Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

อยากทราบวิธีการดึงภาพจาก iphone โดยไม่พึ่ง itune ครับ

• Please log in to reply
12 replies to this topic

Needmac

Needmac

General Member

คือเวลาผมถ่ายภาพมาได้เยอะๆ บางครั้งผมก็ขี้เกียจต่อ iphone เขากับ mac ครับ
เพราะบางครั้งผมถ่ายหลายครั้งมาก ขี้เกียจต่อเข้าถอดออกหลายๆรอบครับ เลยอยากถามว่ามีวิธีอื่นที่สามารถให้ Iphone แชร์ไฟล์กับ mac ได้แบบไม่ต้องต่อเข้า itune บ้างไหม

แบบ mac ส่งไฟล์ให้ iphone ได้ iphone ก็ส่งไฟล์ให้ mac ได้นะครับ :)))

Edited by Needmac, 27 July 2011 - 01:36 PM.

panutsss

panutsss

คือเวลาผมถ่ายภาพมาได้เยอะๆ บางครั้งผมก็ขี้เกียจต่อ iphone เขากับ mac ครับ
เพราะบางครั้งผมถ่ายหลายครั้งมาก ขี้เกียจต่อเข้าถอดออกหลายๆรอบครับ เลยอยากถามว่ามีวิธีอื่นที่สามารถให้ Iphone แชร์ไฟล์กับ mac ได้แบบไม่ต้องต่อเข้า itune บ้างไหม

แบบ mac ส่งไฟล์ให้ iphone ได้ iphone ก็ส่งไฟล์ให้ mac ได้นะครับ :)))

ใช้ App Photosync ครับ อธิบายไม่ถูก ดูเอาเองครับ ^^

http://itunes.apple....418818452?mt=12

ต้องโหลดมาติดตั้งใน iphone กับ mac รู้สึกแมคจะฟรี ส่วน iphone เสียเงินครับ ผมจำไม่ได้ราคาเท่าไร ผมกดซื้อไปแล้ว มันเลยไม่แจ้งราคา แต่รับรองว่าคุ้มมากๆครับ ส่งภาพผ่าน เครื่อข่ายเดียวกัน ใช้ทุกวัน

SK-

SK-

iamSK

• Moderators
  • LocationEarth
รอ iCloud นะครับ มันจะส่งจาก iDevices ใด ๆ ก็ได้ ไปยัง Mac หรือ iDevices อื่น ๆ ที่ใช้ Apple ID เดียวกัน แต่จะได้แบบส่งจาก mac -> iPhone ได้หรือไม่ผมไม่แน่ใจ

Edited by SK-, 27 July 2011 - 01:46 PM.

Legendzth

Legendzth

Member

ผมก็ใช้ PhotoSync ระหว่าง Mac กับ iPad อยู่ครับ ใช้งานง่ายครับ ลองดูรายละเอียดที่นี่ก็ได้ครับ

http://www.ipadappz....ync-itunes.html

Edited by Legendzth, 27 July 2011 - 01:53 PM.

meehin

meehin

• LocationBKK
Image Capture ครับของฟรีใช้ง่าย มีอยู่ในแมคทุกเครื่อง :D

ปล.กรรมผิดวัตถุประสงค์ จขกท.นิหน่า

Edited by meehin, 27 July 2011 - 01:52 PM.

royviter

royviter

Member

ลอง dropbox ดูครับ ก่อน iCloud ออก ^^ ลงได้ทั้งใน mac และ iphone ฟรีไม่เสียตัง ได้พื้นที่มา 2gb
หลักการคือ เราโยน file เข้าไปทิ้งไว้ใน account ของเรา แล้วดึง file ออกจาก device ต่างๆ

สะดวกดีครับ ผมใช้วิธีนี้อยู่

http://dropbox.com

path2544

path2544

ป๋า

ลองโปรแกรมที่มีมากับใน OS ชื่อ Image Capture ดูไหมครับ (ไม่แน่ใจว่าใน Lion จะมีไหม)

Attached Thumbnails

• Screen shot 2011-07-27 at 4.46.09 PM.png

untitled

untitled

Image Capture ใช้ได้ครับ บน Lion ก็ยังมีอยู่

royviter

royviter

Member

เจ้าของกระทู้เค้าอยากจะแชร์ไฟล์แบบไร้สายระหว่าง iphone กับ mac
เห็นหลายท่านแนะนำ image capture ไป ผมเริ่มชักสงสัยว่าโปรแกรมนี้ แชร์ไฟล์แบบไร้สายได้ด้วยเหรอครับ
ผมเริ่มชักสับสนตัวเอง :wallbash:

teteety

teteety

Member

PhotoSync ตามที่คุณ panutsss แนะนำเลยครับ

บน mac ฟรี แต่ iphone ipad ราคา 1.99$ เป็น universal คุ้มสุดๆ ครับ

n3tr

n3tr

Member

แนะนำ PhotoSync อีกเสียงครับ

คุ้มค่าเกินราคา

blue_wind

blue_wind

Advanced Member

• LocationBangkok, Thailand
PhotoSync +1 ครับ สามารถส่งระหว่าง iDevice ได้ด้วยครับ นอกจากรูปแล้วยังประยุกต์เป็นมูวี่ได้ด้วยครับ ผมส่งมูวี่จากเครื่องแมคไปยัง iPhone 4 โดยไม่ต้องผ่าน iTunes ครับ การใช้งาน (ดูมูวี่) จะมีหงุดหงิดบ้างตรงเรื่อง resume แต่โดยรวมก็โอเคครับ ผมสามารถส่งมูวี่ไปให้แฟนขณะเดินห้างได้อย่างไม่มีปัญหาโดยไม่ต้องพึ่งเครื่องคอมพิวเตอร์

ป.ล. นอกจากรับส่งระหว่าง iPhone / Macs และระหว่าง iPhone - iPod - iPad แล้วยังสนับสนุนบริการต่างๆ อาทิเช่น Dropbox, Flickr, FTP, Picasa, Facebook และ SmugMug ได้อีกด้วยครับ

nutmos

nutmos

Super Member

ถ้าเอาออกได้หมด ลอง iPhone Explorer เลยครับ
ของผมโหลดไว้เพื่อจะไปเอาออกให้ iPhone ของน้าอยู่เหมือนกันครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข