Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

ติดตั้ง Windows 7 บน MacBook Air

- - - - -

• Please log in to reply
13 replies to this topic

sʇɐǝqʇɹɐǝɥ

sʇɐǝqʇɹɐǝɥ

I Am...

แฮ่ๆ ปกติไม่เคยได้เขียนบทความอะไรเลยในเว็บ freemac แอบอ่านอย่างเดียว :tuzki027:

วันนี้ขอฉลองบอร์ดใหม่ด้วยการประเดิมบทความแรกในเว็บนี้สักครั้ง ถ้าลงผิดหมวดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย :tuzki006:

สำหรับหลายๆที่ท่านที่ซื้อ MacBook Air ตัวใหม่ล่าสุด หรือกำลังเล็งๆไว้อยู่ อาจประสบปัญหาสำคัญคือ มันไม่มี DVD Drive มาในตัว

แต่อยากจะลง Windows ไว้ในเครื่องสักหน่อย แต่ก็ไม่อยากจะเสียตังค์เพิ่มซื้อ External Drive แล้ว จะทำยังไงดีเนี่ย??

EFI ของMacBook Air เองก็ไม่ยอมบูทจาก USB Drive อีก โอ้ว! ปัญหาโลกแตกจริงๆ :tuzki023:

แต่วันนี้เราขอเสนอวิธีการใหม่ล่าสุด ที่จะทำให้คุณสามารถลง Windows ได้ โดยที่ไม่ต้องพึ่ง DVD Drive อีกแล้ว :tuzki036:

ชักเริ่มเพ้อเจ้อยาว เข้าเรื่องของเรากันเลยดีกว่า :tuzki007:

สิ่งที่ต้องการ

- Windows OS PC (เครื่องที่มีวินโดวส์อยู่แล้ว เพื่อใช้สร้าง USB Drive Bootable)

- Windows 7 USB/DVD Download Tool (โปรแกรมฟรีไม่คิดมูลค่า, Download Here)

- แผ่น Windows 7 (อันนี้ไม่มีแจกนะจ๊ะ อยากได้ก็หาเอา เอ้ย! ซื้อเอาเอง)

- โปรแกรม rEFIt 0.14 (โปรแกรมฟรีไม่คิดมูลค่า, DMG file, Download Here)

- USB Thumb Drive or External Harddisk (ความจุ 4 GB ขึ้นไป)

- MacBook Air (11" หรือ 13" ก็ได้นะจ๊ะ)

มีครบแล้วก็มาลงมือกันเลย :tuzki037:

วิธีการ

ติดตั้งโปรแกรม rEFIt

1. เริ่มต้นก่อนที่จะทำสิ่งใด ก็คือต้องโหลดและลงโปรแกรม rEIFt Utility บน MacBook Air ในฝั่ง OS X Snow Leopard กันเสียก่อน

โดยดาวน์โหลดไฟล์ DMG จากนั้นก็เปิดไฟล์ และรัน rEFIt.mpkg เพื่อติดตั้ง

2. เมื่อติดตั้งโปรแกรมเรียบร้อยแล้ว รีสตาร์ทเครื่องสักสองครั้งเพื่อความชัวร์ (ไม่ทราบว่าทำไมต้องสอง แต่เว็บเมืองนอกบอกมา ผมก็ทำตาม ไม่กล้าเสี่ยง :tuzki026: )

Boot Camp และการเตรียมตัวอื่นๆ

1. หลังจากผ่านขั้นตอนการติดตั้ง rEFIt กันไปเรียบร้อยแล้ว เราก็จะกลับมากันบนฝั่งแมค เพื่อรันโปรแกรม Boot Camp Assistant

ในโปรแกรมนี้เราจะทำสองสิ่งใหญ่ๆคือ แบ่งพาร์ทิชั่นให้ฝั่งวินโดว์ และดาวน์โหลดโปรแกรม Boot Campe สำหรับฝั่งวินโดวส์

(สังเกตว่า Boot Camp จะเตือนเราว่าต้องใช้ CD/DVD Drive แต่เราไม่ต้อง :tuzki010: )

2. หลังจากนั้นเมื่อกด Continue ก็จะมีคำถามว่าเราต้องการดาวน์โหลด Windows support software มั้ย? ก็ดาวน์โหลดกันมาให้เรีนบร้อยนะครับ

เพราะมันเป็นไฟล์ที่เมื่อเราลง Windows 7 เสร็จแล้ว จำเป็นต้องใช้ กด Continue ไปเลย!

3. เมื่อดาวน์โหลดไฟล์เสร็จเรียบร้อย ก็จะมีหน้าต่างให้แบ่งพาร์ทิชั่นขึ้นมา ก็ลองเลือกขนาดดูนะครับ ปรับให้พอเหมาะกับตัวเอง

โดยปกติแล้วตัว Windows 7 เองจะมีขนาดอยู่ที่ประมาณ 10 GB เมื่อหาความพอเหมาะได้แล้วก็กด Partition เลยครับ

4. เมื่อแบ่งพาร์ทิชั่นเรียบร้อยแล้ว Boot Camp ก็จะถามเราว่า ต้องการเริ่มต้นการติดตั้งวินโดว์ทันที หรือ ออกจากโปรแกรมแล้วติดตั้งคราวหน้า

ก็เลือก Quit and Install Later ไปนะครับ

มาถึงตรงนี้ MacBook Air ของเราก็พร้อมแล้วที่จะติดตั้ง Windows 7

เตรียม USB Drive สำหรับ Bootable Windows 7 installation drive

(ขั้นตอนการเตรียมนี้ต้องมีเครื่องที่ลงวินโดวส์อยู่แล้วนะครับ ถ้าไม่มีก็ยืมเครื่องเพื่อนเอา)

1. ดาวน์โหลดและติดตั้งโปรแกรม Windows 7 USB/DVD Download Tool

ด้วยบารมีแห่ง Windows 7 จะทำให้คุณสะดวกสบายมากขึ้น ไม่ต้องเตรียม USB ผ่านระบบ command prompt กันอีกแล้ว

2. เปิดโปรแกม Windows 7 USB/DVD Download Tool ขึ้นมา ตัวโปรแกรมก็จะแนะนำเราเองทุกอย่าง ว่าต้่องทำอย่างไรบ้าง

สิ่งที่ต้องการคือไฟล์ ISO ของ Windows 7 อาจจะใช้เป็น Physical Drive หรืออะไรก็ได้ (ส่วนตัวผมใช้ MagicDisc สร้างไฟล์ ISO ขึ้นมา)

เมื่อได้ไฟล์ที่ต้องการมาแล้วก็คลิก Browe หาตำแหน่งไฟล์ ISO ของเราา และกด Next

3. ใน Step 2 of 4 เลือก USB device

4. ใน Step 3 of 4 ให้เราเลือก USB Drive ที่เราจะใช้ในการติดตั้ง เมื่อเลือกได้แล้วก็กด Begin Copying

ซึ่ง USB หรือ Harddisk ที่เราเอามาใช้ทำ Bootable Drive นี้โดนลบข้อมูลทิ้งหมดเลย

ดังนั้นเก็บไฟล์เดิมในฮาร์ดดิสก์ที่จะนำมาใช้ให้ดีๆนะครับ ตั้งสติดีแล้วก็ตลิก Run

5. เมื่อเสร็จสิ้นขั้นตอนทั้งหมดแล้ว กราก็จะได้ Bootable Windows 7 USB Drive Installer มาใช้กันแล้ว

ติดตั้ง Windows 7 ในพาร์ทิชั่นของ Boot Camp

1. Reboot MacBook Air ของท่าน พร้อมกับกดปุ่ม Option ค้างไว้ขณะเครื่องกำลังเปิด เพื่อเปิดใช้ rEFIt boot ตัวใหม่

2. เลือก Windows USB Drive และรอให้ MacBook Air รีบูทเข้าไปในหน้าติดตั้งที่เหมือนกับบูทจาก CD/DVD ปกติเวลาจะติดตั้ง Windows

3. เมื่อหน้าต่าง Windows 7 installation wizard เริ่มต้น ก็ให้เราเลือก Custom Installation

4. เมื่อเข้ามาในหน้าต่างถัดจากข้อที่แล้ว ให้แน่ใจว่าเราเลือกพาร์ทิชั่นที่ถูกต้อง โดยปกติจะเป็น Disk x Partion x: Bootcamp

(โดย x แทนตัวเลข อาจจะเป็น Disk 0, Partion 3 เป็นต้น) จากนั้นคลิก Drive options (advanced)

คลิก Format (เพื่อฟอร์แมท Drive เดิมให้เป็น NTFS) จากนั้นคลิก Next

5. การติดตั้งจะใช้เวลาประมาณ 10 นาที เมื่อ Windows 7 รีบูทส์ เราจะเข้าสู่หน้า rEIFt อีกครั้ง โดยครั้งนี้ให้เราเลือก "Boot Windows from Partition x"

จากนั้นการติดตั้ง Windows 7 ก็จะดำเนินการต่ออีกสักพัก (หากหน้า rEIFt ไม่ขึ้นอัตโนมัติ ให้รีสตาร์ทเครื่องใหม่จากฝั่งแมค และกดปุ่ม Option ค้างไว้ด้วย)

6. เมื่อการติดตั้ง Windows 7 เสร็จสิ้นลง ให้รีสตาร์ทเครื่อง และกลับไปยังฝั่ง OS X เนื่องจากเราต้องการไฟล์ Boot Camp สำหรับวินโดวส์ที่เราโหลดมาตั้งแต่ตอนต้น

Windows Support Files และการติดตัั้งลงใน Windows 7

1. เปิด Disk Utility และ Erase Windows 7 installer USB อย่าลืมเลือก Format เป็น MS-DOS (FAT) หรือถ้ามี USB อันอื่นว่างๆก็ข้ามขั้นตอนนี้ไปเลยนะครับ

2. หาไฟล์ WindowsSupport.dmg ที่เราโหลดมาตอนใช้โปรแกรม Boot Camp เมื่อเจอแล้วก็เปิดไฟล์แล้ว Copy ไฟล์ทั้งหมดใส่ USB ที่ฟอร์แมทแล้ว

3. ทำการรีสตาร์ท และขณะเครื่องกำลังเปิดให้กดปุ่ม Option ค้างไว้ เพื่อเลือกเข้าฝั่งวินโดวส์อีกครั้ง

4. เมื่อ Windows 7 โหลดเสร็จ ก็เปิดเข้าไปใน USB Drive เข้าไปในโฟลเดอร์ Boot Camp และทำการติดตั้ง setup.exe

ในการติดตั้งนี้จะมี Drivers ต่างๆที่จำเป็นและ Bootcamp Control Panel สำหรับ Windows เพื่อใช้ปรับแต่งอะไรต่างๆ

เมื่อเสร็จสิ้นขั้นตอนทั้งหมด เราก็จะได้ MacBook Air ที่มีทั้ง OS X และ Windows สมใจอยากแล้ว เหนื่อยจริงๆ :tuzki052:

สำหรับวิธีการนี้สามารถใช้ได้กับ Mac ทุกรุ่นที่ใช้ชิปของ Intel นะครับ

เพิ่มเติม

สามารถลบ rEFIt หลังจากติดตั้ง Windows เสร็จเรียบร้อยแล้ว ซึ่งจะทำให้หน้า EFI กลับไปเป็นเหมือนเดิม (รวมถึงลบความสามารถในการบูทจาก USB) โดยทำตามนี้

Boot ฝั่ง OS X ขึ้นมา ไปที่ System Preferences > Startup Disk > Select Mac OS X เป็น OS ที่จะบูท

หลังจากเซ็ทตามนี้และรีบูท ให้ลบหรือเปลี่ยนชื่่อโฟลเดอร์ "efi" ใน root ของ Mac Harddrive/parition และรีบูทอีกครั้ง

ขอบคุณบทความภาษาอังกฤษ และรูปภาพประกอบจาก tech-recipes.com :tuzki021:

Edited by ZyberViruS, 02 December 2010 - 10:55 PM.

ezy

ezy

l!ve like spirit

• Locationพระนครบางกอก สวนบางมด
จริง ๆ ที่ถูกต้องบอกว่า EFI ของ Apple ไม่ยอมบูทจากไดร์ฟที่มีรูปแบบการแบ่งพาร์ทิชั่นแบบ MBR ครับ ซึ่งบังเอิญว่า Windows Setup ที่สร้างบน Flash ส่วนใหญ่ก็ยังเป็น MBR อยู่ดี (ลองพยายามสร้างแบบ GPT แล้วเหมือนกัน แต่ปรากฏว่าติดปัญหาโน่นนี่เยอะแยะไปหมดเลยไม่ทำต่อ แถมเอาไปบูทกับเครื่องปกติไม่ได้อีก เพราะมันชอบ MBR มากกว่า GPT)

tum

tum

Director

• Administrators
เยี่ยมเลยครับ
แล้วการใช้งาน Windows 7 บน MacBook Air เป็นไงมั่งครับ

tomzt

tomzt

น้องซีม่า-เจ๊หน้าหวาน

• Moderators
เฮ้อ ผิดหมวด
ขอย้ายให้ถูกต้องนะครับ

อิอิ :tuzki007: :tuzki007: :tuzki007: :tuzki007: :tuzki007: :tuzki007:
ขอบคุณมากครับ มีสัก 100 + ไหมจะให้หมดเลย
:tuzki036: :tuzki036: :tuzki036:

auy_san

auy_san

Super Member

• LocationBangkok
อยากทราบว่าวินโดว์แต่ละเวอร์ชั่นกินพื้นที่เท่าไหร่บ้างครับ (ผมว่ามันน่าจะมากกว่า 10GB นะ)

sʇɐǝqʇɹɐǝɥ

sʇɐǝqʇɹɐǝɥ

I Am...

จริง ๆ ที่ถูกต้องบอกว่า EFI ของ Apple ไม่ยอมบูทจากไดร์ฟที่มีรูปแบบการแบ่งพาร์ทิชั่นแบบ MBR ครับ ซึ่งบังเอิญว่า Windows Setup ที่สร้างบน Flash ส่วนใหญ่ก็ยังเป็น MBR อยู่ดี (ลองพยายามสร้างแบบ GPT แล้วเหมือนกัน แต่ปรากฏว่าติดปัญหาโน่นนี่เยอะแยะไปหมดเลยไม่ทำต่อ แถมเอาไปบูทกับเครื่องปกติไม่ได้อีก เพราะมันชอบ MBR มากกว่า GPT)

ขอบคุณมากครับที่ช่วยชี้แนะ ผมเองก็นึกไม่ออกว่ามันเรียกว่าอะไร :tuzki007:

เยี่ยมเลยครับ
แล้วการใช้งาน Windows 7 บน MacBook Air เป็นไงมั่งครับ

การใช้งานโอเคนะครับ ไหลลื่นดี ไม่ดูมีอาการช้าหรือค้างแต่อย่างใด แต่ระยะยาวก็ไม่ทราบครับ :tuzki041:

เฮ้อ ผิดหมวด
ขอย้ายให้ถูกต้องนะครับ

อิอิ
ขอบคุณมากครับ มีสัก 100 + ไหมจะให้หมดเลย

ขอบคุณมากครับ :tuzki021:

อยากทราบว่าวินโดว์แต่ละเวอร์ชั่นกินพื้นที่เท่าไหร่บ้างครับ (ผมว่ามันน่าจะมากกว่า 10GB นะ)

อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ คงต้องลองหาดู แต่ผมว่าอย่างมากก็คงไม่เกิน 15 GB :tuzki026:

auy_san

auy_san

ผมแบ่งพื้นที่ใน boot camp ไม่ได้ครับ มันเตือนว่าพื้นที่ใช้งานเหลือไม่ถึง 10 GB ทั้งๆที่ผมมีพื้นที่เหลือตั้ง 20 กว่าๆ ทำยังไงดี

Edit: repair แล้วไม่หายครับ ตอนนี้ฟอแมตใหม่แล้วล่ะ ใช้ได้แล้ว T___T

Edited by auy_san, 06 February 2011 - 11:52 AM.

AppleRoom

AppleRoom

Advanced Member

หน้ารูป rEIFt ไม่สวยเลย มันเลอะๆ หน้า boot เข้า Bootcamp เดิมๆยังดูดีกว่า ไม่รู้ว่ามันเปลี่ยน Logo และไม่เอา Logo ข้างบนกับข้างล่างได้หรือเปล่า

geng

geng

Archer

• Moderators
ขอบคุณมากครับ :)

auy_san

auy_san

ผมเจอปัญหาตอนใช้ Windows 7 USB/DVD Download Tool ครับ
โปรแกรมมันเตือนว่าไฟล์วินโดว์ที่เอามาทำมันไม่ใช่ ISO ทั้งๆที่มันก็เป็น ISO นะ - -"

Edit: แก้ได้แล้วครับ ด้วยการใช้ cmd โบราณช่วยก๊อบปี้แทน
แต่ตอนนี้มาตอนฟอแมตฮาร์ดดิสตอนก่อนจะลงวินโดว์ มันเลือก NTFS ไม่ได้ ไม่รู้ทำไม

Edit2: ลงผ่านแล้วครับ ทำซ้ำใหม่อีกรอบมันก็ผ่าน ไม่รู้ทำไม

สงสัยอีกเรื่องคือตอนแบ่ง partition ใน boot camp มันเลือกได้น้อยสุดแค่ 20GB หรือครับ?
ผมลง Windows 7 Ultimate กินไปเกือบๆ 9 GB จากนั้นก็ลงไดฟ์เว่อร์ของ Bootcamp และกดอัพเดทวินโดว์ไป
ตอนนี้เหลือพื้นที่ทั้งหมด 7GB กว่าๆครับ

Edited by auy_san, 06 February 2011 - 04:44 PM.

ZoLo

ZoLo

Newbie

ช่วยหน่อยคับ
อยากทราบว่า ถ้าผมอยากใช้ vmware fusion ใน macbook air2010
แล้วคือต้องการลง windows อ่ะคับ ผมต้องทำไงถึงจะให้มัน ลงผ่าน usb ได้ โดยไม่ต้องใช้ bootcamp คับ คือ ไม่อยากลง bootcamp เพราะใช้ window พิมงานอย่างเดียวคับ

ใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะคับ

ขอบคุณคับ

Edited by ZoLo, 06 March 2011 - 05:04 PM.

Erokoku

Erokoku

ป๋า

อยากได้ Review Macbook Air กับ Windows7 อะครับ
คือ ก็อยากได้แมคบุ้คแอร์อยู แต่คงใช้ 7 แน่ๆ
เลยอยากรู้ว่ามันเยี่ยมแค่ไหนกับ SSD

zealota

zealota

Member

mac mini mid 2010 ทำได้ไหมครับ มันไม่มีให้สร้าง partition ครับมีแต่ให้ install เลยครับ create usb ก็เลือกไม้่ได้

Chaplin

Chaplin

Advanced Member

• LocationSRIRACHA CHONBURI THAILAND
ขอบคุณครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข