Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

Review : New MacBook Air 11-Inch CTO

* * * * * 1 votes

• Please log in to reply
55 replies to this topic

tum

tum

Director

• Administrators
เมื่อวันก่อน นัดกันกับลุง beiderman เพื่อทำการ Review เจ้า MacBook Air ตัวใหม่ของแก
หลังจากที่พบปัญหาต้องส่งสินค้าคืนไปรอบนึง
ตอนนี้ก็ได้เครื่องใหม่มาเป็นที่เรียบร้อยครับ

โดยเป็นเครื่อง CTO ซะด้วย เพิ่ม RAM เป็น 4GB, SSD 256GB, CPU Core-i7

ตอนนี้ผมได้ทำการตัดต่อเสร็จเรียบร้อยแล้ว และขออนุญาตเอามาให้ชมกัน ณ บัดนาว

View on Vimeo.

ครั้งนี้ต้องขออภัยที่ Upload ไว้ที่ Vimeo แทน Youtube นะครับ
เนื่องจาก Youtube ทำการ Mute เพลงประกอบผมไปเรียบร้อย
ขี้เกียจไล่ Cutting ใหม่ เลยเอามาไว้ที่ Vimeo แทนแล้วกันนะครับ

สำหรับคำตอบต่างๆ ในกระทู้ที่ผมมาถามไว้ ว่า กำลังจะทำ Review MacBook Air 11" ใครอยากรู้อะไรบ้างครับ
ขอตอบคร่าวๆ ไว้ดังนี้ ที่เหลือดูเอาในหนังนะครับ

- ไม่สามารถพาไปดำน้ำได้ เนื่องจากจับ MacBook Air ใส่บิกินี่แล้วไม่เก๋ครับ เลยขอข้ามไป
- เรื่อง SSD เทียบกับ MacBook Pro , เครื่องผมไม่มี SSD นะครับ ลองเทียบกับกระทู้นี้ครับ Disk Speed Test
- เรื่องเสียง ผมหูไม่ดีครับ ไม่บังอาจทดสอบให้จริงๆ เท่าที่ฟังจากลำโพงของเครื่อง ก็พอสูสีกับ MacBook Pro อยู่นะครับ
- 1080p ผมไม่สามารถหาไฟล์มาทดสอบได้ แต่ลุง beiderman บอกว่าดูได้ไม่กระตุก ผมลองกับ MKV 720p ลื่น ไม่กระตุก ผมลองกับ 720p Uncompressed !!! ลื่น ไม่กระตุกครับ
- ผมไม่มีแผ่น Windows อยู่ในมือเลย ไม่สามารถทดสอบ Boot Camp หรือส่วนต่างๆ ใน Windows ให้ได้นะครับ แต่ในเครื่องมี XP ผ่าน Parallels อยู่ ผมลองให้ดูไว้แค่เปิด Windows นะครับ
- ส่วนที่ให้เหยียดแขนถือเครื่อง ไม่ได้ทำขนาดนั้นนะครับ แต่ถือธรรมดามาให้ดูครับ
- ทดสอบโยนเครื่องไม่ได้นะครับ เนื่องจากกลัวพื้นกระเบื้องที่บ้านแตกครับ ไม่คุ้มเทสต์ครับ ขอข้ามไป
- เรื่องบานพับ ไม่ได้ถ่ายเจาะมา แต่ไม่น่ามีปัญหานะครับ ไม่แตกต่างจากรุ่นก่อน
- เรื่องเทกาแฟลงคีย์บอร์ด พยายามแล้ว แต่ลุง beiderman รีบกินหมดถ้วยไปก่อน เลยต้องขอข้ามไปอีกนะครับ

อื่นๆ ดูในหนังแล้วถามเอาครับ อันไหนตอบได้ จะตอบให้ครับ :cheers:

edit : กลับไปเปิดดู Youtube อีกที ยอมให้ใช้เพลงนี้แล้วซะงั้น
เลยเอามาแปะเผื่อใครไม่สะดวก Vimeo ครับ

Edited by tum, 21 August 2011 - 06:01 PM.
เพิ่ม Link Youtube

tum

tum

Director

ขอขอบคุณลุง beiderman ที่อุตส่าห์ยกเครื่องมาให้ถึงบ้านเพื่อทำ Review นะครับ

สุโค่ย !!! :cheers:

regenerate

regenerate

Advanced Member

อยากถามเรื่องอุณหภูมิเวลาเล่นไฟล์ HD หน่อยครับ ว่าประมาณเท่าไหร่ ของผมก็ประมาณ 80 ได้ครับ (CPU)

Addicted to love

Addicted to love

ซานต้ามาชมาแว้ว

• LocationSurat Thani
เจ๋ง!

geng

geng

Archer

• Moderators
  • LocationBangkok
เจ๋งครับนำ้ลายย้อยแหม่ะๆ :!tuzki040:

มาไม่ทัน ผมขอลุง beiderman มาบอกนอกรอบแล้วกันครับ

ถ้าลุงใช้ Application ตระกูล Adobe (เมื่อไหร่เจ้าอื่นจะทำมาแข่งเป็นจริงเป็นจังมั่งนะ :rant: )

เผื่อสำหรับคนชอบแบกงานไปอีดิดเล็กๆน้อยๆนอกออฟฟิศอย่างผม

เสียดายลุงตั้มไม่ยอมรีวิวเครื่องหล่นจากโต๊ะเพราะกลัวกระเบื้องแตก

ว่างๆผมยืมลุง beiderman มาลองที่ออฟฟิศผมก็ได้ครับชั้น33 พื้นเป็นปูนคงไม่เป็นไร :!tuzki013:

chong4215a

chong4215a

ป๋า

• LocationDMK @Pier 3

- เรื่องบานพับ ไม่ได้ถ่ายเจาะมา แต่ไม่น่ามีปัญหานะครับ ไม่แตกต่างจากรุ่นก่อน

เรื่องบานพับไม่มีปัญหาแตกครับ ผมยังไม่เคยเจอเหมือนกัน

tum

tum

Director

อยากถามเรื่องอุณหภูมิเวลาเล่นไฟล์ HD หน่อยครับ ว่าประมาณเท่าไหร่ ของผมก็ประมาณ 80 ได้ครับ (CPU)

เดี๋ยวรอเจ้าตัวมาตอบนะครับ ตอนเล่นไฟล์ HD ผมก็ไม่ทันได้ดูครับ ดูแต่ตอน Render Final Cut X

ถ้าลุงใช้ Application ตระกูล Adobe (เมื่อไหร่เจ้าอื่นจะทำมาแข่งเป็นจริงเป็นจังมั่งนะ :rant: )

เผื่อสำหรับคนชอบแบกงานไปอีดิดเล็กๆน้อยๆนอกออฟฟิศอย่างผม

เสียดายลุงตั้มไม่ยอมรีวิวเครื่องหล่นจากโต๊ะเพราะกลัวกระเบื้องแตก

ว่างๆผมยืมลุง beiderman มาลองที่ออฟฟิศผมก็ได้ครับชั้น33 พื้นเป็นปูนคงไม่เป็นไร :!tuzki013:

ผมไม่ได้ลงเองครับ ขออภัยด้วย เตรียมไว้แล้วแหละ แต่ลืม :X
ส่วนเรื่อง Drop test นัดกันเอาเองนะครับ หิหิหิ

เรื่องบานพับไม่มีปัญหาแตกครับ ผมยังไม่เคยเจอเหมือนกัน

ขอบคุณครับชง :clap:

KiSeehait

KiSeehait

Member

ถ้าออกเร็วกว่านี้ซัก1เดือน จะมาถอยตัวนี้แทน mbp แล้ว TT

musllmelll

musllmelll

Newbie

SSD เป็น SM หรือ TS คับ

tum

tum

Director

SM ครับ

iMac007

iMac007

General Member

ยอดเยี่ยมครับ..

เอ...ผมเคยซื้อคอมพิวเตอร์เครื่องละ5x,xxxครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่หนอ

อ้อ สัก5-6ปีที่แล้วกับ IBM

5ปีต่อมา โอ้วววว!!! คำเดี่ยวพอ

:)))

sakikuk

sakikuk

Member

• LocationChanthaburi
ขอบคุณครับ ยอดเยี่ยมสวยงาม

SmokyBeacon

SmokyBeacon

Super Member

เจ๋งอะครับ :!tuzki003: อยากถ่ายทำ Review ให้ได้แบบนี้บ้างจัง กลับไปดูรีวิวตัวเองแล้วเศร้าใจ :!tuzki001:

ayashi

ayashi

 大丈夫 

• LocationTokyo (東京)
ของพี่ Beiderman แกแรงจริงๆครับ เดี๋ยวได้ ACD 2011 27" นิ้วมาคู่กันก็ยอดเยี่ยมกระเทียมเจียวแล้วครับ... :w00t:

tum

tum

Director

เจ๋งอะครับ :!tuzki003: อยากถ่ายทำ Review ให้ได้แบบนี้บ้างจัง กลับไปดูรีวิวตัวเองแล้วเศร้าใจ :!tuzki001:

อย่าคิดงั้นครับ ผมทำมาหากินทางนี้พอดีน่ะครับ :smoke:

ezy

ezy

l!ve like spirit

• Locationพระนครบางกอก สวนบางมด
Vimeo มันน่าจะทำ iOS friendly url ไว้ให้หน่อยนะ

tum

tum

Director

Vimeo มันน่าจะทำ iOS friendly url ไว้ให้หน่อยนะ

ใช่ครับ แต่ผมดูใน iPad 2 ปรากฎว่า ไปดูใน Vimeo เล่นได้เลย แต่ใน youtube กลับเล่นไม่ได้ซะงั้น
แปลงไฟล์มาที่ 720p bitrate 1200 ซึ่งเล่นใน iPad ได้แน่ๆ แล้วนะฮะ

Edited by tum, 21 August 2011 - 07:25 PM.

amorno

amorno

General Member

สวยงาม อลังการงานรีวิว :clap:

ezy

ezy

l!ve like spirit

• Locationพระนครบางกอก สวนบางมด

ใช่ครับ แต่ผมดูใน iPad 2 ปรากฎว่า ไปดูใน Vimeo เล่นได้เลย แต่ใน youtube กลับเล่นไม่ได้ซะงั้น
แปลงไฟล์มาที่ 720p bitrate 1200 ซึ่งเล่นใน iPad ได้แน่ๆ แล้วนะฮะ

เปิดดูบน iPhone ไม่ได้ครับ (สำหรับหน้าเว็บของ freemac ที่มี Vimeo อยู่นะ)

pOnGliFE

pOnGliFE

Super Member

• LocationKhon-kaen Thailand
ดูรีวิวคุณตั้มแล้ว ชักอยากได้ 7D เอามาไว้ถ่ายวีดีโอ ภาพสวยจริงๆ หุหุ

ส่วนเรื่องแมคบุ๊คแอร์ ความเห็นส่วนตัว ไม่ค่อยชอบครับ ขอผ่านครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข