Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

iTunes ปรกติแล้วจะbackup ไฟล์จาก iPhone,iPad ไว้ตรงไหนครับ

• Please log in to reply
11 replies to this topic

momotaros

momotaros

General Member

iTunes ปรกติแล้วจะ backup ไฟล์จาก iPhone,iPad ไว้ตรงไหนของเครื่องหรอครับ
อย่างเวลาเราจะ Restore เครื่อง iPhone ผ่าน iTunes มันจะขึ้นมาถามว่าจะ backup ไหม
คืออยากทราบตรงส่วนนี้หน่ะครับ พอดีอยากจะเช็กไฟล์มันว่าขนาดเท่าไหรครับ

หรือว่ามันจะกระจายแยกเป็นส่วนๆ เช่น
รูป=> iPhoto
เพลง=> iTunes

ขอบคุณมากๆครับ

Edited by momotaros, 12 July 2011 - 11:47 PM.

henry

henry

Super Member

windows หรือ mac ล่ะครับ?
ล่าสุด iphone แฟนมีปัญหากับการ sync กับ itunes บน windows 7 ultimate 64-bit ที่ศูนย์ true ก็ไม่เคยมีใครรู้เลยว่ามันอยู่ตรงไหน เพราะเขาใช้แต่ xp ก็เลยช่วยกันหาสุดท้ายผมไปเขออยู่ที่นี่ครับ
C:\Users\....\AppData\Roaming\Apple Computer\MobileSync\Backup
ส่วนบน mac ยังหาไม่เจอครับ

ใครทราบช่วยบอกด้วยครับ

antiviruscs

antiviruscs

• LocationRangsit
รายชื่อผู้ติดต่อ = address book
ปฏิทิน = ical
safari = safari
Mail = Mail

momotaros

momotaros

windows หรือ mac ล่ะครับ?
ล่าสุด iphone แฟนมีปัญหากับการ sync กับ itunes บน windows 7 ultimate 64-bit ที่ศูนย์ true ก็ไม่เคยมีใครรู้เลยว่ามันอยู่ตรงไหน เพราะเขาใช้แต่ xp ก็เลยช่วยกันหาสุดท้ายผมไปเขออยู่ที่นี่ครับ
C:\Users\....\AppData\Roaming\Apple Computer\MobileSync\Backup
ส่วนบน mac ยังหาไม่เจอครับ

ใครทราบช่วยบอกด้วยครับ

บน Mac ครับ

Stp2000

Stp2000

• LocationNonthaburi, THA
บน Mac อยู่ที่ User_Name > Music > iTunes ครับ

ปกติเราสามารถดูตำแหน่งโฟลเดอร์ที่จัดเก็บของโปรแกรม iTunes ได้โดยเปิด Preferences หรือ Option แล้วคลิกแท็บ Advanced ตำแหน่งจะแสดงให้เราทราบ เราสามารถเลือกเปลี่ยนโฟลเดอร์ได้ด้วย

แต่พวกชื่อ/ที่อยู่ เมล ปฏิทิน โน้ต จะแยกกันตามโปรแกรมที่ใช้งาน

ชื่อ/ที่อยู่ > Address Book
ปฏิทิน > iCal
เมล โน้ต > Mail

Edited by Stp2000, 13 July 2011 - 07:53 AM.

MicHaeL69

MicHaeL69

เด็กน้อยตาดำๆ พุงกลมๆ

• Moderators
  • LocationThailand

บน Mac อยู่ที่ User_Name > Music > iTunes ครับ

ปกติเราสามารถดูตำแหน่งโฟลเดอร์ที่จัดเก็บของโปรแกรม iTunes ได้โดยเปิด Preferences หรือ Option แล้วคลิกแท็บ Advanced ตำแหน่งจะแสดงให้เราทราบ เราสามารถเลือกเปลี่ยนโฟลเดอร์ได้ด้วย

แต่พวกชื่อ/ที่อยู่ เมล ปฏิทิน โน้ต จะแยกกันตามโปรแกรมที่ใช้งาน

ชื่อ/ที่อยู่ > Address Book
ปฏิทิน > iCal
เมล โน้ต > Mail

ถ้าใน User > Music > iTunes อันนี้เป็นแค่ content ที่เก็บเฉยๆ ครับไม่ใช่ backup ทั้งหลายของอุปกรณ์ต่างๆ ของ apple
ซึ่งในนี้มันจะเก็บไฟล์ music, video, tv show, app ก็คือทุกหมวดที่เรา sync เป็นปกติครับ ซึ่งโฟลเดอร์นี้เราย้ายได้

แต่ถ้าเป็นส่วนของ backup ที่เรามักจะต้องการใช้เวลา restore นั้น อันนี้โดยปกติเปลี่ยนไม่ได้ครับ
ซึ่งถ้าเราเปิด Preference ของ iTunes แล้วเข้าไปหัวข้อ Devices ก็จะพบว่ามีการแจ้งว่าเรา Backup อะไรไว้บ้างและ Backup ล่าสุดเมื่อไหร่
โฟลเดอร์ที่ว่ามันจะอยู่ที่ User > Library > Application Support > Mobilesync

แต่ถ้าใครรู้สึกว่า HDD กำลังจะเต็มเพราะโฟลเดอร์นี้เราก็ย้ายได้นะครับ เพียงแต่ว่ามันไม่ง่ายนัก
ผมเคยหาข้อมูลเรื่องนี้จนเจอบทความต่างประเทศตัวนึง เขาทำเป็น How to มาให้ ใครสนใจก็กดเข้าไปลองทำตามได้ Click

โดยส่วนตัวแล้วผมเองก็ทำตาม How to ตัวนี้เหมือนกัน เพราะ HDD ในเครื่องมันเริ่มน้อยจนไม่พอเก็บแล้วก็เลยย้ายมันไปใส่ใน External แทน
ซึ่งปกติ Content ทั้งหลายแหล่ของ iTunes ผมก็เก็บใน External เหมือนกัน ก็เลยไว้ที่เดียวกันเลยดีกว่า เวลาใช้ก็เปิดทีเดียวเลย

Edited by MicHaeL69, 13 July 2011 - 08:40 AM.

tumque

tumque

thx

henry

henry

ถ้าใน User > Music > iTunes อันนี้เป็นแค่ content ที่เก็บเฉยๆ ครับไม่ใช่ backup ทั้งหลายของอุปกรณ์ต่างๆ ของ apple
ซึ่งในนี้มันจะเก็บไฟล์ music, video, tv show, app ก็คือทุกหมวดที่เรา sync เป็นปกติครับ ซึ่งโฟลเดอร์นี้เราย้ายได้

แต่ถ้าเป็นส่วนของ backup ที่เรามักจะต้องการใช้เวลา restore นั้น อันนี้โดยปกติเปลี่ยนไม่ได้ครับ
ซึ่งถ้าเราเปิด Preference ของ iTunes แล้วเข้าไปหัวข้อ Devices ก็จะพบว่ามีการแจ้งว่าเรา Backup อะไรไว้บ้างและ Backup ล่าสุดเมื่อไหร่
โฟลเดอร์ที่ว่ามันจะอยู่ที่ User > Library > Application Support > Mobilesync

แต่ถ้าใครรู้สึกว่า HDD กำลังจะเต็มเพราะโฟลเดอร์นี้เราก็ย้ายได้นะครับ เพียงแต่ว่ามันไม่ง่ายนัก
ผมเคยหาข้อมูลเรื่องนี้จนเจอบทความต่างประเทศตัวนึง เขาทำเป็น How to มาให้ ใครสนใจก็กดเข้าไปลองทำตามได้ Click

โดยส่วนตัวแล้วผมเองก็ทำตาม How to ตัวนี้เหมือนกัน เพราะ HDD ในเครื่องมันเริ่มน้อยจนไม่พอเก็บแล้วก็เลยย้ายมันไปใส่ใน External แทน
ซึ่งปกติ Content ทั้งหลายแหล่ของ iTunes ผมก็เก็บใน External เหมือนกัน ก็เลยไว้ที่เดียวกันเลยดีกว่า เวลาใช้ก็เปิดทีเดียวเลย

ขอบคุณครับ

แถมนิดนึง วันก่อนที่ itunes ในเครื่องแฟนที่เป็น windows 7 ultimate 64-bit มีปัญหา ไม่สามารถ restore iphone ได้ไม่ว่าจาก backup ของวันไหน ขึ้น session fail ตลอด sync ก็ไม่ได้ ขึ้นให้ restore to factory setting ตลอดทุกครั้ง ถ้าเอา iphone เสียบเครื่องนี้แล้วไปเสียบเครื่องไหนก็ให้ restore to factory setting ตลอด สุดท้ายพอหาที่เก็บ backup เจอ ก็ copy folder ที่จะ restore ไปเครื่องที่ศูนย์แล้วก็ restore จากเครื่องเขากลับมาได้ครับ

tonic

tonic

Advanced Member

ขอถามด้วยคนครับ แล้วถ้าผมอยากเคลียร์ๆ อันที่ไม่จำเป็นทิ้งบ้างจะสามารถทำได้เปล่าครับ ของผมมีตั้งเกือบ 6 GB (ipad เครื่องเดียว)

ใน folder MobileSync อะครับ

henry

henry

ขอถามด้วยคนครับ แล้วถ้าผมอยากเคลียร์ๆ อันที่ไม่จำเป็นทิ้งบ้างจะสามารถทำได้เปล่าครับ ของผมมีตั้งเกือบ 6 GB (ipad เครื่องเดียว)

ใน folder MobileSync อะครับ

ทำได้ครับ ลบออกไปตรงๆ เลย หรือลบจาก itunes ก็ได้ครับ Preferences > Devices ครับ

tonic

tonic

Advanced Member

ทำได้ครับ ลบออกไปตรงๆ เลย หรือลบจาก itunes ก็ได้ครับ Preferences > Devices ครับ

ขอบคุณครับ

momotaros

momotaros

ขอบคุณมากๆเลยครับ ในที่สุดผมก็เจอต้นตอซะทีครับตั้ง 64 GB แหนะ
iPhone 3 เครื่อง :wallbash:
iPad 1 เครื่อง :wallbash:

Edited by momotaros, 13 July 2011 - 08:51 PM.

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข