Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

ว่าด้วยเรื่อง Font ภาษาไทย บน iOS7

• Please log in to reply
24 replies to this topic

Ittikorn.Wongphat

General Member

• LocationBangkok,Thailand
ส่วนตัวผมไม่ชอบตัวอักษรภาษาไทยบน iOS7 เอาซะเลย คือโอเคมันดูสะอาดตาขึ้น แต่ผมว่ามันอ่านยากชะมัด เดิมทีตัวหนังสือก็เล็กอยู่แล้วยิ่ง
ถ้าเป็นข้อความยาวๆบนNote หรือพิมพ์ข้อความยาวๆบน Facebook ปกติ ผมกวาดสายตาอ่านตอนพิมพ์ได้ง่ายๆเลย แต่ตอนนี้ต้องจ้องครับ จ้องอ่าน ผมว่ามันอ่านยากจริงๆตัวหนังสือแบบไม่มีหัวไม่รู้จะบอกApple ยังไง คืออยากให้มี Font แบบสองเวอร์ชันให้เลือกหนะ จะโอเคมากเลยครับ
เอาภาพมาจากเว็บ Macthai ครับ ^^

Attached Thumbnails

Edited by Ittikorn.Wongphat, 22 September 2013 - 11:24 AM.

gateaux

gateaux

Super Member

ผมชอบนะ ตัวใหญ่ สบายตาดี

ว่าแล้วก็ถามซะเลย  มันคือ ฟอนท์อะไรครับ อยากเอามาลงเป็นฟอนท์ในเมล บนเครื่องซะหน่อย

SK-

SK-

iamSK

• Moderators
  • LocationEarth

ขอโทษนะครับ ผมอาจจะเขียนตรง ๆ สักนิด

ทำโพลนี้ไปเพื่ออะไรครับ? ถึงจะเราะจะมีผลคะแนนโพลออกมาแนวไหน แล้วส่งผลของโพลให้ Apple ไป แต่ Apple ไม่ใช่บริษัทที่จะฟังและแก้ไขตามผู้ใช้เสมอไปนะครับ

ทางเลือกหนึ่ง ทำ font ให้เป็นตัวหนา (Bold) ได้ อาจจะช่วยได้นิดนึงเรื่องการอ่าน

antiviruscs

antiviruscs

• LocationRangsit

ผมชอบแบบใหม่นะครับ ดูสบายตาดีครับ

ขอโทษนะครับ ผมอาจจะเขียนตรง ๆ สักนิด

ทำโพลนี้ไปเพื่ออะไรครับ? ถึงจะเราะจะมีผลคะแนนโพลออกมาแนวไหน แล้วส่งผลของโพลให้ Apple ไป แต่ Apple ไม่ใช่บริษัทที่จะฟังและแก้ไขตามผู้ใช้เสมอไปนะครับ

ทางเลือกหนึ่ง ทำ font ให้เป็นตัวหนา (Bold) ได้ อาจจะช่วยได้นิดนึงเรื่องการอ่าน

ทำโพลเพราะอยากรู้ว่าคนส่วนใหญ่คิดเหมือนผมหรือเปล่า แค่นั้นครับ จะให้scroll ดูคอมเม้นแล้วนับ ก็ยังไงอยู่ ส่วนจะส่งไปไหม ตัวผมเองส่งไปแน่ครับ ถึงแม้จะไม่แก้ไขตามที่บอกแต่อย่างน้อยได้บ่นให้ Apple อ่าน ก็ยังดี ส่วนโพลถ้าไม่สบายใจ ลบออกละครับ ตอนแรก หาที่ลบไม่เจอ

และที่สำคัญทำให้เป็นตัวหนา (Bold) ก็เหมือนเดิมครับ ไม่ช่วยอะไร อ่ออีกอย่างนะครับ ตัวหนังสือภาษาไทย ตั้งแต่เกิดมาไม่มีใครสอนให้เขียนให้ใช้แบบไม่มีหัวครับ เลยไม่ชอบ และมันอ่านยาก ^^

Edited by Ittikorn.Wongphat, 19 September 2013 - 04:00 PM.

ผมชอบนะ ตัวใหญ่ สบายตาดี

ว่าแล้วก็ถามซะเลย  มันคือ ฟอนท์อะไรครับ อยากเอามาลงเป็นฟอนท์ในเมล บนเครื่องซะหน่อย

ฟอนต์สุขุมวิท (Sukhumvit Set) ครับ

gateaux

gateaux

ฟอนต์สุขุมวิท (Sukhumvit Set) ครับ

ขอบคุณครับ

amorno

amorno

ผมเป็นอีกคนที่ไม่ชอบ Font ใหม่ครับ ไม่ใช่ว่ายังไม่ชินนะครับ

แต่รู้สึกว่าอ่านยากกว่าเดิม  :coffee:

ผมเป็นอีกคนที่ไม่ชอบ Font ใหม่ครับ ไม่ใช่ว่ายังไม่ชินนะครับ

แต่รู้สึกว่าอ่านยากกว่าเดิม  :coffee:

yes ในที่สุดก็มีคนรู้สึกเหมือนผม555 

ezy

ezy

l!ve like spirit

• Locationพระนครบางกอก สวนบางมด

ฟอนต์ตัวนั้นชื่อ .Sukhumvit Set UI ครับ ไม่ต้องพยายามติดตั้งลง OS X ครับ ทำไม่ได้แน่นอน (ฮา) เว้นแต่จะไปหาวิธีติดตั้งฟอนต์ที่ชื่อขึ้นต้นด้วย . ได้นะ

ฟอนต์นี้ เข้าใจว่าเป็นลูกหลานของ Sukhumvit Set (ที่ตอนนี้ปรากฏในเว็บ Apple ภาษาไทย) ที่บอกว่าเป็นลูกหลานเพราะผมไม่แน่ใจว่าเขาได้มีการดัดแปลงอักขระในนั้นอีกหรือไม่ แต่จากเดิมที่มี 6 ความหนา ตัว .Sukhumvit Set UI นี้เหลือเพียงแค่ 3 ความหนา โดยเอาความหนาระดับบางสุดออก ตัวที่เห็นนี่หนากว่าใน iOS 7 Beta 1, 2 แล้วครับ (ฟอนต์ตัวนี้เข้ามาแทน Sukhumvit Set ตอน Beta 3 หรือ 4 นี่แหละ)

ส่วนเรื่องทำไมไม่มีหัว แนะนำว่าลองหาอ่านประวัติของอักษรไทยครับ อาจจะหาอ่านจากเว็บของผู้ออกแบบอักษรตัวนี้ก็ได้

ฟอนต์ตัวนั้นชื่อ .Sukhumvit Set UI ครับ ไม่ต้องพยายามติดตั้งลง OS X ครับ ทำไม่ได้แน่นอน (ฮา) เว้นแต่จะไปหาวิธีติดตั้งฟอนต์ที่ชื่อขึ้นต้นด้วย . ได้นะ

ฟอนต์นี้ เข้าใจว่าเป็นลูกหลานของ Sukhumvit Set (ที่ตอนนี้ปรากฏในเว็บ Apple ภาษาไทย) ที่บอกว่าเป็นลูกหลานเพราะผมไม่แน่ใจว่าเขาได้มีการดัดแปลงอักขระในนั้นอีกหรือไม่ แต่จากเดิมที่มี 6 ความหนา ตัว .Sukhumvit Set UI นี้เหลือเพียงแค่ 3 ความหนา โดยเอาความหนาระดับบางสุดออก ตัวที่เห็นนี่หนากว่าใน iOS 7 Beta 1, 2 แล้วครับ (ฟอนต์ตัวนี้เข้ามาแทน Sukhumvit Set ตอน Beta 3 หรือ 4 นี่แหละ)

ส่วนเรื่องทำไมไม่มีหัว แนะนำว่าลองหาอ่านประวัติของอักษรไทยครับ อาจจะหาอ่านจากเว็บของผู้ออกแบบอักษรตัวนี้ก็ได้

ไม่ได้สงสัย ว่าทำไมตัวอักษร สุขุมวิท ไม่มีหัวครับ55 แต่สงสัยว่าทำไมApple ถึงเลือก ใช้ตัวอักษรภาษาไทยแบบไม่มีหัว ทั้งๆที่ภาษาไทย เป็นตัวอักษรแบบมีหัว คือถ้าทำตัวอักษรให้บางลงแค่มีหัวจะโอเคมากเลย T T

suwitcha

suwitcha

• LocationBangkok
ผมชอบฟอนต์นี้ครับ ผมว่าดูสบายตาดี

auy_san

auy_san

• LocationBangkok

ถ้าใช้ Thonburi เหมือนเดิมมันจะไม่เข้ากับ iOS7 ครับ อาจจะดูแย่กว่านี้ก็ได้นะ

แต่ถ้าใช้ Sukumvit ในส่วนของข้อความยาวๆมันก็ไม่เหมาะอีกเหมือนกัน

เจอกันตรงกลาง หัวข้อเป็น Sukumvit ,ข้อความ Thonburi จะโอเคไหม ?

ส่วนตัวผมว่าก็ยอมรับได้ในระดับหนึ่ง ดูตัวอย่างแอปฯเฟสบุ๊ค ตอนนี้ก็ใช้ทั้งสองฟ้อนต์เลย

แต่อีกมุมผมก็ว่ามันแปลก เหมือนทำ OS ไม่เสร็จ ถ้าจะให้ดีควรใช้ฟ้อนต์แบบเดียวมากกว่า ซึ่งคงไม่ใช่ฟ้อนต์ทั้งสองตัวข้างบนแน่ๆ

ezy

ezy

• Locationพระนครบางกอก สวนบางมด

ไม่ได้สงสัย ว่าทำไมตัวอักษร สุขุมวิท ไม่มีหัวครับ55 แต่สงสัยว่าทำไมApple ถึงเลือก ใช้ตัวอักษรภาษาไทยแบบไม่มีหัว ทั้งๆที่ภาษาไทย เป็นตัวอักษรแบบมีหัว คือถ้าทำตัวอักษรให้บางลงแค่มีหัวจะโอเคมากเลย T T

อักษรไทยยุครัตนโกสินทร์มีหัวครับ แต่อักษรโบราณไม่มีหัว การสรุปว่าอักษรไทยต้องมีหัวจึงไม่ถูกต้อง

อักษรไทยยุครัตนโกสินทร์มีหัวครับ แต่อักษรโบราณไม่มีหัว การสรุปว่าอักษรไทยต้องมีหัวจึงไม่ถูกต้อง

แต่ตัวอักษรไทย ที่ใช้ปัจจุบันต้องมีหัวครับ ยึดมาจากตัวอักษร ที่ใช้เป็นตัวอักษรในหนังสือราชการไทย

เขาก็ไม่ได้เอาอักษรโบราณ ไม่มีหัวมาใช้ 

iJack

iJack

Advanced Member

แต่ตัวอักษรไทย ที่ใช้ปัจจุบันต้องมีหัวครับ ยึดมาจากตัวอักษร ที่ใช้เป็นตัวอักษรในหนังสือราชการไทย

เขาก็ไม่ได้เอาอักษรโบราณ ไม่มีหัวมาใช้ 

ปัจจุบันเท่าที่เห็นใน สื่อโฆษณา บริษัท ห้าง ร้าน ต่างๆ เค้าก็ใช้ตัวอักษรไทยที่ไม่มีหัวนะครับ
เมื่อก่อนอักษรไทยไม่มีหัว->เปลี่ยนเป็นมีหัว->(แล้วเปลี่ยนเป็นไม่มีหัวอีกไม่ได้เหรอครับ)

ปล.ถ้าจะยึดให้ตัวอักษรไทยมีหัวตามที่ใช้ในหนังสือราชการไทย ตัวเลขก็ต้องเป็นเลขไทยตามที่ใช้ในหนังสือราชการไทยด้วยหรือป่าว???

ezy

ezy

ตอนนี้คงเป็นเรื่อง "ชอบ" กับ "ไม่ชอบ" แล้วครับ :)

u.jea

u.jea

สมาชิกหล่อ

• Locationในใจเธอได้มั๊ย?

เริ่มหลุดเรื่อง Font อ่านยาก-ง่ายใน iOS7 ไปไกล

ประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่มีหัวไม่มีหัวตามหนังสือราชการอะไรนั่นหรอกครับ

เป็นเรื่อง ชอบ ไม่ชอบ แบบที่คุณ ezy บอกนั่นล่ะ

ทุกวันนี้ Font ไทยที่ไม่มีหัวม้วนกลมๆ แบบตอนคัดไทยสมัยอนุบาลยังมีอีกเยอะแยะไปครับที่อ่านง่าย

และก็เช่นกัน Font มีหัวอ่านแล้วมึนตึ้บตาลายก็มีเยอะ

ชีวิตประจำวันเราไม่ได้อยู่กับหนังสือราชการตลอดเวลาครับ :)

rikki

rikki

ผมคิดว่า มันจำเป็นต้องมีหัวมากๆ เลยครับ

ตอนนี้ลูกชายผมเรียนอยู่ ป.1 เค้าเรียนหนังสือ ที่โรงงานก็เป็นแบบมีหัว

ก่อนหน้านี้เค้ามาเปิด โทรศัพท์ผมอ่านโน่นนี่ยังพออ่านได้

ตอนนี้ ลูกผมเลิกอ่านเลยครับ เพราะเค้าแยกแยะไม่ออก...

ผมเสียดายที่ว่าช่วงที่เค้ากำลังฝึกอ่านหนังสืออยู่ ดันมาเจอเรื่องแบบนี้ ทำให้เค้าไม่อยากจะอ่านไปซะงั้น

ผมยังคิดว่า ภาษาไทยที่ถูกต้อง มันก็ต้องถูกต้อง ตามยุคสมัยของมัน แบบที่คุณข้างบนบอกไว้ว่า ภาษาราชการเค้าก็ใช้แบบมีหัวนะครับ

ezy

ezy

ตัวมีหัวมันอ่านง่ายครับ อันนี้เข้าใจ ไม่งั้นนักวิจัยชาวดัตช์ไม่ทำอักษรตัวละตินมีหัวช่วยเด็กที่มีปัญหาในการอ่านหรอก

แต่การจะบอกว่าภาษาไทยต้องมีหัว ผมก็ว่าไม่ถูกเหมือนกัน ที่ควรจะเป็นคือ App ต้องรู้ว่าตรงนี้เป็นจุดที่อ่านเยอะ ๆ ก็เลือกว่าจะใช้ฟอนต์มีหัว จุดนี้เป็นหัวข้ออ่านไม่เยอะ ก็ใช้ตัวไม่มีหัว

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข