Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

มีสายแปลง usb3 to firewire 800 ไหมครับ

• Please log in to reply
12 replies to this topic

pOnGliFE

pOnGliFE

Super Member

• LocationKhon-kaen Thailand
แบบว่าตอนนี้ใช้ MacBookPro mid2010 แล้ว thunder bolt ก็ไม่มี usb3ก็ไม่มี ไม่มีที่ใส่ pci slot card ด้วย

แสดงว่าพอร์ทที่เร็วที่สุดตอนนี้คือ firewire 800 แต่พวก hdd box หรือenclose มันแพงเหลือเกิน ต่างกับพวก usb3 ราคาน่าหยิบจับทั้งนั้น

ถ้าเกิดมีสายแปลงให้ไปใช้ firewire 800 ได้จะเจ๋งมากเลย เพราะยังไง ความเร็วที่ได้ ถึงจะไม่ usb3 แต่ก็ได้มากกว่า usb2 แน่แท้ครับ

ท่านใดมีไอเดียอะไรเรื่องนี้ ชี้แนะได้นะครับ

Stp2000

Stp2000

ป๋า

• LocationNonthaburi, THA
ผมว่าราคาสายแปลง (ถ้ามี) + ราคา Box อาจจะไม่ต่างจากซื้อ Box ที่มี FireWire 800 ก็ได้นะครับ

bat_boy

bat_boy

General Member

• LocationBangkok
ผมเคยลองหามาซักพักนึงแล้วครับ ผลปรากฏว่า USB กับ Firewire มันเป็นคนละระบบกันครับ แปลงด้วยกันไม่ได้

pOnGliFE

pOnGliFE

เศร้า มันสำคัญตรงที่ Mbp 13" ไม่มีช่องใส่การ์ด ซะด้วย แบบนี้อดเลย

bento

bento

Newbie

ผมเคยลองหามาซักพักนึงแล้วครับ ผลปรากฏว่า USB กับ Firewire มันเป็นคนละระบบกันครับ แปลงด้วยกันไม่ได้

ผมเห็นด้วยครับ เพราะมันใช้ protocal กันคนละ protocal เพราะฉนั้นจึงไม่สามารถคุยกันได้ อีกทั้งถ้าทำได้ความในการรับ-ส่งข้อมูลมันจะเป็นคอขวดตรง Firewire นะครับ

Edited by bento, 06 August 2011 - 12:53 AM.

bento

bento

Newbie

ผมเห็นด้วยครับ เพราะมันใช้ protocal กันคนละ protocal เพราะฉนั้นจึงไม่สามารถคุยกันได้ อีกทั้งถ้าทำได้ความในการรับ-ส่งข้อมูลมันจะเป็นคอขวดตรง Firewide นะครับ

PicasZo

PicasZo

เศร้า มันสำคัญตรงที่ Mbp 13" ไม่มีช่องใส่การ์ด ซะด้วย แบบนี้อดเลย

แล้วรุ่นไหนเสียบ slot ได้หรือครับ

errin

errin

ไม่ใช่ ป๋า!!!

ผมมีสาย USB to Firewire 400 นะ แต่ใช้ได้บ้างไม่ได้บ้าง

pao666

pao666

ป๋า

• LocationLadpraw
กัดฟันซื้อ goflex ไปเลยครับ มีหัวทั้ง usb และ 800 ถอดได้ ลูกต่อไปไม่ต้องซื้อสายแล้ว ใช้ด้วยกันได้ครับ

pOnGliFE

pOnGliFE

กัดฟันซื้อ goflex ไปเลยครับ มีหัวทั้ง usb และ 800 ถอดได้ ลูกต่อไปไม่ต้องซื้อสายแล้ว ใช้ด้วยกันได้ครับ

เห็นลูกเล่นตัวนี้มันก็น่าสนใจครับป๋า แต่ความคิดส่วนตัว ขอผ่านยี่ห้อนี้ครับ กลัวๆ

แล้วรุ่นไหนเสียบ slot ได้หรือครับ

ต้อง 17" ครับถึงจะมีช่อง express card ครับท่าน

ผมมีสาย USB to Firewire 400 นะ แต่ใช้ได้บ้างไม่ได้บ้าง

หน้าตาเป็นยังไงครับ แนะนำด้วย

doraemonpk

doraemonpk

Advanced Member

• LocationPhuket
ปัญหาเดียวกัน ครับ EXT. HD 1 TB ซื้อมาไว้บูชานานละครับ

PicasZo

PicasZo

โยมป๋าครับ ไอ้goflex คือ HDDพร้อม port USB 2.0 กับ FireWire
เราสามารถนำลูก 2.5" อื่นมาใส่ให้เชื่อมผ่านport FireWire ได้

เราเข้าใจถูกไม๊คุณโยม เหมือนเป็น enclosure ของ HDD ใช่ไม๊คุณโยม

อยากทราบราคาด้วย

pOnGliFE

pOnGliFE

โยมป๋าครับ ไอ้goflex คือ HDDพร้อม port USB 2.0 กับ FireWire
เราสามารถนำลูก 2.5" อื่นมาใส่ให้เชื่อมผ่านport FireWire ได้

เราเข้าใจถูกไม๊คุณโยม เหมือนเป็น enclosure ของ HDD ใช่ไม๊คุณโยม

อยากทราบราคาด้วย

ไม่ใช้ enclosure ครับ แต่เป็น external hdd เลยครับ

ตอนแรกซื้อมา จะเป็น usb 3.0 จะมีสองส่วน ส่วนของฮาร์ดดิสก์ กับส่วนเชื่อมต่อ ตอนแรกได้มาเป็น usb ก็ไปให้ซื้อตัวเชื่อมแบบ firewire มาใช้ได้ครับ

ไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนhdd ได้ไหม ถอดออกได้หรือเปล่า คิดว่าไมได้ครับ ตัวเชื่อมแบบ firewire เห็นเขาว่าราคาแปดร้อยถึงพันกว่าบาทครับ

ลูกเล่นน่าสนใจมาก เสียตรงยี่ห้อ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข