Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

[Review] Unbox Airport Express Base Station

- - - - -

• Please log in to reply
11 replies to this topic

nutmos

nutmos

Super Member

เนื่องด้วยผมสั่ง MacBook Pro มา พร้อม Airport Extreme ตัวนี้
แต่ผมสั่ง CTO ลงโปรแกรม ต้องรออีก เพราะสั่งไปเมื่อ 3 ทุ่มของวันอังคารที่ผ่านมาทาง Online Store
ตอนแรกก็ลนๆ ครับ เพราะไม่เคยสั่งออนไลน์มาก่อน
ในการสั่งออนไลน์ครับ ก็ เอ่อ นี่ผมไม่ได้มารีวิวการสั่งออนไลน์นะ เหอๆ
เข้าเรื่องเลยแล้วกัน

นี่ผมจะเล่าแต่ประสบการณ์การสัมผัสผลิตภัณฑ์เป็นครั้งแรกนะครับ ของดเว้น Spec ต่างๆ ซึ่งหาดูได้ในเว็บ Apple ครับ

พัสดุก็มาส่งช่วงเที่ยงๆ ของวันนี้นะครับ จากที่สั่งไป 3 ทุ่มวันอังคาร ถือว่าเร็วมากครับ มาทาง DHL
แค่สัมผัสกล่องก็ประทับใจแล้วครับ เพราะมีน้ำหนัก ไม่ถึง 1 kg
resized_SDC10929 - 1.jpg

มาเริ่มกันเลย

เปิดกล่องออกมา ก็เห็นกล่องขาวๆ วางอยู่ด้านใน กันกระแทกเป็นอย่างดี

nutmos

nutmos

มาดูกล่องกันหน่อยดีกว่า

อีกด้าน

หลังจากนั้นก็จัดการ ดันกล่องที่อยู่ด้านในออกมาซะ (กล่องทางซ้ายคือกล่องที่อยู่ด้านในนะครับ)

เปิดออกมา จะพบ ซีกซ้าย มี Airport Express Base Station อยู่
ส่วนซีกขวา ด้านในจะมี CD และคู่มือการใช้งานอยู่ครับ

nutmos

nutmos

สุดท้ายแล้วครับ มาดูพอร์ตเชื่อมต่อต่างๆ ของตัวเครื่องกันหน่อยดีกว่า
มี Gigabit Ethernet, USB, และ Stereo jack

ประทับใจมากครับ กับตัวเครื่องที่เล็กจิ๋วหลิวอย่างนี้
ผมจะเอามาขยายสัญญาณจากเครื่อง D-link ที่อยู่ด้านล่างน่ะครับ
ซึ่งสัญญาณก็ขึ้นไปถึงด้านบนเหมือนกัน แต่พอปิดประตูห้องปุ๊บ สัญญาณหายเลย
ตอนหลังผมก็เอาหัวปลั๊กอังกฤษใส่ลงไป (แถมมากับ USB Power Adapter ของ iPod) แหะๆ
บางคนถาม เห้ย ปลั๊กไทยก็มีมาดีๆ อยู่แล้ว เสียบปลั๊กอังกฤษทำไม
คำตอบคือ ผมมีหัวแปลงปลั๊กครับ ผมก็จะเอาปลั๊กอังกฤษเสียบหัวแปลงแล้วเสียบเข้าเต้าเสียบ
เพราะตัวเครื่อง ถึงแม้จะเล็ก แต่ถ้าต้องเสียบทั้งตัวเครื่อง ในแนวนอน ซึ่งต้องเป็นเรื่องที่ไม่ดีแน่ (มีแนวโน้มหล่นสูงมาก)
ผมก็เลยเอาปลั๊กอังกฤษมาเสียบแทน และต่อหัวแปลงลงไป ยึดแน่นกว่าเดิมเลย เหอๆๆ

Edited by nutmos, 10 June 2011 - 06:39 PM.

mike

mike

Apple Evangelist/Developer

• Administrators
  • LocationFron soul to spirit.
Ethernet port ของ AirPort Express เป็น 10/100Mbps ครับผม

http://www.apple.com...ress/specs.html

:!tuzki039:

errin

errin

ไม่ใช่ ป๋า!!!

ไม่อยากจะซื้อของไทยก็เพราะไอ้หัวปลั๊กแบบนี้นี่แหละครับ น่าเกลียดมาก :dizzy:

theworld

theworld

General Member

อยากรบกวนสอบถาม เจ้าของกระทู้ ว่า ใช้งานแล้วเวริ์คมั้ยครับ พอดี เห็นใน apple store ลดราคาพิเศษวันเดียว
เลยอยากได้ไว้ครอบรองสักหน่อยครับ (06/01/2012)

เห็นมี feature ที่สามารถ ส่งเพลงไปยัง ลำโพง หรือ receiver ได้ ผม ยังงง ๆ ว่ามันทำงานอย่างไรครับ

หมายถึง เพราะเปิดคอมพิวเตอร์ itune มันจะให้ส่งออกไปยังอุปกรณ์ได้เลยหรอครับ หรือว่า จะต้องลากสายเพิ่มเติม จาก เครื่อง mac ไปยังตัวนี้หรือครับ งง ๆ รบกวน ช่วยชี้แนะด้วยครับ

errin

errin

ไม่ใช่ ป๋า!!!

อยากรบกวนสอบถาม เจ้าของกระทู้ ว่า ใช้งานแล้วเวริ์คมั้ยครับ พอดี เห็นใน apple store ลดราคาพิเศษวันเดียว
เลยอยากได้ไว้ครอบรองสักหน่อยครับ (06/01/2012)

เห็นมี feature ที่สามารถ ส่งเพลงไปยัง ลำโพง หรือ receiver ได้ ผม ยังงง ๆ ว่ามันทำงานอย่างไรครับ

หมายถึง เพราะเปิดคอมพิวเตอร์ itune มันจะให้ส่งออกไปยังอุปกรณ์ได้เลยหรอครับ หรือว่า จะต้องลากสายเพิ่มเติม จาก เครื่อง mac ไปยังตัวนี้หรือครับ งง ๆ รบกวน ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ใช้แล้วจะชอบครับ

sheva_mo

sheva_mo

Advanced Member

พอดีผมไม่เคยใช้นะครับ เลยอยากถามแบบคนไม่รู้เรื่องเลยว่ามันคืออะไร
ปกติที่ผมเข้าใจคือมันคือ WIFI Rounter ใช่ไหมครับ
แล้วถ้าเป็นแบบที่ผมเข้าใจผมอยากรู้ว่ามันต่างจาก WIFI Rounter ทั่วไปตามท้องตลาดอย่างไร

ขอบคุณครับ

Yoadmac

Yoadmac

พอดีผมไม่เคยใช้นะครับ เลยอยากถามแบบคนไม่รู้เรื่องเลยว่ามันคืออะไร ปกติที่ผมเข้าใจคือมันคือ WIFI Rounter ใช่ไหมครับ แล้วถ้าเป็นแบบที่ผมเข้าใจผมอยากรู้ว่ามันต่างจาก WIFI Rounter ทั่วไปตามท้องตลาดอย่างไร ขอบคุณครับ

ไม่ใช่WIFI Routerครับ

เป็นแค่ Access Point สร้่างNetwork WIFIเป็นของตัวเองได้

ถ้าจะใช้เน็ตผ่านเจ้าAirport Express จำเป็นต้องมีModem หรือ Router มาเสียบสายEthernetต่อเข้าไป

ส่วนใหญ่จะใช้ต่อกับพวกModem ที่ไม่มีFunction WIFI ครับ จะได้ใช้กันได้หลายๆคน ( ไม่ค่อยน่าสนเท่าไร ถ้าจะใช้แค่กระจายสัญญาณWIFIอย่างเดียว

เพราะราคาค่อนข้างแพง ถ้าเดินพันทิปจะเจอตัวที่ถูกกว่านี้เกินครึ่งๆทีเดียว )

แต่ความสามารถเสริมของมันถือว่าสุดยอดมาก เพราะสามารถใช้Deviceที่เชื่อมต่อกับ Airport Express ผ่านWIFI

-สั่งเล่นเพลงผ่านiTune( ต่อลำโพงเข้าAirportExpressผ่านAUX)
-สั่งปริ้นเอกสาร ( ต่อPrinterเข้าUSB )

แค่นี้ผมว่าก็คุ้มมากแล้วครับ (อาจดูฟุ่มเฟือยไม่จำเป็นนะ)><

ปล. สามารถรองรับUser ได้10 หรือ 15 user ผมไม่แน่ใจ ถ้าเอาไว้ใช้ในที่คนเยอะๆ ต้องพิจารณานะ

Yoadmac

Yoadmac

เสริมอีกนิดนะครับ ช่วยในการตัดสินใจ

สั่งปริ้นเอกสารผ่านiDevice(iPad,iPhone,iPodTounh) โดยตรง เท่าที่ผมทราบยังไม่สามารถทำได้ ได้แต่ต้องสั่งผ่านComputerอีกทีนึง

และเรื่อง ต่อกับPrinter ใช่ว่าจะใช้ได้กับ Printerทุกตัวนะครับ ที่บ้านผมHP รุ่นอะไรจำไม่ได้ ต่อแล้วมองไม่เห็นครับ ถ้าเกิดจะซื้อมาใช้Functionนี้ ขอให้ตรวจสอบให้แน่ใจก่อน

ว่าPrinterของท่าน ใช้ได้กับเจ้าAirportExpressจริงๆ แต่คิดว่าเกิน90% ของปริ้นเตอร์ท้องตลาดสามารถใช้ได้ครับ เพราะผมใช้มาก็หลายตัว มีไม่ได้ก็ตัวนี้ตัวเดียวแหละ

theworld

theworld

General Member

เราจะสามารถเช็คได้ ยังไง ครับว่า Printer ตัวไหน ใช้ได้บ้างไม่ได้บ้าง เพราะผม เข้าไปอ่านในเวป Apple ไม่มีบอกเลยครับ
ของผมเป็น samsung CLX-3185

http://www.samsung.c...type=prd_detail

ถ้าอย่างนี้ ในกรณีซื้อมาแล้ว จะต้องหารุ่น Printer ที่มันสามารถ รองรับได้อีก น่ะสิครับเนี้ย

i-bahh

i-bahh

ต่อปริ๊นเตอร์ usb กับ airport express
จะสั่งปริ๊นท์ต้องสั่งผ่าน desktop เท่านั้น ครับ จะ mac หรือ windows ก็ได้
เพราะมันจะเป็นเพียงระบบ usb print server ไม่ใช่ airprint

สั่งพิมพ์ด้วย iphone ipad และ ipod touch ทำไม่ได้เพราะมันไม่ใช่ระบบ air print

ผมเข้าใจว่าระบบ air print จะทำได้ก็ต่อเมื่อปริ๊นเตอร์มันระบุว่ารองรับ airprint
และมันมี wifi หรือ network ในตัว
ติดตั้งเข้า network ได้โดยตรง ไม่ต้องผ่าน airport express ครับ

จำนวน client ที่ใช้ wireless กับ airport express จำกัดไว้ที่ 8 device ครับ
ถ้าจะให้มากกว่านี้ต้องใช้ airport extreme ซึ่งน่าจะได้ 256 ถ้าจำไม่ผิด

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข