Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

มีใครใช้เม้าส์ปากกา ใช้งานออกแบบเว็บ แทนเม้าส์ธรรมดาบ้างหรือเปล่าครับ

• Please log in to reply
11 replies to this topic

jackthelad

jackthelad

Member

พอดีว่ามีความต้องการจะซื้อเม้าส์ปากกามาใช้งาน แทนเม้าส์ปกติ แต่ไม่แน่ใจว่าถ้านำมาใช้งานจริงๆ จะดีมั้ย มีใครใช้อยู่บ้างหรือเปล่าครับ :DDDD

marchputt

marchputt

General Member

• LocationBangkok
ถ้าไม่ต้องวาดเขียนอะไรใช้เมาส์ธรรมดาดีกว่าครับ
การคลิกๆ แบบที่เมาส์ธรรมดาทำ เมาส์ปากกาทำแทนได้ไม่ดีเท่าหรอกครับ เพราะว่ามันมีไว้วาดรูป หรือว่าเขียนๆๆๆ ครับ ^^

แถมเมาส์ปากการาคายังแพงกว่าเมาส์ธรรมดาด้วยครับ

Edited by marchputt, 24 July 2011 - 05:23 PM.

ozzymac

ozzymac

Make Shirt Not Wars

Posted Image เพิ่งเจ๊งเมื่อกี้ฮะ Posted Image

Attached Thumbnails

• Screen Shot 2011-07-24 at 5.22.54 PM.png

u.jea

u.jea

สมาชิกหล่อ

• Locationในใจเธอได้มั๊ย?

...เมาส์ปากกาทำแทนได้ไม่ดีเท่าหรอกครับ เพราะว่ามันมีไว้วาดรูป หรือว่าเขียนๆๆๆ ครับ ^^

แถมเมาส์ปากการาคายังแพงกว่าเมาส์ธรรมดาด้วยครับ

แล้วแต่ถนัดครับ ถ้าไม่ได้ทำงาน 3D ที่ต้องคลิ๊กปุ่มกลาง ใช้ Pen Tablet ดีกว่ากันเยอะครับ
ผมใช้ Wacom ทำงานแทนเม้าส์มาตลอด 5 ปีแล้วครับ
ถ้าเวลาไหนไม่มีก็ใช้ Trackpad เอา... เวลาใช้เม้าส์ผมว่ามันโครตฝืนธรรมชาติเลย ต้องเลื่อนไปเลื่อนมาข้อมือพังหมด :coffee:

tealarp

tealarp

เคยพยายามใช้ wacom ทำงานเวป แต่สำหรับผม ไม่ค่อยถนัดอ่ะ (ถ้าใช้เป็น pointer นะ)
มันจะสะดวกมากๆ ตอนใช้ retouch / ไดคัท / paint ดีกว่าเมาส์เยอะเลย

jackthelad

jackthelad

Member

แล้วแต่ถนัดครับ ถ้าไม่ได้ทำงาน 3D ที่ต้องคลิ๊กปุ่มกลาง ใช้ Pen Tablet ดีกว่ากันเยอะครับ
ผมใช้ Wacom ทำงานแทนเม้าส์มาตลอด 5 ปีแล้วครับ
ถ้าเวลาไหนไม่มีก็ใช้ Trackpad เอา... เวลาใช้เม้าส์ผมว่ามันโครตฝืนธรรมชาติเลย ต้องเลื่อนไปเลื่อนมาข้อมือพังหมด :coffee:

จริงครับเรื่องข้อมือเป็นเหตุผลหนึ่งที่อยากซื้อ หลังๆ ข้อมือนี่มีปัญหามาก ปวดเมื่อยตลอด และก็อยากจะมาเน้นรีทัชภาพด้วย ก็เลยดูตัว Intuos 4 ไว้แต่ราคาหนักเอาการเลย :(((

u.jea

u.jea

สมาชิกหล่อ

• Locationในใจเธอได้มั๊ย?
ลองไปหาซื้อใน U-Store ดูครับ แบบชุดเพื่อการศึกษา
แต่จะไม่ได้กล่องแบบที่วางขายทั่วไป เพราะมันมาแบบกล่องใหญ่ กล่องละ 10 ชุด
ประหยัดได้หลายพันเลยล่ะ
อ่อ แล้วก็ไม่ได้หัวแถมมาในแท่นวาง แต่ไปซื้อเป็นชุด Accessory ทีหลังได้ครับ ได้หัว(nib) มากกว่ากันด้วย

innocent

innocent

Researcher/Endeavour

• LocationBoulder, CO USA
ผมใช้ Wacom อยู่เหมือนกันครับ แต่ส่วนใหญ่จะใช้เฉพาะตอน Drafting เท่านั้นครับเพราะ Pen mouse ค่อนข้างจะคล่องตัวกว่ามากเวลาวาดรูปครับ แต่ปกติจะใช้ Trackpad สำหรับการใช้งานโดยทั่วไป

pao666

pao666

ป๋า

• LocationLadpraw
ผมใช้ เมาส์ปากกามาตลอด ทุกโปรแกรมเลยครับ(ตอนทำงานนั่งโต๊ะนะ) ใช้แทน trackpad ส่วนเมาส์ปรกติ ผมไม่มีใช้มาหลายปีแล้วครับ

ขอบอกว่า ถ้าคิดจะใช้อะไรแล้ว ใช้ให้ชินไปเลยครับ อีกอย่างจำได้ว่า ตอนผมใช้แรก ข้อมือเคล็ดไปหลายวันเลยครับ เพราะเกร็งและไม่มีที่รองข้อมือ ใช้แรกๆแนะนำหาที่รองข้อมือมาใช้ครับ สักพักก็ไม่ต้องก็ได้ครับ

ผมใช้มาจะสิบปีแล้วครับ

geng

geng

Archer

• Moderators
ใช้แล้วระวังจะติดมือจนลืมเม้าส์นะครับ :smoke:

ไม่ได้แซวเป็นเรื่องจริงกับผม เมื่อก่อนใช้ทั้ง Intuos wacom และ Cintiq (21"แรกๆเมื่อยไปทั้งแขนแถมหลังมือแทบไหม้)

ใช้จนติดไม่ได้ใช้เม้าส์เลย จนเดี๋ยวนี้กลับมาใช้เม้าส์ไม่ถนัดเลยแม้แต่ Edit งานใน MBP ก็ยังใช้ Trackpad คล่องกว่าเม้าส์ซะอีก

Edited by geng, 24 July 2011 - 10:02 PM.

jackthelad

jackthelad

Member

ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์กันนะครับ ได้ฟังหลายๆ เสียงที่แนะนำแล้วสงสัยต้องได้เสียเงินซะแล้วงานนี้ :geek:

Rabbit Moon

Rabbit Moon

• LocationBKK

เห็นด้วยครับผม

ผมใช้มันทำงานทุกอย่างเลย ผมว่ามันเหมาะหมดแหละ
mouse ธรรมดาใช้นานๆ ทำงานซ้ำๆ แล้วปวดข้อมือ ผมว่ามันฝืนธรรมชาติ

ถ้าให้เลือก mouse ธรรมดา ผมขอไปใช้ Magic Trackpad ซะยังดีกว่า

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข