Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

คุณภาพเสียง Iphone4 vs Ipad2 vs Ipodtouch vs IpodClassic ตัวใหนดีที่สุดครับ

• Please log in to reply
14 replies to this topic

RYOKI

RYOKI

General Member

จะใช้ฟังเพลงกับ AKGK601 + Iqube ครับ
เบื้องต้นผมสนใจ Iphone 4 มากกว่าทุกๆตัว
จอดีกว่า ipodtouch / ใช้ทดสอบ app ได้ (คือผมจะเขียน app ลงง store ด้วยครับ)

แต่พอมีการมาของ Ipad 2 ผมเริ่มลังเลแล้วครับเพราะ ขนาดที่ใหญ่กว่ามากๆ แอปเปิลจะใส่ชิปเสียงที่ดีกว่าลงไปรึปล่าว

อยากทราบคุณภาพเสียงของ

IPhone4
IPod touch
IPad 2

3 ตัวนี้ตัวใหนดีที่สุดครับ

แล้วพอเทียบกับแชมป์เก่าคือ

Ipod classic
แตกต่างกันมากมั้ยครับ

*โดยเฉพาะกรณีกะซื้อมาฟัง Flac / lossless โดยเฉพาะเลยครับ
ขอบคุณครับ

RYOKI

RYOKI

ถามเพิ่มอีกนิดนะครับ

Macbook pro ตัว 13" ที่การ์ดเป็น intel hd สามารถต่อ HDMI กับจอ DELL u3011 ( 30 นิ้ว) ในการทำงานตัดต่อกับ Final CUt pro ได้รึปล่าวครับ

pinkun

pinkun

จำได้ว่า ipad ให้เสียงดีสุดนะครับ (รุ่นแรก) แต่รุ่นสองไม่แน่ใจครับ
แต่ถ้าเอามาฟังเพลง พกพาง่ายๆ เอา classic ไม่ดีกว่าเหรอครับ

DeathscytheSephiroth

DeathscytheSephiroth

Member

เคยได้ยินว่า ของ iPod Shuffle ดีที่สุดครับ เพราะทีมที่ทำเนี่ย เขาเป็นพวกเล่นเครื่องเสียงจริงๆ แต่ผมไม่เคยลองฟังนะครับ และไม่รู้ว่า รุ่นล่าสุดยังเป็นแบบนั้นอยู่หรือเปล่า

Edited by DeathscytheSephiroth, 13 May 2011 - 12:38 PM.

nenemon

nenemon

• LocationPhuket Thailand

เคยได้ยินว่า ของ iPod Shuffle ดีที่สุดครับ เพราะทีมที่ทำเนี่ย เขาเป็นพวกเล่นเครื่องเสียงจริงๆ แต่ผมไม่เคยลองฟังนะครับ และไม่รู้ว่า รุ่นล่าสุดยังเป็นแบบนั้นอยู่หรือเปล่า

ผมใช้ iPod Shuffle Gen ล่าสุดอยู่ครับ
ฟังกับ AKG K420
ส่วนตัวผมคิดว่า iPhone, iPod รุ่นใหญ่เสียงดีกว่าครับ แน่นกว่า
เหมือนกับ Shuffle มันขับไม่ถึงอ่ะครับ ^^

FolkTrance

FolkTrance

Super Member

• Locationกทม
เท่าที่มีข้อมูลตัวแปรที่ให้เสียงดีหรือแตกต่างอยู่ที่รุ่นนั้นใช้ D/A อะไร ดังนั้นเสียงเลยต่างกันครับ

เขาว่า Classic จะได้ความอวบอิ่มเสียงกลางหนาและมีเบสที่มากกว่า iPhone,iPod ต่างๆครับ

ส่วน iPod Touch Gen4 , iPhone G4 ได้ข่าวว่าเสียงดีกว่า รุ่น Gen3 ครับ โดยเสียงจะออกไปทาง Flat ซะส่วนใหญ่

ส่วน iPod Shuffle หรือ nano ผมไม่ได้ลอง แต่มีเพื่อนใช้ Gen3 รุ่นจุ 4G เร่งเสียงสูงสุดไม่ได้ เสียงแหลมแตก แต่เพลงเดียวกันไฟล์เดียวกันเิปดด้วย iPod touch Gen3 ไม่เป็นอะไรครับ

ฟังเพลงพกพาผมว่า Classic น่าจะดีกว่าครับ แต่เหนือไปกว่านั้นมีแบบ whipMOD ด้วยครับ คือการเอา iPod Photo มาทำการดัดแปลงอย่างดี โดยใช้ Chip DAC ที่ยอดเยี่ยมอย่าง Wolfson (iBasso ก็ใช้อันนี้ครับเสียงดีทีเดียว) เหมาะกับคนฟังเพลงที่จริงจังและซีเรียจเรื่องเสียง เหล่าคอ Audiophile ทั้งหลายครับ แต่คงต้องสั่งทำและรอของเป็นเดือนแน่ๆ ถ้าชอบลองหาข้อมูลดูได้ครับ

iPad2 อันนี้ผมไม่รู้เหมือนกันครับ =_="

antiviruscs

antiviruscs

• LocationRangsit
ไม่เคยเทียบเสียงกะ ipad แฮะแต่ตระกูล ipod นั้น classic เสียงดีที่สุด คุ้มค่าที่สุด เสียแต่ที่อ่านไทยไม่ได้

Klom

Klom

Member

• LocationSamut Prakarn

ไม่เคยเทียบเสียงกะ ipad แฮะแต่ตระกูล ipod นั้น classic เสียงดีที่สุด คุ้มค่าที่สุด เสียแต่ที่อ่านไทยไม่ได้

มีโอกาสลอง iPad2(ของเพื่อน) แว๊บๆ รู้สึกเสียงดีกว่า iPod Touch ของผมอ่ะครับ ใช้หูฟังเดิมๆ รู้สึกเสียงแน่นกว่า หนากว่าครับ รู้สึกได้ว่าต่างอ่ะครับ

i-bahh

i-bahh

ipod shuffle gen1 ใช้ชิปแปลงเสียงของ sigmatel
ซึ่งเป็น D/A converter ที่มีคุณภาพสูง และมีอัตราส่วนสัญญาณต่อสัญญาณรบกวนสูง
พื้นฐานของวงจรแปลงเสียงใน shuffle gen1 จะมีการแปลงไฟแบตเตอรี่ให้เป็นไฟแบบ V+ กับ V- เพื่อจ่ายไฟเลี้ยงให้วงจรขยายเสียง
การใช้ไฟเลี้ยงแบบคู่ +และ - เป็นเทคนิค DC to DC converter เป็นวงจรสำเร็จรูปยัดอยู่ในชิปของ sigmatel
ทำให้วงจรขยายเสียงมีคุณภาพดีขึ้น เพราะไม่ต้องใช้ตัวกรองไฟตรงในภาคสุดท้าย.....
ทำให้การตอบสนองเสียงเบสทำได้ดีเป็นจุดเด่นมาก
การทดสอบเปรียบเทียบกับเครื่องเล่น mp3 ยี่ห้ออื่นๆ
มักจะรับรู้ได้ว่า shuffle gen1 เสียงอิ่มกว่า

ในช่วงเวลาที่ shuffle gen1 ออกมา มันจึงเป็นเครื่องเล่น ipod ที่เสียงดีที่สุดที่เคยทำมา
หลังจากรุ่นนี้ ผมไม่ได้ตามข่าวอีกว่า classic ใช้ชิปเสียงแบบใด และมีวงจร DC to DC ไหม?
แล้วมันดีกว่าจริงไหม? ยังไม่เคยลอง A/B test

shuffle gen1 ออกมาปีค.ศ.2005 นับถึงวันนี้ก็หกปี แบตเตอรี่ยังไม่เสื่อมก็บุญแล้ว
ผมมีอยู่ตัวหนึ่ง เป็นตัวที่ชอบที่สุด รองจาก ipod mini และ Video60Gb

เราอยู่กับปัจจุบัน่ดีกว่า เทคนิคและคุณภาพอุปกรณ์ปีนี้ย่อมพัฒนาไปไกลกว่าเดิม
ผมเดาว่า iphone4 หรือ ipad1 และ ipad2 ควรจะเสียงดีกว่า
เพราะแบตเตอรี่ใหญ่กว่า และมีพื้นที่ยัดของดีๆเข้าไปได้เยอะ
ส่วน รุ่น classic ผมไม่เคยได้ลอง แต่ถึงมันดีจริงก็ไม่อยากใช้ เพราะอ่านภาษาไทยไม่ได้
เป็นเรื่องที่แปลกมากที่รุ่นอื่นอ่านไทยได้หมดแล้ว แต่ classic กลับทำไม่ได้

Edited by i-bahh, 15 May 2011 - 11:47 PM.

Chanavorn

Chanavorn

• LocationBangkok Thailand 10500
ผมว่า iPod Photo เสียงดีมากๆครับ

Jee Simpson

Jee Simpson

Member

• LocationBKK
ipad 1 เสียงดีมากเหมือนกันครับ เสียงแน่นดี

pattadon

pattadon

• LocationLampang
iPod Classic น่าจะพัฒนาได้แล้ว

LucidZx

LucidZx

iPad 1 เสียงดีจริงครับนอนยัน :lol: :lol:

Marchio

Marchio

Member

ตอบตามประสบการณ์จากคนที่อยู่ในวงการหูฟังนะครับ ไอที่ว่าจากข้างบนนั้นผมมีเกือบหมด ยกเว้น iphone4 พอดีผมมีแต่สี่เอส

ถ้านับตามที่เจ้าของกระทู้ถามมา ผมให้คลาสสิก เสียงดีที่สุดครับ

ส่วนถ้าเอาตามตระกูลไอพอด มันก็ต้องแล้วแต่แนวเสียงของแต่ละคนครับ ยกเอาตามที่ผมมีมาก็

u2 color เสียงอิ่ม หนา หน่อยครับ เบสค่อนข้างแน่น

คลาสสิก เสียงบาง สามารถแยกชิ้นดนตรีได้ดีครับ เสียงร้องดีกว่าตัวข้างบน

nano gen4 แนวเสียงก็เป็นรุ่นน้องของคลาสสิกละครับ

video ตัวนี้เสียงหนาครับ ออกโทนอุ่นๆ

ทั้งนี้แนวเสียงก็แล้วแต่ตัวเองละครับว่าชอบแนวไหน บางคนอาจจะชอบฟังไม่เหมือนกันครับ เพราะฉะนั้น เชื่อหูของตนเองดีที่สุดครับ ถ้าอยากจะฟังเพลงเพราะขึ้น ผมแนะนำให้ใช้ไฟล์เพลงที่มีคุณภาพบิทเรทสูงหน่อย แล้วก็หูฟังดีๆสักตัว ก็พอครับ

ปล ทดสอบจากเพลงเดียวกัน ไฟล์คุณภาพเดียวกันใช้ประเภทlossless ริปจากแผ่นแท้ ส่วนหูฟังก็ใช้ jh5+twag v2 ในการทดสอบครับ

chong4215a

chong4215a

ป๋า

• LocationDMK @Pier 3
ทุกวันนี้ใช้รุ่นนี้อยู่ครับกับหูฟัง shure e3c ผมก็ไม่เข้าใจเรื่องเสียงมากนักแต่ผมฟังแค่นี้ก็โอเคสำหรับผมแล้ว

Si Kan-20120418-00313.jpg

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข