทำใจอยู่

thenhoi

thenhoi

Member

เมื่อสักครู่ลองโทรไปแม็คเซ็นเตอร์ แจ้งราคาประมาณ 5,000 บาท แต่อยู่ในประกันเลยไม่คิดค่าแรง
เพื่อนๆพอจะมีร้านไหนแนะนำ ที่เค้าเปลี่ยนได้บ้างมั้ยครับ

mint62

mint62

Member

unlimitmac

XChao

XChao

แล้วจอมันเป็นพลาสติก หรือกระจกครับ ถ้าเป็นพลาสติก สามารถใช้น้ำยาขัดสีรถ มาลองขัดลบรอยดูก่อน ยังดีกว่าไปเปลี่ยนเลยครับ แพงเกิน

thenhoi

thenhoi

Member

ขอบคุณความเห็นทุกท่านนะครับ เดี๋ยวจะลองดูทั้ง 2 แบบ :)))

CaT-XXX

CaT-XXX

ขอเสนออีกหนึ่งวิธี ที่จะใช้ขัดลบรอยกระจกหน้าจอ iMac ละกันนะคะ

สิ่งที่ต้องใช้คือ "ผงเพชร" ผงเพชรนี่จะเป็นผงๆ สีเทา ทำจากเพชรนี่แหละ เขาเอาไว้ใช้เจียระไนพลอย
เอาผงเพชร มานิดนึง ประมาณ 2-3 เม็ดข้าวสุก เทน้ำมันมะพร้าวลงไปผสม คลุกให้ผงเพชรเข้ากับน้ำมัน
มันก็จะได้เป็นของเหลวสีเทาๆ จากนั้นก็เอาเศษผ้ามาชุบผงเพชรที่ผสมน้ำมันแล้ว มาขัดถูกตรงกระจก
วนๆส่วนที่เป็นรอย รอยมันจะจางลงเรื่อยๆ จนหายไปค่ะ

ป.ล. ผงเพชรนี่จะมีหลายเกรดความคม เอาแบบไม่คมมาก ก็ต้องเป็นผงเพชรที่เขาเอาไว้ขัดเงาพลอย
ผงเพชรพวกนี้หาซื้อได้ตามแหล่งที่มีช่างเจียระไนอยู่กันเยอะ เราเคยทำงานย่านมเหสักข์ ก็ซื้อจากแถวนั้น
หรือจะลองค้น google ดูก็ได้ ใช้คำค้นว่า "ผงเพชร" คำนี้เป็นภาษาช่างเลย หรือคำภาษาอังกฤษก็
"diamond powder" , "diamond polishing powder" ให้หาซื้อเบอร์ที่ละเอียดๆ ที่เอาไว้ใช้ขัดเงาเท่านั้นนะคะ

ตัวอย่างค่ะ... ลักษณะมันจะเป็นเช่นนี้ ราคาก็แล้วแต่เบอร์ หยาบคม จะถูก ละเอียดจะแพง http://bit.ly/pzPQCz

Edited by CaT-XXX, 17 October 2011 - 12:39 AM.

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข