Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

มาช่วยกันหันมาใช้ Font แห่งชาติ "สารบัญ" (TH Saraban PSK) กันครับ

• Please log in to reply
45 replies to this topic

path2544

path2544

ป๋า

คณะรัฐมนตรีมีมติเมื่อวันที่ ๗ กันยายน ๒๕๕๓ ให้หน่วยงานภาครัฐทุกหน่วยใช้แบบอักษร "สารบัญ" (TH Saraban PSK) เป็นแบบอักษรมาตรฐานของราชการไทย แทนแบบอักษรหลากหลายที่ใช้อยู่

สามารถอ่านเพิ่มเติมได้ที่ http://www.bloggang....oup=10&gblog=27

pao666

pao666

ป๋า

• LocationLadpraw
จะลองดูครับ ขอบคุณครับ

path2544

path2544

ป๋า

ผมว่าสวยมากเลยครับ

Attached Thumbnails

• Screen shot 2010-12-14 at 23.51.49.png

twenty2

twenty2

General Member

ผมก็ใช้ทำนิตยสารอยู่ครับ

vfspostwork

vfspostwork

General Member

ฟ้อนแห่งชาติ ก็มีแล้ว ระบบปฏิบัติการแห่งชาติ ก็มีแล้ว ... ไม่เลวเหมือนกันนะ คนไทย ...

อยากเห็น คอมพิวเตอร์แห่งชาติบ้าง ... :!tuzki036:

Ishmael

Ishmael

Super Member

• Locationใกล้สวนเบญจกิตติ
เวลาที่ใช้ ฟอนต์นี้ จะมีปัญหาเวลา กด tab เพื่อย่อหน้าจะ กลายเป็น ! ขึ้นมาแทนพร้อมกับย่อหน้าด้วย ในโปรแกรม Pages นะครับ
โปรแกรมอื่นยังไม่ได้ลอง

tum

tum

Director

• Administrators
Automatic message

กระทู้นี้ถูกย้ายจาก "Freemac Club" มาที่ "ห้อง Designer".

rainbowcash

rainbowcash

Member

เวลาที่ใช้ ฟอนต์นี้ จะมีปัญหาเวลา กด tab เพื่อย่อหน้าจะ กลายเป็น ! ขึ้นมาแทนพร้อมกับย่อหน้าด้วย ในโปรแกรม Pages นะครับ
โปรแกรมอื่นยังไม่ได้ลอง

เป็นเหมือนกันค่ะ ใครมีวิธีแก้บ้าง
แต่ถ้าใช้กับโปรแกรมอื่นไม่เป็นไรนะ
ตอนนี้ใช้ฟอนต์นี้ตลอดเลยเพราะที่ทำงานให้ใช้ค่ะ

tk719

tk719

Advanced Member

เป็นเหมือนกันครับ เรื่อง Pages เลยใช้ไม่ได้เลย

pao666

pao666

ป๋า

ลองโหลดตรงนี้ดู เห็นบอกว่าใช้กับ Mac OS ได้ มีใครลงได้ไหมครับ .exe เห็นๆ

prapakorn

prapakorn

Member

ลองโหลดตรงนี้ดู เห็นบอกว่าใช้กับ Mac OS ได้ มีใครลงได้ไหมครับ .exe เห็นๆ

download มา เป็น TH Sarabun PSK.zip แตก แล้ว Posted Image ไปใส่ใน folder fonts เปิดมาก็ใช้ได้แล้วครับ

Attached Files

Edited by tum, 15 December 2010 - 10:16 AM.
แก้ให้แสดงผลรูป

prapakorn

prapakorn

Member

download มา เป็น TH Sarabun PSK.zip แตก แล้ว ไปใส่ใน folder fonts เปิดมาก็ใช้ได้แล้วครับ

ขอโทษครับ post ซ้ำ พยายามจะ upload รูปมาแต่ไม่ได้ ขอโทษด้วยครับ

Edited by prapakorn, 15 December 2010 - 10:07 AM.

pao666

pao666

ป๋า

เรื่องของเรื่องคือ ผมอยากให้ดูในช่องที่บอกว่า "ระบบการติดตั้ง" กับไฟล์ที่ให้โหลดครับ ซึ่งจริงๆแล้วมันไม่ Support กัน เกรงว่า มือใหม่จะงงครับ ชื่อไฟล์บอกว่า .exe แต่ ระบบการติดตั้งมี Mac OS

มีใครอ่านถึงตรงนี้ไหมครับ

ครม. กำหนดให้ใช้ "ตัวเลขไทย" ในเอกสารของราชการด้วยนะครับ

ถ้าเป็นเอกสารที่พิมพ์ออกมาใช้กัน คงไม่มีปัญหา แต่ถ้าเป็นเอกสารที่เข้าระบบ การสืบค้นคงยุ่งยากน่าดูเลยครับ แล้วยิ่งของเก่าใช้ อลาบิค ของใหม่ ใช้เลขไทย คงจะเรียงลำดับกันถูกนะ

Edited by pao666, 15 December 2010 - 10:14 AM.

tumque

tumque

Super Member

เรื่องของเรื่องคือ ผมอยากให้ดูในช่องที่บอกว่า "ระบบการติดตั้ง" กับไฟล์ที่ให้โหลดครับ ซึ่งจริงๆแล้วมันไม่ Support กัน เกรงว่า มือใหม่จะงงครับ ชื่อไฟล์บอกว่า WIN32 และ .exe แต่ ระบบการติดตั้งมี Mac OS

ลุงจะสื่อว่า exe win32เป็นของ windowใช่ไหมครับ

tum

tum

Director

• Administrators
ลองดูที่นี่ไหมครับ
สำหรับคน PC คงไม่มีปัญหา ถ้าจะเข้าไป Download ตามลิงก์ที่เค้าประชาสัมพันธ์
ส่วนชาว Mac เราก็ช่วยกันประชาสัมพันธ์ f0nt.com กันแทนครับ เวบของคุณไอ้แอนนนนนจะได้ดังขึ้นเรื่อยๆ หิหิหิ

ลองดูครับ :lol:

pao666

pao666

ป๋า

ใช่ครับ จริงๆผมทราบครับว่าฟ้อนท์ชุดนี้ไม่ว่าจะโหลดตรงไหน ก็ใช้ได้ครับ ไม่ว่าจะ OSx หรือ Windows

แต่ผมติดใจแค่ช่องที่ให้โหลดเป็นตัว .exe แล้วบอกในช่องระบบของเครื่องว่ามี Mac OS ผมเคยไม่เข้าใจว่าถ้าผมโหลดไฟล์นั้นไปติดตั้งใน OSx ต้องทำอย่งไรครับ เปิดด้วยโปรแกรมอะไรครับ เพราะ Default เครื่องผมเปิดด้วย Text Edit ครับ

จริงๆผมน่าจะไปบอก ที่เว็ปนั้นมากกว่าครับ แต่ที่ผมเอามาให้ดูหรือตั้งข้อสังเกตุคือ คุณแน่ใจแค่ไหน ว่าฟ้อนท์ชุดนี้ สมบูรณ์ทุกอย่าง แค่การเริ่มต้นที่จะให้ใช้ยังไม่ถูกต้องเลย ไม่ว่าจะเป็นตัวยก วรรณยุกต์ การพรีวิว การพิมพ์ ช่องไฟ ช่องว่าง Space Bar Tab ผมต้องลองดูก่อนแหล่ะครับ ว่าโอเคไหม

ผมว่าทำมาทั้งที ถ้าคิดว่าจะทำให้เป็นมาตรฐานแล้ว ขอให้ใช้ได้สมบูรณ์ในทุก โปรแกรมก่อนดีไหมครับ

ผมอาจจะแรงเกินไปขอโทษด้วยนะครับ ผมทำงานด้านสิ่งพิมพ์ ภาษาไทย ผมเจอมาเยอะเลยครับ กับปัญหาฟ้อนท์ไทย และดีใจที่เห็นมีการผลักดันแบบนี้ ครับ

Edited by pao666, 15 December 2010 - 10:40 AM.

bankstepza

bankstepza

Member

ผมใช้มาสักพักเเล้วครับใช้ดีมาก สวยด้วย

ใช้ เเล้ว ไม่เพี้ยนด้วย ใน word for mac

path2544

path2544

ป๋า

พึ่งเห็นว่ามี Thai OS ด้วย อยากรู้ว่ามันลงผ่าน Parallel Desktop ได้ไหมครับ

mind

mind

ป๋า

• Locationlampang
ที่ทำงานของเราใช้fonts นี้มานานแล้ว พิมพ์ไปพิมพ์มาตกม้าตายตอนสุดท้าย บางตัวยังคงเป็นเลขอารบิค และในการพิมพ์ในตารางexcel และมีการคำนวณค่อนข้างลำบากมาก ที่มีตัวเลข ไทย

Edited by mind, 15 December 2010 - 11:20 PM.

Pongstorn

Pongstorn

Member

ขออนุญาตแก้นิดนึงครับ

ที่จริงแล้วคณะรัฐมนตรีมีมติให้ใช้ทั้ง 13 ฟอต์น ของ SIPA เป็นฟอตน์มาตรฐานของหน่วยงานราชการไทยครับ

และกำหนดให้ใช้เลขไทยเป็นเลขหลักในการใช้งานด้วย

แต่ส่วนใหญ่มักจะยกตัวอย่างด้วยฟอตน์ TH Saraban PSK ครับ เดียวจะเข้าแบบเดิมของราชการไทยที่บอกว่า

Ansana เป็นฟอตน์มาตรฐานของราชการไทยเมื่อก่อนนี้ ด้วยเหตุเพราะเรามักง่ายกันเองครับ เนื่องจาก Ansana New

เป็นฟอต์นตัวแรกของภาษาไทยที่เราเจอกันครับ แต่ในความเป็นจริงแล้วตามระเบียบสารบัญของสำนักนายก

ไม่ได้กำหนดไว้ในสาระสำคัญครับ

ปล. หน่วยงานของกรุงเทพมหานคร ได้กำหนดให้ใช้ TH Niramit AS เป็นฟอต์น มาตรฐานของหน่วยงานครับ

เพราะ TH Saraban PSK ตัวกว้างกว่านิดนึง ทำให้จัดข้อความได้ยาก และเส้นบางไปนิด เลยทำให้ดูเหมือนตัวอักษรไม่คมชัด

ส่วนโปรแกรมทางบัญชีและตัวเลข (เช่น Excel, Number) ต้องทำใจครับ เพราะในส่วนรูปแบบของเซลที่เป็น numberic นั้น

ไม่มีฟอต์นไทยมาตรฐาน (ที่ยังไม่ได้แก้ไข แบบว่าของแท้จากผู้ผลิตโดยตรง) สามารถพิมพ์เป็นเลขไทยได้ครับ แม้แต่ของ Microsoft

เองก็ตาม เพราะพอเราพิมพ์เลขไทยไป โปรแกรมจะเปลี่ยนเป็นเลขอารบิกโดยอัตโนมัติครับ แต่ที่ทำงานผมเค้าไปหาฟอตน์ที่ชื่อ

TH Niramit LT ๙ มาเปลี่ยนในส่วนของเซลที่เป็น numberic แสดงผลเป็นเลขไทยครับ

Edited by Pongstorn, 16 December 2010 - 12:06 AM.

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข