Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

สงครามแห่งศักดิ์ศรี OS แห่งอนาคตในโลกแห่ง Mobile Device

• Please log in to reply
62 replies to this topic

Poll: Mobile OS (170 member(s) have cast votes)

Mobile OS อะไรที่จะชนะในสงครามนี้ครับ

1. iOS Apple (128 votes [59.81%] - View)

Percentage of vote: 59.81%

2. Android Google (61 votes [28.50%] - View)

Percentage of vote: 28.50%

3. Window Phone 7 Microsoft (9 votes [4.21%] - View)

Percentage of vote: 4.21%

4. Window 7 Tablet version Microsoft (5 votes [2.34%] - View)

Percentage of vote: 2.34%

5. Blackberry OS RIM (3 votes [1.40%] - View)

Percentage of vote: 1.40%

6. Blackberry QNX Tablet OS RIM (3 votes [1.40%] - View)

Percentage of vote: 1.40%

7. Meego Intel + Nokia (1 votes [0.47%] - View)

Percentage of vote: 0.47%

8. Symbian Nokia (2 votes [0.93%] - View)

Percentage of vote: 0.93%

9. Bada Samsung (2 votes [0.93%] - View)

Percentage of vote: 0.93%

Vote Guests cannot vote

Macophile

Macophile

General Member

• LocationBangkok
ผมว่าผู้ใช้ iOS มีกำลังซื้อโดยเฉลี่ยสูงกว่าผู้ใช้ Android ครับ เหตุนี้น่าจะทำให้ Developer ต้องคิดต่างกันแน่นอน
เปรียบเทียบง่ายๆเหมือน case มือถือครับ มือถือราคาไม่กี่พันจะมีเคสดีๆแพงๆน้อยกว่ามือถือราคา 2 หมื่นกว่าครับ

sʇɐǝqʇɹɐǝɥ

sʇɐǝqʇɹɐǝɥ

I Am...

เข้ามาแอบอ่าน จะเดือดมั้ยหนอ อิอิ :tuzki010:

i-bahh

i-bahh

Super Member

ถ้าผมเป็น developer ผมจะเลือกอยู่ในตลาดที่ให้ผลตอบแทนสูงสุดครับ
ซึ่งมันก็คงต้องหมายถึงตลาดที่ มีคนเข้าเยอะๆ มีลูกค้าทั่วโลก
ณ วันนี้ก็คงเป็น app store ของ apple
แต่วันข้างหน้าอาจไม่ใช่
เบอร์ 1 ต้องเปลี่ยนมือแน่นอนครับ
ไม่มีใครเป็นแชมป์ตลอดกาล ถ้าผมต้องเตะบอลแข่งกับแชมป์ 5 สมัยผมจะรีบแข่งเลย
เพราะทีมแชมป์มีแต่รอวันแพ้

ToBeGreat

ToBeGreat

Member

แค่สามารถทำให้ผู้คนถกเถียงกันได้ว่าใครจะชนะ ทั้งคู่ก็ชนะแล้วละครับ...ผมว่างั้น

errin

errin

ไม่ใช่ ป๋า!!!

ผมกลับมองว่าปัจจัยสำคัญของการแข่งขันครั้งนี้ไม่ได้อยู่ที่ระบบดีอย่างไร

แต่อยู่ที่การสรัางการติดต่อกับผู้ใช้ได้ดีกว่าครับ

อย่าง Androids มี Google Service ต่างๆมากมาย แต่ iOS มีแค่ Mobile Me ที่ต้องเสียเงิน จุดนี้ในระยะยาว iOS คงเสียเปรียบแน่ๆ

อย่างไรก็ตามเราควรจะกำหนดก่อนว่าความหมายของคำว่า "ชนะ" นั้นคืออะไร อย่างที่คุณ ezy ได้กล่าวไว้

segaboy

segaboy

Member

ผมไม่ชอบใช้อะไรที่คนใช้กันเยอะๆครับ

doraemonpk

doraemonpk

Advanced Member

• LocationPhuket
ผมคิดว่าการใช้งานเป็นไปตามภูมิภาคครับ แต่ความคิดผม iOS น่าขาดครับ เพราะมีการเติบโตและนิยมมากกว่า ครับ

หมายเหตุ: iOS ใช้งานจาก iPhone และ iPod Touch ไม่ได้นับรวม iPad (คงไม่มีใครเห็น iPad เป็น Smartphone นะครับ)

สิ่งที่ทราบจากแผนภูมิดังกล่าว

iOS นั้นเติบโตอย่างมากสำหรับประเทศใน North America, Europe และ Oceania/Australia โดยมีสถิติการใช้งานสูงกว่าระบบอื่นเห็นได้อย่างชัดใน Oceania/Australia

*Symbian OS ของ Nokia ยังคงเป็นผู้ผลิตโทรศัพท์มือถือรายใหญ่ที่สุดและผู้ใช้งานมากที่สุดรองลงมาก็เป็น iOS, Blackberry OS, Android, Sony Ericsson และ Samsung แต่ Symbian มีผู้ใช้น้อยมากใน North America
*Blackberry OS มีผู้ใช้มากที่สุดใน North America แต่ก็ยังตามหลัง iOS จาก Apple
*Android ถือว่าเป็นระบบที่เติบโตอย่างรวดเร็วแต่ก็ยังสู้รายใหญ่ อื่นๆ ไม่ได้

ประเทศที่นิยมสำหรับ iOS จาก Apple

iOS ของ Apple เป็นผู้นำระบบปฏิบัติการโทรศัพท์มือถือใน 30 ประเทศทั่วโลก เราพบว่า 21 ประเทศซึ่งมากกว่าครึ่งหนึ่งเข้าชมเว็บมือถือมาจาก iPhone หรือ iPod Touch, สถิติ OS มือถือในการสำรวจนี้ไม่รวม iPad

แคนาดา 83.7%
ประเทศคิวบา, 77.2%
ประเทศสวิส 76.7%
ออสเตรเลีย, 72.5%
ไอร์แลนด์, 69.7%
นิวซีแลนด์, 69.0%
ฝรั่งเศส 67.4%
สิงคโปร์, 64.6%
เดนมาร์ก, 64.3%
สวีเดน 61.6%
นอกรายการนี้ ได้แก่ ญี่ปุ่น (61.4%) และเบลเยี่ยม (61.2%) และสำหรับประเทศบ้านเกิดของ Apple ประเทศสหรัฐอเมริกาอยู่ที่ (35.2%)

ประเทศที่นิยมสำหรับ Android จาก Google
เราพบเพียงประเทศเดียวเท่านั้น ที่กว่า 50% ของการเข้าชมเว็บผ่านมือถือมาจาก Android ซึ่งเป็นประเทศเดียวที่ Android เป็นผู้นำในโทรศัพท์มือถือระบบปฏิบัติการ

เกาหลีใต้, 78.3%
ออสเตรีย 27.3%
ไต้หวัน 26.5%
เดนมาร์ก, 25.3%
สโลวีเนีย, 24.0%
สหรัฐอเมริกา 23.3%
เนเธอร์แลนด์, 21.7%
สวีเดน 21.3%
เอสโตเนีย, 16.8%
นอร์เวย์ 16.0%
เกาหลีใต้เป็นประเทศบ้านเกิดของ Samsung และโทรศัพท์ Android จึงเห็นได้อย่างชัดเจนว่า Android นั้นประสบความสำเร็จในประเทศที่เป็นผู้ผลิตโทรศัพท์มือถือระบบ Android รายใหญ่

ประเทศที่นิยมสำหรับ Blackberry จาก RIM
BlackBerry เป็นระบบปฏิบัติการโทรศัพท์มือถือชั้นนำในสี่ประเทศ และมีเพียงประเทศเดียวมีการเข้าชมเว็บผ่านมือถือมากกว่าครึ่งหนึ่ง

สาธารณรัฐโดมินิกัน, 57.1%
กัวเตมาลา, 45.4%
สหราชอาณาจักร 40.4%
โคลัมเบีย 38.9%
เอลซัลวาดอร์, 37.54%
สหรัฐอเมริกา 32.0%
อินโดนีเซีย, 31.7%
ประเทศซาอุดิอารเบีย, 30.6%
ปานามา, 29.2%
จาเมกา, 18.8%
ที่น่าสนใจคือ RIM เป็น บริษัท ที่แคนาดาแต่มีการใช้งานเข้าสู่เว็บแค่ 3.6%

ประเทศที่นิยมสำหรับ Symbian จาก Nokia
Symbian คือระบบปฏิบัติการมือถือชั้นนำในกว่า 100 ประเทศทั่วโลก เราพบว่ามากกว่า 75 ประเทศทั่วโลกซึ่งคิดเป็นกึ่งหนึ่งของการเข้าชมเว็บผ่านมือถือ

ชาด, 94.0%
ลิเบีย, 93.9%
ซูดาน, 92.9%
อิรัก, 90.1%
โอมาน 88.3%
จอร์แดน 87.1%
อียิปต์ 86.6%
โซมาเลีย, 85.2%
โมซัมบิก, 84.4%
ปารากวัย, 83.9%
Nokia มีการใช้งานเข้าเว็บผ่านมือถือในสหรัฐอเมริกาเพียง 1.36% แต่ก็ถือว่าสถิติทั่วโลกของ Symbian นั้นสูงมากเหตุอาจเป็นเพราะว่า Symbian นั้นมีราคาถูกจึงเป็นที่นิยมในคนหลายๆ กลุ่ม

ประเทศที่นิยมสำหรับ Sony Ericsson
มีเพียงแค่ประเทศเดียวที่ Sony Ericsson เป็นผู้นำอยู่คือ โบลิเวีย

โบลิเวีย, 42.3%
มาเลเซีย 35.3%
ฮอนดูรัส, 30.9%
อุรุกวัย 30.6%
Costa Rica, 26.7%
กัมพูชา 26.6%
ศรีลังกา, 26.2%
เซียร์ราลีโอน, 26.0%
เบลารุส, 23.8%
โปแลนด์, 22.6%
แต่ในสวีเดนประเทศบ้านเกิดของ Sony Ericsson ทำได้เพียงแค่ 7.6% โดยสวีเดนถูกครอบงำอย่างหนักโดย iOS และ Android Sony Ericsson ในรุ่นหลังๆ จึงติดตั้งระบบ Android เข้าไปบ้างแล้ว

ประเทศที่นิยมสำหรับ Samsung
Samsung มีผู้ใช้ค่อนข้างที่จะน้อย เพราะปัจจุบัน Samsung ส่วนใหญ่ติดตั้งระบบ Android เข้าไปแล้ว

นามิเบีย, 20.3%
กาบอง, 17.9%
กินี, 17.4%
สวาซิแลนด์, 12.7%
แคเมอรูน, 12.2%
คองโก, 11.4%
แอฟริกาใต้, 11.3%
บุรุนดี, 10.5%
บอตสวานา, 10.5%
แซมเบีย, 10.1%

ถือว่าปัจจุบัน iOS นั้นเติบโตอย่างรวดเร็วมากขึ้นครับแต่ก็ถือว่าน้อยเมื่อเทียบกับทวีปที่ Symbian จาก Nokia นั้นทำยอดได้อย่างสูง เนื่องจากกลุ่มประเทศส่วนใหญ่ที่ Symbian ทำยอดได้มักเป็นประเทศที่กำลังพัฒนาครับ

ผู้แปล http://www.applej4ck...he-world-chart/
ที่มา http://royal.pingdom...he-world-chart/

Edited by doraemonpk, 11 December 2010 - 10:29 PM.

12inch

12inch

ป๋า

• Moderators
  • LocationSakon Nakhorn
ศึกครั้งนี้ชนะกันที่หน้าจอครับ

ในขณะที่ android ไม่มีuserinterface ที่ชัดเจนแต่apple ไม่ยอมเปลี่ยนเลยตั้งแต่ iPhoneรุ่นแรก

สะดวกทั้งกับdeveloper และuser

Apple ชนะฟันธง

Abydos คราบบบบบ

• LocationBangkok, Thailand

ศึกครั้งนี้ชนะกันที่หน้าจอครับ

ในขณะที่ android ไม่มีuserinterface ที่ชัดเจนแต่apple ไม่ยอมเปลี่ยนเลยตั้งแต่ iPhoneรุ่นแรก

สะดวกทั้งกับdeveloper และuser

Apple ชนะฟันธง

แต่ผมว่าถ้า apple ไม่ปรับปรุง User interface อย่างจริงจังใน iOS 5 น่าจะมีปัญหาแน่นอนครับ
เพราะในวันนี้ค่ายอื่นๆที่พัฒนา OS ของตัวเองก็ได้รับแรงกดดันจากกระแส iPhone เป็นอย่างมาก
จนทุกคนเร่งมือกันเป็นระวิงเลยนะ ผ่านมาสามสี่ปีตลาดเปลี่ยนไปโดยสิ้นเชิงไม่ได้ง่ายเหมือนแต่ก่อน
โดยในความคิดผมคือทุกๆเจ้านั้นใกล้ iOS มากขึ้นกว่าเดิมมากจนช่องว่างแคบลงทุกที
คิดว่าถ้า apple เดินเกมส์ไม่ดีอาจพลาดเอาได้ง่ายๆครับ

Tee+...Lek

Tee+...Lek

• LocationTempe, Arizona, USA
ผมคุยกับเพื่อนชาวอเมริกันที่ชอบการใช้งาน Palm เค้าให้ความเห็นที่น่าสนใจมากอย่างหนึ่งครับ

"ผู้ใช้งาน Android นั้นไม่ค่อยมีสิ่งหนึ่งที่ผู้ใช้ Apple มีมากกว่า นั้นคือ Royalty ต่อสินค้า เนื่องจาก Andriod ในตอนนี้เป็นที่นิยมเนื่องจากผู้ผลิตมีมาก แต่พอถึงจุดหนึ่งที่มี OS ที่ดีกว่า ผู้ใช้กลุ่มนั้นก็จะเปลี่ยนไปใช้ของที่ดีกว่า ผิดกับผู้ใช้ Apple ที่ส่วนใหญ่ จะยังคงใช้ Apple ต่อไป"

โดยส่วนตัวผมเห็นด้วยกับจุดนี้ เนื่องจากไปๆ มาๆ Google เริ่มที่จะทำธุรกิจในลักษณะเดียวกับ Microsoft คือพัฒนาผลิตภัณฑ์มากเพื่อใช้สำหรับในบริษัทตนเองมากกว่าจะสอบถามความคิดเห็นจากผู้ใช้จริง ซึ่งแตกต่างจากทาง Apple ที่เริ่มจะรับฟังที่ผู้ใช้เรียกร้องมากขึ้น ที่เห็นได้ชัดคือ iOS จากตอนแรกที่เป็นเครื่องเล่นเพลงกับโทรศัพท์ เป็นโทรศัพท์ที่ลงโปรแกรมได้ จาก Single Tasking เป็น Multi Tasking เรื่องง่ายๆ อย่าง Cut & Paste พอมีคนเรียกร้องก็เพิ่มเติมเข้ามา

อย่างไรก็ตาม อนาคตยังเป็นสิ่งที่เรา "คาดเดา" เท่านั้น คงต้องรอดูกันต่อไป เพราะได้ข่าวลือมาเหมือนกันว่า Nokia คุยกับ Microsoft เพื่อทำโทรศัพท์ Nokia ที่ใช้ Window Phone 7 ซึ่งอาจจะเป็นสิ่งที่ผู้ใช้ชอบก็ได้ คงต้องรอดูกันยาวๆ ครับ แต่อย่างไรก็ขอให้ผู้ใช้ได้ "ประโยชน์" กับการแข่งขันที่ดุเดือดนี้ครับ

Edited by Tee+...Lek, 22 December 2010 - 09:42 AM.

yoyo123a

yoyo123a

เชียร์ทุกอันคับผม^^

Attached Thumbnails

• Screen shot 2553-12-22 at 22.03.11.png

Edited by yoyo123a, 22 December 2010 - 10:04 PM.

yhol

yhol

Member

แต่ผมว่าถ้า apple ไม่ปรับปรุง User interface อย่างจริงจังใน iOS 5 น่าจะมีปัญหาแน่นอนครับ
เพราะในวันนี้ค่ายอื่นๆที่พัฒนา OS ของตัวเองก็ได้รับแรงกดดันจากกระแส iPhone เป็นอย่างมาก
จนทุกคนเร่งมือกันเป็นระวิงเลยนะ ผ่านมาสามสี่ปีตลาดเปลี่ยนไปโดยสิ้นเชิงไม่ได้ง่ายเหมือนแต่ก่อน
โดยในความคิดผมคือทุกๆเจ้านั้นใกล้ iOS มากขึ้นกว่าเดิมมากจนช่องว่างแคบลงทุกที
คิดว่าถ้า apple เดินเกมส์ไม่ดีอาจพลาดเอาได้ง่ายๆครับ

จุดเด่นของ iOS ตอนนี้ Android รุกเข้ามาเยอะจนน่ากลัวแล้วล่ะครับ
ถ้าจะสู้ต่อไปก็คงจะคล้ายๆ Windows กับ Mac ที่จะสู้โดยงัดเอาเรื่อง Ui ที่ลงตัวสมบููรณ์กว่า
กับเรื่องความเข้ากันได้ของระบบ+ฮาร์ดแวร์ มากกว่าจะวัดที่ จำนวน แอป, เกมส์ หรือฟีเจอร์

จริงๆ ผมก็คนนึงเลยนะที่ไปใช้ Android เพราะยังไม่ค่อยชอบ UI ของ iOS รู้สึกว่ามันยังไม่ลงตัว ดูๆแล้วมันยังน่าเบื่อ
ต่างจาก OSX ที่ Ui ลงตัวกว่า เหมือนจะเชยๆ แต่ก็ดูได้ไม่เบื่อ ไม่ขัดตา
แบบว่าขออีกนิดเกือบลงตัวแล้ว แต่มันยังไม่สุดๆ

จุดเด่นของ iOS ตอนนี้ Android รุกเข้ามาเยอะจนน่ากลัวแล้วล่ะครับ
ถ้าจะสู้ต่อไปก็คงจะคล้ายๆ Windows กับ Mac ที่จะสู้โดยงัดเอาเรื่อง Ui ที่ลงตัวสมบููรณ์กว่า
กับเรื่องความเข้ากันได้ของระบบ+ฮาร์ดแวร์ มากกว่าจะวัดที่ จำนวน แอป, เกมส์ หรือฟีเจอร์

จริงๆ ผมก็คนนึงเลยนะที่ไปใช้ Android เพราะยังไม่ค่อยชอบ UI ของ iOS รู้สึกว่ามันยังไม่ลงตัว ดูๆแล้วมันยังน่าเบื่อ
ต่างจาก OSX ที่ Ui ลงตัวกว่า เหมือนจะเชยๆ แต่ก็ดูได้ไม่เบื่อ ไม่ขัดตา
แบบว่าขออีกนิดเกือบลงตัวแล้ว แต่มันยังไม่สุดๆ

อย่างนั้นคิดว่าคงต้องรอ iOS 5 แล้วมั้งครับ แต่ตอนนี้ผมก็แอบปัญใจให้ Android เหมือนกัน
ก็เลยอยากลองดูว่าต้นปีนี้ 3.0 จะเป็นยังไง เห็นบอกว่าจะปรับ UI ขนานใหญ่คิดว่าน่าจะทัน Apple ในไม่ช้า
:!tuzki042:

gateaux

gateaux

อย่างนั้นคิดว่าคงต้องรอ iOS 5 แล้วมั้งครับ แต่ตอนนี้ผมก็แอบปัญใจให้ Android เหมือนกัน
ก็เลยอยากลองดูว่าต้นปีนี้ 3.0 จะเป็นยังไง เห็นบอกว่าจะปรับ UI ขนานใหญ่คิดว่าน่าจะทัน Apple ในไม่ช้า
:!tuzki042:

Apple ไม่ได้อยู่กับที่นี่นา ที่จะปล่อยให้ใครไล่ทันง่ายๆ นิสัย ตาจ๊อบส์ มีแต่เดินให้คนตาม

และนั่นคือทำไม สาวก Apple ไม่เคยเปลี่ยนแปลง เราไม่ได้เกิดมาตามใคร

FolkTrance

FolkTrance

• Locationกทม
ผมเชื่อว่าหลายๆคนมอง UI เป็นหลัก
แต่หลายๆคนมองความเคยชินเป็นหลักน่ะครับ ยิ่งทำทำงานเปิดธุรกิจส่วนตัว หรือใหญ่โต คงไม่ได้ใส่ใจเรื่องหน้าตา UI เท่าไหร่แต่คำนึงการใช้+อัตถประโยชน์+ความเคยชินเท่านั้นครับ
เช่น พี่ของผมทำงานเปิดสัตวแพทย์ เขาต้องการเพียงใช้งานได้ตามต้องการ โดยศึกษารูปแบบการใช้งานครั้งเดียว แล้วเอาเวลาที่เหลือลงไปกับธุรกิจของตัวเอง
หากมีเปลี่ยน UI มากจนเกิดความไม่เคยชิน กลุ่มคนหลายๆคนที่เหมือนกับพี่ของผมก็คงไม่ Happy เท่าไหร่ (ปัจจุบันยังใช้ Win XP sp3 อยู่เลย ผมชวนให้ลง Win7 แกบอกไม่เอาเพราะหน้าตาที่เปลี่ยนของ Win7 ต่างๆและอีกอย่าง XP ก็ใช้งานได้ไม่มีปัญหาอะไร ไม่อยากเสียเวลาลงใหม่ศึกษาใหม่นั้นเอง)

เว้นเสียแต่เพิ่ม Option เปลี่ยน UI ตามความต้องการได้หลากหลายอันนี้จะน่าสนับสนุนมากกว่า

creepmaster

creepmaster

The Mac Crez

ผมว่ามันเหมือนมวยคนละสนามครับ

Apple เค้าตั้งใจขาย iPad มากกว่า ถ้านับจำนวนเครื่องสู้ android ไม่ได้อยู่แล้ว เหมือนเอา osx ไปเทียบกับ windows
แต่ว่า คนที่ใช้ iso ผมว่าเค้าใช้เพราะ เค้าจะใช้ ipad มากกว่านะครับ บางคนยังไม่รู้เลย ios คืออะไร

ผมว่ามันเหมือนมวยคนละสนามครับ

Apple เค้าตั้งใจขาย iPad มากกว่า ถ้านับจำนวนเครื่องสู้ android ไม่ได้อยู่แล้ว เหมือนเอา osx ไปเทียบกับ windows
แต่ว่า คนที่ใช้ iso ผมว่าเค้าใช้เพราะ เค้าจะใช้ ipad มากกว่านะครับ บางคนยังไม่รู้เลย ios คืออะไร

คิดอย่างนั้นเหมือนกัน แต่ผมว่าเวลาคนเราเลือกอะไรสมัยนี้น่าจะเป็น ความง่ายในการใช้ + ภาพลักษณ์
จริงๆก็เลยคิดว่าสุดท้าย Android กับ Apple ก็ต้องลงมาสนามเดียวกันอยู่ดี ยิ่งถ้าวันหนึ่งความง่ายและภาพลักษณ์ของสินค้า
ของทุกๆ OS เขยิบใกล้กันขึ้นมากกว่านี้คงจะเป็นหนังบู๋เรื่องยาวที่ยิงกันสนั่นจอ เพราะท้ายที่สุดทุกเจ้าก็ต้องการขายให้ได้มากขึ้น
เพื่อเพิ่มขนาดตลาด, นักพัฒนาของตัวเอง และ กำไร ซึ่งจุดนี้ Apple Google และ Microsoft คงคิดไม่ต่างกัน
แต่ก็คงต้องขอบคุณ Apple อย่าจริงจังครับเดี่ยวนี้ลืมภาพตลาดมือถือเมื่อ 4 ปีก่อนไปเลย
:!tuzki013:

natasorn

natasorn

Advanced Member

เพื่อนผมหลายคนช้อบชอบ iphone มากๆ แต่ซื้อ android ด้วยเหตุผลที่ว่า มันต้อง sync กับ itune เลยไม่สะดวก จะเอาเพลงลงทีก็ต้องมา sync

ขนาด jailbroaken ก็ยังต้องมาผ่าน itune

แบบว่าชอบอะไรที่ลากไปใส่ตรงๆ ง่ายๆ มากกว่า

12inch

12inch

ป๋า

• Moderators
  • LocationSakon Nakhorn

เพื่อนผมหลายคนช้อบชอบ iphone มากๆ แต่ซื้อ android ด้วยเหตุผลที่ว่า มันต้อง sync กับ itune เลยไม่สะดวก จะเอาเพลงลงทีก็ต้องมา sync

ขนาด jailbroaken ก็ยังต้องมาผ่าน itune

แบบว่าชอบอะไรที่ลากไปใส่ตรงๆ ง่ายๆ มากกว่า

ผมก็คิดอย่างนั้นครับ จนผม มือบอนไป Mod Apple TV ทำให้รู้ว่า ระบบจัดการไฟล์แบบ iTune ดีกว่าเยอะครับ

เห็นด้วยครับ ระบบของ iTune มันดีกว่าจริงๆ
แต่ถ้ามือใหม่อาจต้องเสียเวลาจัดซักหน่อย
ซึ่งพอบางท่านมาเล่น iPhone ก็จะบนกันว่าลำบาก
ทั้งที่ Android เล่นเละๆยิ่งเล่นนานๆยิ่งรก ยิ่งรกยิ่งหน่วง
คิดว่าถึง google พยายามทำให้เป็นระบบเปิด
แต่ก็คงเครียดถึงปัญหาเหมือนกันไม่มากก็น้อย

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข