Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

ความคืบหน้า Apple Store สาขาแรกในประเทศไทย

- - - - -

• Please log in to reply
180 replies to this topic

Poll: ความคืบหน้า Apple Store สาขาแรกในประเทศไทย (411 member(s) have cast votes)

Apple store สาขาแรกในไทยควรอยู่ที่ไหนดี

1. ลาน Siam Discovery กับ Siam Center (30 votes [7.30%] - View)

Percentage of vote: 7.30%

2. โรงหนังสยามที่พึ่งถูกทุบทิ้งไป (69 votes [16.79%] - View)

Percentage of vote: 16.79%

3. ลาน Parc Paragon (37 votes [9.00%] - View)

Percentage of vote: 9.00%

4. ลานเบียร์ Central World (29 votes [7.06%] - View)

Percentage of vote: 7.06%

5. ลาน มรกต Central ชิดลม (3 votes [0.73%] - View)

Percentage of vote: 0.73%

6. Voted ตรงไหนก็ได้มาสักทีเหอะ ปลายปีนี้ยิ่งดี (243 votes [59.12%] - View)

Percentage of vote: 59.12%

Vote Guests cannot vote

kopooh

kopooh

Member

ผมนับวันรอให้ Apple มาเปิดร้านในไทย จากข้อมูลที่มีอยู่ พอจะสรุปได้ว่าไม่น่านานเกิน 2 ปีนิดๆ

สมมติฐาน พอจะมีดังนี้

1. จีนเปิดแล้ว ตลาดใหญ่สุดในภูมิภาคนี้ และกำลังขยายสาขาต่อเนื่องทุกปี ปีละหลายสาขาอยู่ (อ่านจากข่าวเมื่อหลายเดือนก่อน)

2. ฮ่องกง จะเปิดสาขาแรกที่ IFC MALL น่าจะก่อนคริสมาตนี้ ซึ่งใน ifoapplestore.com ก็ไปทำรีวิวสถานที่มาเมื่อไม่กี่วันก่อน แถมยังล้วงไปถึงสาขาที่สองอีกต่างหาก

นี่ก็ใกล้ไทยเข้ามาทุกทีแล้วนะ

3. ไทย สาขาแรกน่าจะอยู่ที่ CENTRAL EMBASSY ถ้าเจรจาสำเร็จ ซึ่งจะเปิดปลายปี 2013 ถ้าถามว่าผมมั่วหรือปล่าว อันนี้ตอบว่าได้ยินมาจาก ผู้บริหารเค้า เพราะที่นี่เค้าโฆษณาว่าอะไรที่ยังไม่มาเปิดในเมืองไทย เค้าจะเอามา ก็ต้องดูว่าจะจริงหรือไม่ ถ้าไม่จริงผมว่า หวยอาจไปออกที่ Emporium 2-3 ฝั่งตรงข้าม Emporium 1 นั่นแหละ แต่ถ้าในมุมมองของผมอยากให้มันอยู่ตรงลานกิจกรรม Parc Paragon น่าจะ Impact สุดๆ ด้านล่างผมแถมรูป CENTRAL EMBASSY และห้องที่เค้านำเสนอให้กับ Apple ดูแล้วกัน

Attached Files

Edited by kopooh, 28 April 2011 - 02:02 AM.

AdiVid

AdiVid

General Member

โหวตคนแรกเลย ^o^

bigkung

bigkung

Advanced Member

• Locationbangkok
ฮ่าๆ มีคนตอบข้อสุดท้ายเยอะ เราก็ตอบข้อสุดท้าย

Kingviper

Kingviper

ขอความรู้หน่อยครับ Apple Store ต่างกับ iStudio ยังไงเหลอครับ ขอบคุณครับ

ezy

ezy

l!ve like spirit

• Locationพระนครบางกอก สวนบางมด
รูป Mock ดูแปลก ๆ ดีครับ ปกติ Apple จะยอมให้เอาตราไปวางไว้ภายนอกอาคารที่ไม่ได้เป็น Apple เหรอ?

อย่าง Apple Store ที่เคยไปในต่างประเทศก็เห็นแค่ตรา Apple วางอยู่หน้าร้านเท่านั้น ถ้าเป็น Outdoor มันก็คือวางให้เห็นจากภายนอกร้าน แต่ถ้าเป็นสาขาที่หลบอยู่ภายในอาคารพวกห้างสรรพสินค้าก็ไม่ยักเห็นว่ามีการประกาศตัวที่เด่นชัดแบบ Mock ด้านบนนะ

SK-

SK-

iamSK

• Moderators
  • LocationEarth

ขอความรู้หน่อยครับ Apple Store ต่างกับ iStudio ยังไงเหลอครับ ขอบคุณครับ

iStudio ไม่ใช่ร้านของ Apple เป็นเพียงการเช่าชื่อไปใช้ในการประกอบกิจการจำหน่ายสินค้าของ Apple เท่านั้น

Apple Store คือร้านค้าที่จำหน่ายสินค้าของ Apple ที่ดำเนินการโดย Apple เอง

ปล. คำว่า "เหรอ" เขียนอย่างนี้นะครับ

Edited by SK-, 28 April 2011 - 10:11 AM.

FolkTrance

FolkTrance

Super Member

• Locationกทม
น่าจะเป็นอาคารเดี่ยวส่วนตัว เปิดตัวยิ่งใหญ่ๆหน่อยนะผมว่า เห็นแต่ของต่างปรเทศแล้วอิจฉา

แต่ถ้ามี Apple Store คิดว่าการบริการหลังการขายน่าจะชัดเจนยิ่งขึ้นด้วย

เปิดที่แรกมันต้องพี่ Big เท่านั้น :cheers:

Edited by FolkTrance, 28 April 2011 - 10:38 AM.

chandler

chandler

ผมกลัวมันจะไม่ใช่ Apple Store ซิครับ กลัวจะเป็นแค่ iStudio สาขาใหญ่ๆเท่านั้นเอง Singapore ยังไม่ได้เปิดเลย ขนาดมี Landmark หรือห้างหรูตั้งเยอะ

earth812

earth812

น่าจะเป็นอาคารเดี่ยวส่วนตัว เปิดตัวยิ่งใหญ่ๆหน่อยนะผมว่า เห็นแต่ของต่างปรเทศแล้วอิจฉา

แต่ถ้ามี Apple Store คิดว่าการบริการหลังการขายน่าจะชัดเจนยิ่งขึ้นด้วย

เปิดที่แรกมันต้องพี่ Big เท่านั้น :cheers:

ไม่ใช่แค่ที่แรกครับ ถ้าเป็น apple store ไม่ว่าสาขาไหนในโลก apple บริหารเองหมดครับ แปลว่า ถ้าเข้ามาจริงร้าน iStudio ทั้งหลายก็เตรียมตัวครับ ตายทั้งเป็น

konpatooo

konpatooo

Super Member

• LocationTown in town / BKK
2 ปีรอได้ ไม่นานเกินรอ

qnap

qnap

สักวันคงมา

แต่เหมือนความเห็นบนๆ ตราบใดพวกร้านค้าที่รับมาขาย ที่ทำตัวอย่างกะศูนย์ใหญ่ แต่บริการไม่ได้เรื่อง

ก็อยากให้ศูนย์มาเปิดทำเองมากๆดีกว่าครับ

ไหนๆก็เสียเงิน ในราคาเท่ากันอยู่แล้ว

Ch_Chang

Ch_Chang

อยากให้เป็นที่ Central World เพราะผมไปบ่อย
ตรงนั้นก็มีทั้งรถไฟฟ้าและเรือคลองแสนแสบ

Edited by Ch_Chang, 28 April 2011 - 11:18 AM.

beiderman

beiderman

Superman

• LocationUp in the air

ไม่ใช่แค่ที่แรกครับ ถ้าเป็น apple store ไม่ว่าสาขาไหนในโลก apple บริหารเองหมดครับ แปลว่า ถ้าเข้ามาจริงร้าน iStudio ทั้งหลายก็เตรียมตัวครับ ตายทั้งเป็น

จริงๆ ก็ไม่ขนาดนั้นนะครับ ในหลายๆ ประเทศที่เคยมี Authorized Reseller อยู่ก่อน แล้วทางแอปเปิลเข้าไปเปิด Apple Store ทีหลัง ร้านเหล่านี้ก็ยังคงอยู่ไม่ได้ล้มหายตายจากไปไหน เพียงแต่ว่าต้องปรับตัวกันหน่อย ยกตัวอย่าง ซิดนีย์ เมื่อ AppleStore ไปเปิดอย่างเป็นทางการแล้ว ร้านอย่าง JB Hi-Fi ส่วนสินค้าอิเลคทรอนิกส์ในห้างดัง Myer, David Jones ก็ยังขายสินค้าแมคกันได้อยู่ แต่เค้าปรับตัวโดยการเพิ่มส่วนลดให้กับลูกค้า(อาจจะเป็นการลดในส่วนกำไรของตัวเองลงไป) เพื่อดึงให้คนสนใจเดินเข้ามาซื้อกับเค้าแทนที่จะเข้าไป Apple Store

ในทางกลับกัน เมื่อ Apple Store มาเปิดสาขา กลับเป็นข้อดีให้ร้าน Reseller เข้าไปมากกว่า เพราะลูกค้าก็มีความมั่นใจและอำนวยความสะดวกมากขึ้นในกรณีที่สินค้ามีปัญหา ก็แค่ไปติดต่อกับ Genious Bar ได้เลย

คิดเหมือนกันไหมครับ :smoke:

ezy

ezy

l!ve like spirit

• Locationพระนครบางกอก สวนบางมด

ไม่ตายหรอกครับ ถ้าสามารถบริการในมาตรฐานเดียวกันได้ ซึ่งก็ต้องทำให้ได้ Apple ถึงจะมาครับ

errin

errin

ไม่ใช่ ป๋า!!!

ไม่ตายหรอกครับ อย่างมากก็เลิกขาย อย่าง Apple Store JP ก็เคยมีเรื่องกับ Yodobashi camera ของญี่ปุ่นเรื่องส่วนลดอยู่เหมือนกันครับ ตอนนั้น Yodobashi ขู่ว่าจะเลิกขาย แต่ไปๆมาๆก็ยังขายอยู่ดี

และ Apple Store จะขายราคาเต็มตลอดครับ ยกเว้นตอนมีโปรโมชั่น กับ สิทธิ์นักศึกษา ซึ่งทำให้ Reseller สามารถกดราคา(รายได้)ขาย ให้ลดลงได้ครับ

Achilles

Achilles

(:

• LocationFaculty of Law, Thammasat University
มาเลยครับมาเลย :unworthy:

chong4215a

chong4215a

ป๋า

• LocationDMK @Pier 3
รอดูกันต่อไป

AppleRoom

AppleRoom

รอดูครับ ยังไม่หวังมาก

bat_boy

bat_boy

• LocationBangkok
ขอให้มีครับ ที่ไหนก็ได้

sʇɐǝqʇɹɐǝɥ

sʇɐǝqʇɹɐǝɥ

I Am...

มาเลยครับ ตรงไหนก็ได้ ตอนแรกว่าจะโหวตตรงโรงหนังเก่าที่สยาม น่าจะสวยดี แต่คิดไปคิดมารถไฟฟ้ามันก็บังเหลือเกิน

ประเทศส่วนมากเค้าไม่ทำรถไฟฟ้าลอยฟ้าไว้กลางเมืองกันนะ มันบดบังทัศนียภาพของตึก ส่วนมากก็เอาลงดินกัน เมืองไทยก็แปลกดี

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข