Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

สงครามแห่งศักดิ์ศรี OS แห่งอนาคตในโลกแห่ง Mobile Device

• Please log in to reply
62 replies to this topic

Poll: Mobile OS (170 member(s) have cast votes)

Mobile OS อะไรที่จะชนะในสงครามนี้ครับ

1. iOS Apple (128 votes [59.81%] - View)

Percentage of vote: 59.81%

2. Android Google (61 votes [28.50%] - View)

Percentage of vote: 28.50%

3. Window Phone 7 Microsoft (9 votes [4.21%] - View)

Percentage of vote: 4.21%

4. Window 7 Tablet version Microsoft (5 votes [2.34%] - View)

Percentage of vote: 2.34%

5. Blackberry OS RIM (3 votes [1.40%] - View)

Percentage of vote: 1.40%

6. Blackberry QNX Tablet OS RIM (3 votes [1.40%] - View)

Percentage of vote: 1.40%

7. Meego Intel + Nokia (1 votes [0.47%] - View)

Percentage of vote: 0.47%

8. Symbian Nokia (2 votes [0.93%] - View)

Percentage of vote: 0.93%

9. Bada Samsung (2 votes [0.93%] - View)

Percentage of vote: 0.93%

Vote Guests cannot vote

armac

armac

Member

ผมเชื่อว่า andriod จะชนะยกนี้
มันเหมือนเครื่อง mac เมื่อสมัยทศวรรษ 90 ที่เป็นระบบปิด สุดท้ายแพ้ระบบเปิด จน dos และ windows95 กินเรียบ
ดูตัวอย่างจาก palm ก็ได้ครับ ตอนที่ออกมาใหม่ๆ มันโคตรเจ๋ง จนไม่รู้ว่าจะเอาอะไรมาล้มมันได้
แต่สุดท้าย pocket pc ก็ค่อยๆตีจน กินเรียบ เพราะผู้ผลิตหลายยี่ห้อ ต่างก็สามารถใส่ pocket pc เข้าไปในเครื่องของตัวเองได้

ผมเชื่อว่าคนซื้อไม่ได้ต้องการสุดยอดเทคโนโลยี แต่ต้องการความเข้ากันได้กับ content ที่เขามีอยู่
ไม่ว่าจะเป็น word excel และเว็บที่เป็น flash ผมคิดปัจจัยพวกนี้มันมีผลต่อการเลือกซื้อไปอีกหลายปี
พวก mp3 video facebook twitter กลายเป็นเรื่องเด็กๆเลยเพราะมันก็ทำงานได้ไม่ได้ด้อยไปกว่ากันแล้ว
ผมเลยคิดว่าระบบปิดจะค่อยๆแย่ลงครับ

ผมรู้สึกว่า เส้นทางของ android มันก็คล้ายๆกัน
คือเอาป่าล้อมเมือง สุดท้าย ป่าก็กินเมือง

+1 ครับ

thaiappleuser

thaiappleuser

Member

ผมว่าในระยะยาว andriod น่าจะมานะครับเพราะ andriod มันฟรี

nutmos

nutmos

Super Member

ตอนนี้ Windows Phone 7 ผมขอยังไม่พูดถึง

ถ้าถามว่า Android กับ iOS อันไหนดีกว่ากัน ตอบไม่ได้ครับ มันดีกันคนละแบบ

Android เป็นระบบเปิด
ข้อดี
- สามารถ Modify ได้ตามใจผู้ใช้
- มีตัวเลือกสเปคเครื่องมากมายจากผู้ผลิตหลายๆ ค่าย
ข้อเสีย
- เนื่องจากเป็นระบบเปิด จะทำให้มี Apps กากๆ หรือ Malware ลง Market ได้
- มี Malware ต่างๆ สามารถโจมตีเครื่องได้
- การ Modify จะเหมาะกับคนชอบลองของซะมาก แต่จะไม่เหมาะกับผู้ใช้
ดังนั้น Interface ของ Android จึงไม่ค่อยเป็นมิตรกับผู้ใช้เท่า iOS

iOS เป็นระบบปิด (นับเฉพาะตัว OS เปล่าๆ ที่ไม่ได้ Jailbreak)
ข้อดี
- Apple สามารถควบคุมทั้งคุณภาพการผลิต ความเสถียรของตัว OS และ
Apps ต่างๆ ที่จะลง App Store จะต้องผ่านด่านตรวจอย่างเข้มงวดของ Apple ก่อน
ไม่มีแอพกากๆ ที่ไหนจะลง App Store ก็ได้ โดยเฉพาะ Malware ฝันไปเถอะ
- Apple จะเน้นความเป็นมิตรกับผู้ใช้ แต่ไม่ให้ผู้ใช้ปรับค่าต่างๆ ได้มากนัก ตัวระบบจะซ่อนอยู่ลึกๆ
ข้อเสีย
- ไม่ค่อยตามใจผู้ที่ชอบลองของเท่าไร เนื่องจาก Interface ที่เน้นความเป็นมิตรกับผู้ใช้
จึงไม่สามารถปรับแต่งได้มากมายนัก (ถ้าไม่ Jailbreak)
- ตัวเลือกสเปคไม่ค่อยมีมากนัก การกำหนดสเปคและราคา เป็นไปตามใจ Apple เท่านั้น
(แต่มันก็ถูกใจผมเสมอๆ)

ส่วน Flash ผมขอไม่พูดถึง เพราะถึงแม้ Android เล่น Flash ได้ แต่ผมขอบอกว่า
"ไม่มีซะดีกว่า" เพราะมันเอิ่ม... นะ (ต้องลองไปเล่นหรือดูวีดีโอที่ทดสอบเอาแล้วจะรู้เอง)
และ Flash ส่วนใหญ่ มักเป็นโฆษณามากกว่า

ถ้าถามว่าชนะเหรอครับ มันต้องนิยามก่อนว่าชนะแบบไหน เช่นเดียวกับที่คุณ ezy บอก
ชนะในด้านความพึงพอใจของผู้ใช้ ผมว่า ต้อง iOS
ชนะในด้านส่วนแบ่งการตลาด ต้อง Android

ดังนั้น ผมขอตอบ 2 ข้อ คือ iOS และ Android นะครับ

ส่วน BlackBerry OS นั้น ต้องรอดูไปก่อนว่า RIM จะได้รับการบริหารจัดการที่ดีกว่านี้หรือไม่
มีผลิตภัณฑ์ใหม่ๆ ออกมาแล้วโดนใจหรือเปล่า (เอาแบบไม่ซ้ำผลิตภัณฑ์เก่าๆ ที่เคยสร้างชื่อเสียงมาแล้ว)
ถ้าคำตอบคือไม่มี ดังนั้น ไม่มีทางครับที่จะเป็นผู้ชนะในตลาด

MeeGo นี่อย่าไปพูดถึงเลยครับ ถึงแม้ตัวระบบจะดี แต่รู้สึกเริ่มขาดการสนับสนุนแล้ว

Symbian นี่ไปไกลๆ เลยครับ ใกล้หมดยุคแล้ว

Bada อาจฮิตได้ แต่เฉพาะมือถือของซัมซุงเท่านั้นครับ เจ้าอื่นน่าจะหมดสิทธิ์

Edited by nutmos, 17 September 2011 - 08:36 PM.

pairojcd

pairojcd

Advanced Member

ผมเชียร์ Windows 8 Mobile, ตอนใช้พวก pocket pc: mobile รุ่นแรก และอื่นๆมา
เขาออกแบบมา สำหรับองค์กร ด้วย เช่น Android 2.2 ไม่สามารถใช้ WIFI ขององค์กรได้ เพราะ
ไม่มีหัวข้อ ให้ใส่ proxy ได้, 2.3 ก็ให้ใส่ได้ แต่ก็ยังใส่ user & password ไม่ได้อีก
iPad & iPhone ทำได้ และค่อยข้างดี ใส่ proxy ได้, ใ่ส่ user & password ได้ แต่ก็ยัง ไม่สามารถใส่ให้
ระบบ bypass Server บางตัว (บน PC & MAC ทำได้อยู่แล้ว)
ฉะนั้นโดยรวม ถ้า Windows 8 Mobile ทำดีๆ จะทำให้ ทั้ง คนทั่วไป และ คนในองค์กร สามารถใช้ระบบ
ได้ดี และ องค์กรส่วนใหญ่ก็ยังใช้ MS Office กันมาก, ถ้า รวมเป็นหนึ่งได้ดี ผมว่า น่าจะ ดีกว่าคนอื่นๆ
(ส่วนตัว android ทำมาหสำหรับ home user มากกว่า)

GOoGol

GOoGol

เรื่องมือถือผมคิดว่า android น่าจะชนะนะในด้านส่วนแบ่งการตลาด ซึ่งปัจจุบันก็ชนะอยู่ แต่ในอนาคตก็ไม่แน่
iOS ผมคิดว่าจะมาพลิกเอาชนะได้ก็ต่อเมื่อออกมือถือที่มีราคาถูกลงกว่านี้ครับ ซึ่งจะเข้าถึงผู้ใช้ได้มากขึ้น แต่ก็อาจจะส่งผลกระทบต่อแบรนด์มากน้อยขนาดไหนไม่รู้ อย่าลืมว่าบางคนบางกลุ่มมอง iPhone เป็นเหมือนเครื่องประดับอะไรไปนู้น

ส่วนเรื่อง Tablet ผมคิดว่ามันจะออกไปในทาง Windows 8 อะไรประมาณนี้รึเปล่า อาจจะเป็นที่รันบน x86 ส่วนบน ARM ต้องรอดูว่าจะมีแอปมากแค่ไหน
ตอนเย็นนั่งทำงานบน tablet(touch screen+CPU+อย่างอื่นที่ tablet มี)+dock(เป็นkeyboard+RAM เสริม+การ์ดจอเทพๆ+แบตเสริม) ตอนเช้าถอดออกเอาตัวจอไป ทำงานหนักๆ บนนั้นได้บ้าง กลับมาเสียบทำงานต่อได้ทันที
เป็นทั้ง notebook กับ tablet ในตัวเดียว หึๆ

ผมมีปัญญาจินตนาการได้แค่นี้แหละ แค่ลองคิดถึงโปรแกรมสารพัดที่ทำงานได้บน x86 แล้ว ขอแค่ออกแบบ UI ใหม่ให้เหมาะกับ touch screen ก็พอ ไม่ต้องเขียนโค้ดใหม่ให้ยุ่งยาก

เรื่องว่า Apple มีฮาร์ดแวร์ชุดเดียวเนี่ย เรื่องความเสถียรเสียเปรียบผมเห็นด้วย แต่ไม่มากหรอก
ไม่งั้น Windows คงไม่มีเครื่องไหนเสถียรเลยสินะ ฮาร์ดแวร์หลากรุ่นขนาดนั้น
แต่สร้างความปวดหัวให้กับนักพัฒนาแน่ๆ

Appleman

Appleman

General Member

ผมไม่แน่ใจว่า android มี kernel เหมือนยูนิกย์รึเปล่า
เพราะสเปคของอุปกรณ์ตอนนี้เหมือนสเปคคอมพิวเตอร์เมื่อซักสิบปีก่อน
ถ้าในตัวของ ios พัฒนาจนมี unix kernel เหมือน osx ได้ก็อาจกินได้อีกยาว

GOoGol

GOoGol

ผมไม่แน่ใจว่า android มี kernel เหมือนยูนิกย์รึเปล่า
เพราะสเปคของอุปกรณ์ตอนนี้เหมือนสเปคคอมพิวเตอร์เมื่อซักสิบปีก่อน
ถ้าในตัวของ ios พัฒนาจนมี unix kernel เหมือน osx ได้ก็อาจกินได้อีกยาว

ทั้ง iOS และ Android มี kernel เป็น Unix-like ครับ
แต่ android เป็น Linux
ส่วน iOS พัฒนาโดยมี darwin ทำงานเป็น core os แล้วก็มี service อื่นทำงานครอบอีกที(มั้ง) ที่เคยอ่านบอกพัฒนามาจาก Mac OS X แต่ผมว่าคงเอามาแต่ Darwin ล่ะมั้ง

ผมไม่แม่นเรื่องพวกนี้อะครับ เพราะผมไม่เห็นว่ามันจะต่างกันมากมายอะไร ความเสถียรขึ้นกับโค้ดที่เขียนออกมามากกว่า
รอท่านอื่นละกัน

sabimaru041

sabimaru041

ชาวนา

• Locationบางกอก
ไม่มีชัยชนะที่ผูกขาด

Appleman

Appleman

มั้ง

FolkTrance

FolkTrance

• Locationกทม
ผมเขียน objective C ภาษามันชวนมึนเหมือนตอนจะใช้ message ซ้อนๆกันเยอะ บางทีก็เมาๆ จะให้ xCode auto ให้ก็มีพลาดได้ด้วย เห่อๆ

ของ Android เคยเปิดหนังสือดูน่าจะ java นะครับ ซึ่ง base programming ผมมาทาง java แต่แรก ซึ่ง java ภาษาจะไม่ชวนเมาเท่า Objective C นะผมว่า 555+

แต่เรื่องของ Platform ของแต่ละอุปกรณ์นี้ผมว่าตัวสำคัญเลย อย่างของ iPhone , iPod touch,iPad การตรวจสอบอุปกรณ์หรือ resolution ของจอ ต่างๆเหล่านี้มีวงจำกัดครับ ทำให้การพัฒนา app ไม่ค่อยพะวงเท่าไหร่ แต่กับ Android ผมเองก็ไม่แน่ใจนะเนี่ย เพราะมีตั้งหลายค่าย หลายแบรนด์หลายอุปกรณ์ developer น่าจะปวดหัวกับตรงนี้มากกว่าของฝั่ง ios developer แน่นอนครับ

ส่วนศึกในอนาคต อาจจะมี Window โผล่มาแจมนิดหน่อย แต่จำนวน user คิดว่ายังไงก็ Android เพราะมีความหลากหลายของรุ่นและผู้ผลิต แต่เรื่องกำไรชนกันกับแต่ละบริษัทคิดว่า ios น่าจะได้มากกว่าน่ะครับ :-)

GH_Dark

GH_Dark

Newbie

ผมซิมเบี้ยนนะ symbian^3 เปงไงบ้างก็ห่วยครับ ค้างบ่อยนะ x7-00 เลยทนไม่ไหวจับ fw มา edit เอง หึๆ แรงแล้วครับแต่ร้อน 555+ เวลาปกติก็เข้าโหมดประหยัดพลังงานเอาครับใช้ opengl es เร็นเดอร์เอาร้อนๆ

nidku53

nidku53

• Locationแม่กลอง
ชอบ iOS
ใช้ Android
แต่ผมเชื่อมั่นมากมาย ว่าที่สุดแล้วสงครามครั้งนี้ Microsoft และ Windows Phone ก็จะชนะอีกตามเคย

จากประวัติศาสตร์ที่ผ่านๆ มาในโลกไอทีมันพิสูจน์แล้วว่า ชัยชนะ่ไม่ได้เกี่ยวกับว่าของคุณดีแค่ไหน แต่อยู่ที่ใครเป็นคนนำเสนอ มีพันธมิตรมากน้อยแค่ไหน และที่สายป่านยาวพอที่จะผลักดันให้มันสำเร็จได้หรือเปล่า..

nidku53

nidku53

• Locationแม่กลอง

Android เพราะมีความหลากหลายของรุ่น

นั่นไม่ใช่ข้อดีครับ แต่เป็นข้อเสียอย่างใหญ่หลวงเลยทีเดียว flagmentation ทำให้เกิดความลำบากในการเลือกโปรแกรมที่ตรงรุ่นมาใช้งาน ยุ่งยากเพราะต้องเขียนโปรแกรมให้รองรับหน้าจอที่หลากหลาย วุ่นวายเพราะต้องเพิ่มโค้ดส่วนการตรวจสอบขนาดหน้าจอ ที่ผ่านมาสมัยที่ palmOS กำลังรุ่ง โปรแกรมเดียวกันมีเวอร์ชั่นสำหรับหน้าจอต่างๆ ถึง 5รุ่น ส่วน PPC ที่มาท้าชิงทีหลังออกแค่รุ่นเดียวใช้ได้หมดทุกยี่ห้อ (แม้ภายหลังจะถูกจำกัดด้วยรุึ่นของโอเอสก็ตาม)

coolmac

coolmac

รัก iOS ครับ แต่ขอตอบ Android (ฮาๆ)

ken_ardency

ken_ardency

เรื่องความนิยม ผมไม่รู้ แต่จากที่ได้ลองใช้ Android ของพี่ชาย เทียบกับ iPad2 ของผมเอง
ก่อนออกความเห็นขอบอกเลยว่าผมเป็นแฟน iOS ถึงเลือก iPad2 แทนที่จะซื้อ Galaxy 10.1

เริ่มด้วยความชอบส่วนตัวกับ iOS device ก่อน

ผมเป็นคนดนตรี มี iOS Device เหมือนมี เครื่องดนตรีติดตัวตลอดเวลา และใช้งานได้จริง
ด้วย "ไม่ใช่แค่มีเสียง หรือเป็นแค่ของเล่น" เพราะผู้พัฒนา Apps และ อุปกรณ์เสริม เป็น บ.
ที่บุกตลาด ระดับ Pro Audio มาทำเอง อย่าง IK multimedia, Apogee เป็นต้น

ช่อง 30 pin ก็เผื่อ รองรับอณาคตไว้ไกลมาก ผมสามารถเอา MIDI keyboard มาต่อ ใช้เล่น
บนเวทีได้เลย หรือจะต่อ Audio interface แบบ USB เพื่ออัดเสียงจริงจังเลย ก็ยังได้ เดี๋ยว
นี้ Audio interface เริ่มหันมาผลิต USB แทน Firewire แทนแล้ว คงเพื่อรองรับตลาด Tablet
ด้วยมั้ง

ผมไม่รู้ว่าสายงานอื่นเป็นยังไง แต่นี่คือเหตุผลที่ผมเลือก iOS device

ส่วน Android จากที่ผมลองของพี่ชาย มันจะมี app free ที่น่าสนใจเยอะกว่านะ บางตัวใน iOS
ต้องเสียเงิน แต่ Android ฟรี ย้ำว่า App ตัวเดียวกันนะ อย่าง Sygic เป็นต้น ใน iOS $29.99
ตัวเด็ดซะด้วยสิ ตรงนี้แหล่ะที่จะกินใจคนทั่วไปได้มากกว่า เหมือนคนชอบ PC เพราะ app เยอะ
จะใช้หมด หรือใช้ดี รึเปล่าไม่รู้ ขอเยอะและฟรีไว้ก่อน

ผมไม่รู้ว่าต่อไป จะเป็นยังไง แต่ก็คงจะแบ่งเป็นสองฝั่ง เหมือน Windows กับ Mac แหล่ะครับ
คงไม่ถึงขั้น ว่า Android จะครองตลาดทั้งหมด

Edited by ken_ardency, 21 October 2011 - 02:07 PM.

creepmaster

creepmaster

The Mac Crez

ไม่ยาก มันก็จะเป็นเหมือน mac vs pc ตอนนี้ไงครับ

แต่นะ ต้องนึกถึงปัจจัยสำคัญด้วย คือ มันไม่ได้ขึ้นกับแค่ os อย่างเดียว บางคนเลือกซื้อเครื่อง บางคนเลือกซื้อ os

iPad 2 มาพร้อม android กับ Galaxy tab2 รัน ios คุณจะซื้ออะไร คำตอบแต่ละคนไม่เหมือนกันแน่นอน :lol:

lovemac2532

lovemac2532

ผมว่า ios ถึงจะมีผู้ใช้น้อยกว่า แต่เรื่องความปลอดภัย และความสะดวกนี่ชนะขาดครับ ส่วน hardware นี่ถึง ios จะสเปคต่ำกว่า android แต่จากที่ผ่านมาก็พิสูจน์ให้เห็นแล้ว่า ระบบ ios นั้น เสถียรกว่า ลื่นกว่า ส่วน software ios นั้นดีกว่า android ตรงนี่เขาสนับสนุน นักพัฒนา app คัดกรอง app ทำเงินได้มากกว่า android และการที่คัดกรอง app นี่ทำให้ผู้ใช้ ปลอดภัย จาก app ที่ประสงค์ร้ายนะครับ ตรงนี่คือข้อดีของ app store ของ ios ครับ ถ้าอ่านหนังสือประวัติ steve jobs นี่รู้ครับว่าทำไมถึงทำให้ทั้ง mac และ ios ถึงต้องเป็นระบบปิดครับ

ส่วนตัวผมถึงระบบจะปิด แต่การที่ได้ซื้อ app ios หรือ Mac app ก็เป็นการสนับสนุนของ ลิขสิทธิ์ และ นักพัฒนาครับ เป็นเรื่องของจิตสำนึกล้วนๆครับ และก็ได้ใช้ระบบที่มีความปลอดภัยด้วยครับ ง่ายต่อการใช้งาน ไม่ต้องปรับแต่งอะไรมาก ใครใช้ ios ครั้งแรกก็ใช้เป็นได้ง่ายๆนะครับ ผมว่า ส่วน ถ้าใครใช้ Mac มาแต่เกิด ก็คงงงกับ windows ใช่ไหมละครับ ในทางกลับกัน

Sephiroth

Sephiroth

ระยะใกล้ช่วงนี้ผมว่า Android ชนะครับ ล่าสุดระยะยาวผมเห็น WP7 มากับ Nokia Lumia 900 แล้ว ดูอนาคตสดใสอยู่นะ โนเกียดีไซน์เครือ่งได้เก่งมาก แต่ก็ต้องเว้นที่ไว้ให้แอนดรอย์ด้วย เพราะจับมือกับโมโตไปซะแล้ว ซึ่งเครื่องก็ดีไซน์ได้สวยสมอยู่เหมือนกัน
สำหรับ iOS แล้ว ถัดจาก iPhone 5 หรือ 5S ก็อาจจะน่าเป็นห่วง เพราะผมยังมองไม่เห็นลักษณะการจัดการของทิมคุก ที่โดดเด่นเหมือนสมัยจ๊อบส์สักเท่าไร

powerboil

powerboil

ป๋า

• Moderators
ในอนาคต...คงพูดยาก แม้แต่ iOS ซึ่งเป็นระบบปิดเอง หาก apple ไม่มีอะไรใหม่เลย ไม่พัฒนาเหมือน Mac OS 7-9 ก็น่าจะตาย แต่เท่าที่เห็น 'ตอนนี้' นะ ผมยังไม่เห็นแวว iOS จะแพ้ตรงไหนเลย อีกอย่างนอกจากตัว OS ก็คือ solution ถามว่า Android มี solution ที่พร้อมเท่า iOS หรือไม่? บริษัทโฆษณา สิ่งพิมพ์ สินค้า เขาไม่มานั่งเรียนรู้วิธีการแก้ปัญหา android โดยเฉพาะ คนที่ใช้งานอย่างเดียว โดยไม่สนว่าต้องเปลี่ยน theme อย่างเซล หรือ AE. ดังนั้น iOS ที่มี solution นี้จึงกินขาด

Android จึงได้เปรียบในแง่ของ hardware ราคาถูกกว่า

Tee+...Lek

Tee+...Lek

• LocationTempe, Arizona, USA
ถ้าจะใช้เหตุการณ์ตอน Palm กับ PocketPC มาเทียบกับ iOS กับ Android ตอนนี้ คงจะเทียบกันลำบากหน่อยนะครับ เพราะในขณะนั้น Palm นั้นปรับตัวไม่ทันกับกระแส Smartphone ทำให้ PocketPC ซึ่งเริ่มเตรียมการพัฒนาในเรื่องอุปกรณ์ Converge มากกว่า ในขณะที่ Palm นั้นมีแค่ Treo แค่ตัวเดียวก็เลยพ่ายแพ้ไป อย่างไรก็ตาม iOS นี่แหละครับโค่น Symbian ลงจากบัลลังก์เจ้าแห่ง SmartPhone และทำให้ Window Mobile เสียผู้เสียคนไปเลย

จริงอยู่ว่า Android ดูจะได้เปรียบเรื่องตัวเลือกที่มากกว่า (ซึ่งบางท่านก็มองเป็นข้อเสีย ซึ่งก็นับได้เช่นเดียวกัน) แต่สิ่งที่ Andriod ไม่มีคือความภักดีของลูกค้า (Customer Royalty) ครับ ประมาณ 60% ของผู้ที่เริ่มใช้ iPhone มีแนวโน้มที่จะซื้ออุปกรณ์ที่เป็นผลิตภัณฑ์ของ Apple เป็นตัวที่สอง และสาม บางคนถึงขั้นเปลี่ยนมาใช้ OS X เลยก็มี นอกจากนี้ภาพพจน์ (Brand Image) ของ Apple เองที่ชัดเจนกว่าในครั้ง Palm มากนัก

นอกจากนี้สิ่งที่ทำกำไรให้ Apple มาก โดยส่วนตัวแล้วไม่ใช่ผลิตภัณฑ์ Apple อย่างเดียวครับ "iTune Store" เป็นแหล่งทำเงินที่สำคัญที่สุดของ Apple เลย

ทำไมนะหรือครับ?

เมื่อ 10 ปีที่แล้วใน US การที่คุณจะซื้อ Content อย่างหนัง และเพลง ต้องขวนขวายออกจากบ้าน ไปเดินตาม Tower Record เดี๋ยวนี้แค่มี Internet กับคอมพิวเตอร์สักเครื่อง คุณก็สามารถเลือกซื้อเพลงเฉพาะที่คุณชอบ ด้วยราคาที่ไม่แพงนัก ยังไม่พอ iTune ยังรวมเอาหนัง, หนังชุด (TV Series) เข้ามาด้วย ยังไม่นับรวม App Store นะครับ

ถ้ามองยังไม่ชัด ก็ลองมอง Window Marketplace รวมไปถึง Android Marketplace ก็ได้ครับ ถ้าแนวทางนี้ไม่สร้าง "กำไร" ทำไมคู่แข่งของ Apple ยังขยับตัวตามละครับ?

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข