Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

วิธีลงวินโดร์ในแมค แบบไหนดีที่สุด

• Please log in to reply
27 replies to this topic

nhooknhan

nhooknhan

General Member

วิธีลงวินโดร์ในแมค แบบไหนดีที่สุด มีคำถามจะมาถามท่านผู้รู้ 2ข้อค่ะ
1.ตอนนี้ทราบแต่วิธีการลงแบบBootcam แต่ได้ยินว่ามีการใช้วินโดร์ผ่านโปรแกรมparacell ไม่ทราบว่ามันดีกว่าBootcamหรือไม่ค่ะ
แล้วถ้ามันดีกว่า แล้วมีวิธีลงยังไงค่ะ ถ้าจะต้องFormat HDใหม่ เพื่อแบ่งพาซิชั่น ช่วยแนะนำแบบละเอียดด้วยนะค่ะ

2. ถามเรื่องวิธีการลง การลงโปรแกรมผ่านที่วินโดร์ ต้องลงยังไงค่ะ เพราะลงแล้วโปรแกรมชอบฟ้องว่าหมดอายุตลอดเวลา
โปรแกรมที่ลงเป็นพวกAdobe การโปรแกรมในฝั่งวินโดร์ต้องมีวิธีลงยังไงค่ะ

Spec เครื่องที่ใช้ เป็น iMac 27 นิ้ว Core2Duo RaM 8 GB

Edited by nhooknhan, 01 April 2011 - 03:32 PM.

Erokoku

Erokoku

ป๋า

แล้วแต่การใช้งานนะ ใช้ Windows เพียวๆ นั่งทำงานทั้งวัน
Bootcamp ก็เป็นทางเลือกที่ดีที่สุดอยู่แล้ว
ใช้ Performance Hardware เต็มๆ

แต่ถ้าใช้ Windows นิดๆหน่อยๆ ใช้ OSX เป็นหลัก
ก็ลงผ่าน Virtual Machine เช่น พาราเรล จะสะดวกกว่า
แบบทำงานบน OSX แล้วต้องการเช็คการแสดงผล
บน Windows เปิดแปปเดียวประมาณนี้

ข้อ 2 ขอไม่ตอบนะครับ เนื่องจาก
น่าจะผิดกฏของบอร์ด

nhooknhan

nhooknhan

แล้วแต่การใช้งานนะ ใช้ Windows เพียวๆ นั่งทำงานทั้งวัน
Bootcamp ก็เป็นทางเลือกที่ดีที่สุดอยู่แล้ว
ใช้ Performance Hardware เต็มๆ

แต่ถ้าใช้ Windows นิดๆหน่อยๆ ใช้ OSX เป็นหลัก
ก็ลงผ่าน Virtual Machine เช่น พาราเรล จะสะดวกกว่า
แบบทำงานบน OSX แล้วต้องการเช็คการแสดงผล
บน Windows เปิดแปปเดียวประมาณนี้

ข้อ 2 ขอไม่ตอบนะครับ เนื่องจาก
น่าจะผิดกฏของบอร์ด

ผิดกฏเหรอค่ะ ถามเรื่องวิธีลงนะคะ

ezy

ezy

l!ve like spirit

• Locationพระนครบางกอก สวนบางมด
1. การติดตั้งผ่านพวก VMWare หรือ Parallels นั้น เหมือนเราประกอบคอมพิวเตอร์ขึ้นมาใหม่อีกเครื่องหนึ่ง หลัก ๆ คือ เราจะมีไฟล์แทนฮาร์ดดิสก์อยู่ก้อนหนึ่ง (อาจจะเป็นหลาย ๆ ไฟล์ก็ได้) แล้วระบบอะไรต่าง ๆ มันก็จะอยู่ในไฟล์ก้อนนั้น ดังนั้นคำถามว่าต้อง Format เครื่องไหม ไม่เกี่ยวครับ เดี๋ยวในโปรแกรมมันจัดการให้เราเองหมด กำหนดขนาดของฮาร์ดดิสก์ที่ต้องการจะใช้กับ Windows ก็พอ แล้วก็เริ่มติดตั้ง Windows แบบปกติเลยผ่านโปรแกรมพวกนั้น (ไม่ต้อง Restart เครื่อง Mac นะ)

2. ลงแบบปกติครับ เคยลงใน Windows อย่างไรก็ลงอย่างนั้นแหละครับ (ก็มันเป็น Windows นี่) ส่วนวิธีการติดตั้งแบบละเมิดลิขสิทธิ์ก็คงไม่ขอตอบแล้วกัน ต้องดูแลตัวเองครับ

Edited by ezy, 01 April 2011 - 03:29 PM.

nhooknhan

nhooknhan

2. ลงแบบปกติครับ เคยลงใน Windows อย่างไรก็ลงอย่างนั้นแหละครับ (ก็มันเป็น Windows นี่) ส่วนวิธีการติดตั้งแบบละเมิดลิขสิทธิ์ก็คงไม่ขอตอบแล้วกัน ต้องดูแลตัวเองครับ

เอาล่ะค่ะ เราจะไม่คุยกันถึงเรื่องลิขสิทธิ์ แต่จะถามเรื่องวิธีการลง
ไปหาข้อมูลมาได้ว่ามันไม่สามารถลงแบบปกติได้ มีวิธีการลงของมัน....ไม่ทราบว่า ข้อมูลนี้ถูกต้องหรือไม่ค่ะ

ezy

ezy

• Locationพระนครบางกอก สวนบางมด
ลงแบบปกติคืออะไรล่ะครับ

เปิดตัวติดตั้งกรอก Serial ติดตั้งเสร็จเปิดใช้งาน โปรแกรมไม่โวยวายว่าใช้ของเถื่อน อันนี้คือปกติรึเปล่า? (มันอาจจะไม่ปกติก็ได้นะ)

แล้วไม่ปกตินี่ทำอย่างไรครับ ถ้าให้ตอบเชิงหลักการ คือ วิธีการเดิม ๆ ก็ทำได้เหมือนเดิมครับ มันไม่เกี่ยวกับว่าเป็น Windows บนเครื่องเสมือนหรือว่าเป็น Windows ที่ลงบนเครื่องจริง

ผมคงไม่สามารถตอบลงไปถึงขั้นตอนได้นะครับ เพราะมันจะนำไปสู่การละเมิดลิขสิทธิ์ แต่กับคุณเองที่อยู่หน้าเครื่องแล้วรู้วิธีการ อันนี้ก็เป็นเรื่องของคุณที่จะเลือกทำ หรือไม่ทำ

sheva_mo

sheva_mo

Advanced Member

ขอเสริมนิดนึงนะครับ

บางทีการที่ถูกพูดถึงเรื่องลิขสิทธิ์ก่อนเลยอาจจะทำให้คุณ nhooknhan ขุ่นเคืองใจเล็กน้อย

แต่ Admin ที่นี้เค้าไม่ได้บ่นเพราะ อีโก้สูงหรือโชวพาวอะไรหรอกนะครับ เพราะเค้าต้องการรณรงค์ จริงๆ ถึงได้พยายามเน้นย้ำเรื่องนี้

ส่วนที่ถามว่าลงปกติหรือเปล่า

ผมตอบว่าลงปกติเลยเพียงแต่ขั้นตอนก่อนการลงจะต่างจาก PC ทั่วไป ซึ่งมี 2 แบบ

1.ใช้ Software พวก vmware,pararel

2.ลงผ่าน Bootcamp

อันนี้ของคุณจะใช้อันไหนหรอครับ

แต่ถ้าถามว่าอันไหนดีสุด ก็ต้อง Bootcamp ครับ ใช้ประสิทธภาพเครื่องได้เต็ม 100

nhooknhan

nhooknhan

ขอเสริมนิดนึงนะครับ

บางทีการที่ถูกพูดถึงเรื่องลิขสิทธิ์ก่อนเลยอาจจะทำให้คุณ nhooknhan ขุ่นเคืองใจเล็กน้อย

แต่ Admin ที่นี้เค้าไม่ได้บ่นเพราะ อีโก้สูงหรือโชวพาวอะไรหรอกนะครับ เพราะเค้าต้องการรณรงค์ จริงๆ ถึงได้พยายามเน้นย้ำเรื่องนี้

ส่วนที่ถามว่าลงปกติหรือเปล่า

ผมตอบว่าลงปกติเลยเพียงแต่ขั้นตอนก่อนการลงจะต่างจาก PC ทั่วไป ซึ่งมี 2 แบบ

1.ใช้ Software พวก vmware,pararel

2.ลงผ่าน Bootcamp

อันนี้ของคุณจะใช้อันไหนหรอครับ

แต่ถ้าถามว่าอันไหนดีสุด ก็ต้อง Bootcamp ครับ ใช้ประสิทธภาพเครื่องได้เต็ม 100

ขอบคุณค่ะ ลงผ่านBootCamp ต้องทำอย่างไรค่ะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

sheva_mo

sheva_mo

อันนี้ผมหาจากกุกเกิลนะครับ จริงๆมีหลายเวปเค้าแนะนำวิธีไว้

http://www.istudio.i...tail.php?id=133
http://macmuemai.com/content/326

คิดว่าน่าจะอ่านง่ายกว่าผมพิมอธิบายเองยาวๆ

ปล.ไม่แน่ใจว่า Bootcamp ถ้าเป็น Version ล่าสุดจะลง XP ได้รึเปล่านะครับต้องรอคนอื่นมาเสริม เพราะผมเองใช้แต่ window7

ezy

ezy

สรุปว่าลงผ่าน Boot Camp นะ?

ทีนี้ก็ไปขั้นที่ว่าใช้เครื่องรุ่นไหน (ตามของเดิมเขียนว่า iMac นี่นะ แต่ขอย้ำ Model อีกที)

ข่าวดีคือ iMac รุ่นปัจจุบัน (2010) ยังสามารถติดตั้ง Windows XP ได้ (ถ้าอยากจะติดตั้ง) เครื่องรุ่นแรกที่ไม่สามารถติดตั้ง Windows XP ผ่าน Boot Camp ได้คือ MacBook Air Late 2010

ทีนี้มาเตือนอีกนิดแล้วกัน การติดตั้ง Windows ด้วยแผ่นปรับแต่ง สิ่งที่จะเจอแน่นอนคือ การบูตเข้า Windows ที่ช้าผิดปกติ หากแผ่นนั้นถูกสร้างขึ้นมาให้เป็นแผ่น Windows เถื่อน (รายละเอียดเชิงเทคนิคมันเยอะ ไม่อธิบายแล้วกัน)

สำหรับการติดตั้งโปรแกรมทั่วไป เมื่ออยู่ใน Windows มันก็คือ Windows เหมือนเครื่องยี่ห้ออื่นครับ ก็ติดตั้งโปรแกรมด้วยวิธีเดิม ๆ ที่เคยทำใน Windows ได้เลย

Edited by ezy, 01 April 2011 - 04:25 PM.

12inch

12inch

ป๋า

• Moderators
  • LocationSakon Nakhorn
HOW DO I INSTALL WINDOWS XP ON MY MAC USING BOOT CAMP?

Mac 101: Using Windows on your Mac via Boot Camp

Boot Camp: Windows 7 installation frequently asked questions

:book: ไปอ่านดูแล้วกันครับ

nhooknhan

nhooknhan

เครื่องที่ใช้เป็นiMac 2010 ค่ะ ที่ลงวินโดร์ผ่านแล้ว แต่มีปัญหาเรื่องการลงโปรแกรมต่างๆของวินโดร์ ลงในวินโดร์ ที่มักไม่ผ่าน
แต่โปรแกรมรุ่นเดียวที่ For Macกันที่ลงใน ลงในฝั่งMac ก็ผ่านใช้งานได้ปกติ

sabimaru041

sabimaru041

ชาวนา

• Locationบางกอก
ชักงง โปรแกรมไรครับที่ลงไม่ผ่าน

nhooknhan

nhooknhan

ชักงง โปรแกรมไรครับที่ลงไม่ผ่าน

โปรแกรมกราฟฟิค ตระกูลAdobe เช่นPhotoshop และโปรแกรมFinal cut pro สำหรับงานตัดต่อ

ขออภัยนะคะ ถ้าทำให้งง :P ทวนอีกครั้งนะคะ ว่าลงวินโดร์ผ่านแล้ว แต่พวกโปรแกรมไม่ผ่าน
แล้วเคยหาข้อมูลว่าให้ลงโปรแกรมพวกนี้ผ่านBootcamp เลยมาถามว่าใช่หรือไม่ ซึ่งคงไม่ใช่
ถ้าเป็นแบบนี้แล้วใครพอจะแนะนำได้ป่าวค่ะว่า พอจะแก้ไขอย่างไร

12inch

12inch

ป๋า

• Moderators
  • LocationSakon Nakhorn
เรียบเรียงคำถามใหม่ดีกว่าครับ ตอบไม่ถูก

Final cut มันลงใน mac เท่านั้นครับ

adobe ถ้าซื้อมาก็ทำตามคู่มือเลยครับ

ถ้าไม่ แนะนำให้ไปหาใน Google เพราะที่นี่ คงไม่มีใครตอบครับ :no

Kongk

Kongk

Member

วกกับมาที่ โปรแกรมจนได้

ลงไม่ผ่าน หรือลงผ่าน หรือสำเร็จไปแล้วแต่เขาให้กลับมาใส่ Sn กับ Code กันใหม่

โปรแกรมรุ่นๆ ใหม่ พอลงโปรแกรมสำเร็จโดยได้ใส่ Sn และ Activate Code ไปแล้ว พอเปิดใช้โปรแกรม ตัวโปรแกรมจะทำการเช็ด หรือตรวจสอบความถูกต้องของ Sn กับ Activate Code ผ่าน Internet ถ้าหากเหล่านี้ไม่มีอยู่ในฐานข้อมูลของเจ้าของภัณฑ์ ตัว Sn กับ Activate Code (หรือ Code อื่นๆ แล้วแต่จะเรียก) ก็จะถูกยกเลิก แล้วให้คุณกลับมาเริ่มต้นใส่ Sn กับ Activate Code กันใหม่ (อาจจะต้องใส่ไปเรื่อยๆ จนไม่รู้จะหาที่ไหนมาใส่ใช่ป่าว)

มันจะไม่เกี่ยวว่าคุณลงบน bootcamp หรือ VM มันเป็นเรื่องของ Activate ...

คำตอบ แบบถูกกฏ ก็ไปหาตัวที่ถูกต้องมาใส่...
คำตอบ แบบผิดกฏ .... 555 (มีอยู่ แต่ผิดกฏ)

jealous

jealous

ไม่น่าเกี่ยวกัน windows ลงผ่านแล้วพวกโปรแกรมก็ลงปกติตามที่เคยลงเหมือนฝั่ง windows เลยค่ะ
ไม่เกี่ยวว่าลงแบบไหน เหมือนกันค่ะ

chankx

chankx

โปรแกรมกราฟฟิค ตระกูลAdobe เช่นPhotoshop และโปรแกรมFinal cut pro สำหรับงานตัดต่อ

ขออภัยนะคะ ถ้าทำให้งง :P ทวนอีกครั้งนะคะ ว่าลงวินโดร์ผ่านแล้ว แต่พวกโปรแกรมไม่ผ่าน
แล้วเคยหาข้อมูลว่าให้ลงโปรแกรมพวกนี้ผ่านBootcamp เลยมาถามว่าใช่หรือไม่ ซึ่งคงไม่ใช่
ถ้าเป็นแบบนี้แล้วใครพอจะแนะนำได้ป่าวค่ะว่า พอจะแก้ไขอย่างไร

Photoshop นี่ติดต่อทาง Adobe ได้เลยครับ โปรแกรมราคาหลายหมื่น ต้องมี support ช่วยคุณแน่นอนครับ

nhooknhan

nhooknhan

ขอบคุณทุกท่านที่มาให้ความรู้นะคะ คิดว่าความผิดพลาดน่าจะเป็นที่ตัวโปรแกรม
ถ้าแก้ไขปัยหาได้ยังไงจะมาแลกเปลี่ยนความรู้ให้ทราบนะคะ

แต่ขอยืนยันว่ามีเจตนาตั้งใจมาถามเรื่องการลงโปรแกรมเท่านั้น
เพราะโดยส่วนตัวก็ไม่เคยลงแบบสองระบบ มีเพื่อนที่เค้ามีปัญหาดังเรื่องที่ถามข้างบน
เลยอาสาว่าจะมาถามคนในบอร์ดนี้ ให้เค้าใจดี.....
และก็รู้ดีว่ากฎของบอร์ดคืออะไร ไม่เคยละเมิดเลยสักครั้ง

nuttyot

nuttyot

• LocationBKK
สงสัยมันคงเป็นโปรแกรมdark sideเลยมีปัญหานะครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข