Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

ข่ๅวด่วน ! Google เปิดตัว Samsung Galaxy S4 Nexus

• Please log in to reply
20 replies to this topic

ZexiPluzo

ZexiPluzo

General Member

• Banned
  • LocationChiangMai

Samsung Galaxy S4 Nexus

ตามลิงค์

http://www.9tana.com...alaxy-s4-nexus/

ส่วนลิงค์นี้ 

Apple Fanboy หันไปใช้ Nexus 4 (ไม่ใช่ อันใหม่นะ)

http://www.9tana.com...witched-nexus4/

ปล. ส่วนตัวไม่เคยใช้ Nexus หรอก แค่ใช้ Samsung แต่มันมีแอพ ของ Google ฝังอยู่

แต่ก็ประทับใจ App และบริการอื่นๆ ของ Google นะ

ตัวอย่างเช่น

app Google Search ไว history ที่เราเคย Search  จากคอมเครื่องอื่นก็โผล่มานี่หมด (ที่สำคัญ ลื่นปรื๊ดมากๆ ดีกว่าเปิดผ่าน Browsers ต่างๆ)

Gmail UI เรียบง่ๅย ใช้งๅนสะดวก (ใช้ gmail อยู่แล้ว)

google map

google street view

แน่นอน youtube ก็ของ google

ไม่รู้อ่ะ แต่ได้อ่านข่าวนี้แล้วอยๅกลอง มาก

ขอให้มี 2 sims ด้วยเถิด เพี้ยงงงง !!!

ปล. เอาข่ๅว Android มาฝาก จะโดน apple fanboy แถวนี้ตีหัวมะเนี่ย

Edited by ZexiPluzo, 17 May 2013 - 02:59 AM.

auy_san

auy_san

Super Member

• LocationBangkok
แล้วต้องสั่งซื้อจาก Google หรือมีจำหน่ายทั่วไปล่ะครับ

John Lennon

John Lennon

แจ่มๆ

tum

tum

Director

• Administrators
Automatic messageกระทู้นี้ถูกย้ายจาก "iPhone / iPod / iPad / AppleTV" มาที่ "BB / Android / SmartPhone / MobilePhone".

Guidrious

Guidrious

Member

S4 ค่อยน่าใช้ขึ้นบ้าง ฮ่าๆ

HotDuckZ

HotDuckZ

I love Mac Mini~!!

• Locationบางขุนเทียน

เรื่อง search ผมไม่ชอบเลย เพราะโป๊ะทึ่งทึงบ่อย > <

ZexiPluzo

ZexiPluzo

• Banned

ผมชอบ apple นะ แต่ผมไม่ชอบ iPhone อ่ะ

ด้วยอะไรหลายๆอย่าง

design : เหลี่ยมๆ 

ขนาดเล็กไปนิดนึง แต่ก็มีข้อดีคือ ใช้งานมือเดียวได้ ดี

ลูกเล่น น้อย

sim : ไม่มี 2sim

ที่สำคัญอย่างมาก

Battery หมดไวไปไหน ????

Edited by ZexiPluzo, 17 May 2013 - 11:20 AM.

SK-

SK-

iamSK

• Moderators
  • LocationEarth

จะใช้โทรศัพท์รุ่นไหน เครื่องไหน ถ้าใช้ 3G ยังไงก็เผาผลาญแบตฯ อยู่แล้ว

อือม... ผมพลาดอะไรไปหรือสับสน? Samsung Galaxy S4 ก็เปิดตัวเมืองไทยไปแล้วนี่ ? เห็นแทบจะทุกค่ายมือถือโฆษณารุ่นนี้กันทั้งนั้น

Edited by SK-, 17 May 2013 - 11:23 AM.

darkmaxdevil

darkmaxdevil

กระยาจก

• Locationทุกๆที่ ที่มีถนนกับปลั๊กไฟ

จะใช้โทรศัพท์รุ่นไหน เครื่องไหน ถ้าใช้ 3G ยังไงก็เผาผลาญแบตฯ อยู่แล้ว

อือม... ผมพลาดอะไรไปหรือสับสน? Samsung Galaxy S4 ก็เปิดตัวเมืองไทยไปแล้วนี่ ? เห็นแทบจะทุกค่ายมือถือโฆษณารุ่นนี้กันทั้งนั้น

Google ประกาศ Galaxy S4 Nexus ให้เป็น Nexus ตัวใหม่ครับลุงโต้ง

จริงๆแล้วก็คือ S4 ธรรมดาแต่เป็น ROM pure android ครับ

แล้วก็ปลดล๊อค bootloader มาจากโรงงานครับ

ขายผ่าน Google Store อย่างเดียวครับ

ส่วนเรื่องแบตผมว่านะมันก็พอกันหมดทุกยี่ห้อนะครับ

ถ้าอยากใช้แบตนานๆแนะนำให้ใช้ dumb phone ครับ

ZexiPluzo

ZexiPluzo

• Banned

ถ้าซื้อ S4 ธรรมดา ผมไม่ซื้อผ่าน ศูนย์ไทยแน่นอน

1.ตัด chipset 4GLTE ออก

2.นำเข้าแต่ ความจุต่ำสุด คือ 16GB ความจุใช้งานจริงแค่ 8GB เอง

(บางคนก็บอกลง app ใน microsd สิ อยากจะบอกว่ามันทำไม่ได้แล้ว ขนาด root แล้ว ยังทำไม่ได้เลยอ่ะ)

เลยเริ่มสนใจ S4 nexus น่าจะ มี 64GB และ 4G LTE

kungx

kungx

• LocationMahidol University

สรุปว่า S4 Google Edition นี่นับเป็น Nexus ของปีนี้เลยหรอครับ

มาเร็วเหลือเกิน Nexus4 พึ่งเปิดตัวไปเมื่อเดือนตุลาคม ที่งานล่มเพราะพายุเข้าอีกต่างหาก

แต่ราคาสูงพอตัวเลย $649 แย่จัง พึ่งจะฝากหิ้ว Nexus4 ไปเอง เครื่องถึงมือกลางเดือนหน้า

นอกเรื่องนะ งาน Google I/O นี้ส่วนตัวชอบ Google Maps โฉมใหม่มากๆ เมพน่าดู

Hangout ก็เข้าท่า ถ้าผลักดันให้มันบูมได้นะ เอาให้ชนะ Skype หรือ Tango พวกนี้ได้ก็ดี

แต่คงยาก เพราะคนใช้ Google+ ไม่ได้แพร่หลายมาก

เป็น S4 ที่ software เป็น pure google ครับ ไม่มี touchwiz และ ฟีเจอร์ต่างๆของซัมซุงเลย
เป็นเหมือน special edition อะไรยังงี้ครับ ไม่เหมือน S4 ปกติ
ส่วน hardware ไม่ใช่ตัว 4+4 แต่เป็นตัวเดียวกับที่ขายที่อเมริกา

Edited by kungx, 17 May 2013 - 01:35 PM.

SK-

SK-

iamSK

ขอบคุณทุกท่านครับสำหรับข้อมูลและความกระจ่าง

เห็นด้วยกับลุง darkmaxdevil ที่ให้ไปใช้ dump phone แบตใช้ได้เป็นอาทิตย์แน่นอน :-) และเรื่อง Google+ ที่ลุง kungx บอกมา ผมมีเพื่อนใช้ Google+ เยอะมากนะครับ แต่ 98% เป็นชาวต่างชาติ และ 99% ก็เป็นชาติรอบ ๆ เรานี่แหล่ะ ลาว, กัมพูชา, เวียตนาม ฯลฯ Google+ บ้านเราไม่ได้รับความนิยม ซึ่งผมไม่รู้ว่าเพราะเหตุใดเหมือนกัน

ล่าสุดผมไปจัดงาน Mekong ICT Camp 2013 (เป็นทีมงาน) ยังใช้ Google+'s Hangouts ให้ Speaker พูดให้ผู้เข้าร่วมงานฟังจากอเมริกาเลย

** Mekong ICT Camp -> http://www.mekongict.org

Edited by SK-, 17 May 2013 - 01:52 PM.

pinkfloyd

pinkfloyd

Director

• LocationThailand

แล้วแต่คนมองจริงๆ ผมกลับมองว่าดีไซน์ใหญ่ๆ โค้งๆ มลๆ แบบ Samsung นั้นไม่สวย

ผมกลับชอบดีไซน์เหลี่ยมของ iPhone มากกว่า

แล้วถ้าจะสั่ง Nexus สามารถสั่งจากไทยได้มั้ย มี Google Store Thailand รึเปล่าครับ?

kungx

kungx

• LocationMahidol University

ขอบคุณทุกท่านครับสำหรับข้อมูลและความกระจ่าง

เห็นด้วยกับลุง darkmaxdevil ที่ให้ไปใช้ dump phone แบตใช้ได้เป็นอาทิตย์แน่นอน :-) และเรื่อง Google+ ที่ลุง kungx บอกมา ผมมีเพื่อนใช้ Google+ เยอะมากนะครับ แต่ 98% เป็นชาวต่างชาติ และ 99% ก็เป็นชาติรอบ ๆ เรานี่แหล่ะ ลาว, กัมพูชา, เวียตนาม ฯลฯ Google+ บ้านเราไม่ได้รับความนิยม ซึ่งผมไม่รู้ว่าเพราะเหตุใดเหมือนกัน

ล่าสุดผมไปจัดงาน Mekong ICT Camp 2013 (เป็นทีมงาน) ยังใช้ Google+'s Hangouts ให้ Speaker พูดให้ผู้เข้าร่วมงานฟังจากอเมริกาเลย

** Mekong ICT Camp -> http://www.mekongict.org

ช็อคแปปครับ โดนเรียกว่าลุง พึ่งจะอายุ 20 เองครับ... ใน Google+ ผมก็มีแต่เพื่อนต่างชาติเหมือนกันครับ

ส่วนเรื่อง Hangout นี่ ช่วงนี้ Google เค้าผลักดันอยู่ครับ มีรายการทีวีหลายรายการก็ใช้ Hangout เหมือนกันครับ

อย่างของช่อง 3 ก็มีรายการ ดาราสะเด็ดน้ำ ที่ให้แฟนๆสามารถ Hangout คุยกับดาราผ่านรายการได้

ส่วนเรื่องที่ว่า ทำไม Google+ ในบ้านเราไม่ได้รับความนิยม ผมว่าคำตอบมันไม่ยากหรอกครับ

Fackbook กินตลาดไปหมดแล้ว แล้วตอนนนี้กระแสมันยังไม่ตก ไม่เหมือนตอน Hi5 แล้วเปลี่ยนไป Facebook

และตอนนี้ทุกคนคงอิ่มตัวกับ Facebook มาก รูป ข้อมูลอะไรอยู่ในนั้นหมด การที่จะให้คนย้ายรกรากไปตั้งที่ Google+ น่าจะเป็นการยาก

คงอีกนานกว่า Google+ จะบูมได้เท่า Facebook ละครับ

แล้วแต่คนมองจริงๆ ผมกลับมองว่าดีไซน์ใหญ่ๆ โค้งๆ มลๆ แบบ Samsung นั้นไม่สวย

ผมกลับชอบดีไซน์เหลี่ยมของ iPhone มากกว่า

แล้วถ้าจะสั่ง Nexus สามารถสั่งจากไทยได้มั้ย มี Google Store Thailand รึเปล่าครับ?

ไม่มีครับ ผมฝากญาติที่อยู่อเมริกาสั่งให้ครับ
แต่ TG Fone ก็เป็นตัวแทนจำหน่ายนะครับ ตอนนี้ราคาศูนย์ 15900
ส่วนเครื่องหิ้วอยู่แถวๆ 12xxx ถ้าสั่งที่อเมริกาก็แถวๆ 11xxx รวมภาษีแล้ว
แต่ผมสั่งอุปกรณ์เสริมอย่างอื่นไปด้วยครับ ถ้าซื้อเครื่องอย่างเดียวซื้อแถวนี้ก็ได้ครับ

Edited by kungx, 17 May 2013 - 02:17 PM.

SK-

SK-

iamSK

ผมเรียกทุกคนลุงหมดแหล่ะ ไม่ต้องตกใจ

ผมไม่เคยคิดจะใช้ Android Phone แต่ชอบเจ้า HTC First (ไม่ใช่ HTC One ที่ขายในบ้านเรา) คือเป็นตัวที่เปิดตัวพร้อมกับ Facebook Home ราคาไม่แพงนัก $449 ซื้อเครื่องเปล่าได้ในอเมริกากับ at&t แต่ดันเป็นเครื่อง Locked

hhttp://www.htc.com/u...ones/htc-first/

KanaChanLab

KanaChanLab

Member

- งานนี้ไม่ค่อย Wow เลยครับสำหรับผม ที่น่าสนก็พวกบริการของ Google เท่านั้นเอง

- S4 Nexus ส่วนตัวผมเฉยๆมาก ออกจะ Fail ซะด้วยซ้ำเพราะเป็น Samsung (อีกแล้ว)

- ส่วนตัวเพิ่งเปลี่ยนกลับมาใช้ Android อีกครั้ง ความรู้สึกก็ไม่ต่างกับเมื่อก่อน (2.3) ซักเท่าไหร่ แต่ชอบ Design Xperia Z ก็เลยจัดมาแค่นั้น

ปล. ผมพร้อมจะกลับไปใช้ iPhone ทุกเมื่อ... เพราะโดน App ไปหลายอยู่ (ฮา) :secret:

iJack

iJack

Advanced Member

สำหรับผมยังไม่โดนในเรื่อง UI และ Design แต่แอบชอบ Design ของ Xperia Z อยู่เหมือนกัน หวังว่าจะมีตัวใหม่ที่โดนใจกว่านี้ ตอนนี้ก็ใช้ iphone 5 ที่มีอยู่ให้คุ้มค่าตัวมันซะก่อน ถึงมันจะสูบแบตมากก็ทำใจเพราะมันคือ โทรศัพท์มือถือ+คอมพิวเตอร์พกพา ยิ่งใช้มันเยอะมันก็กินแบตเยอะเป็นเรื่องธรรมดา

อยากได้มือถือที่เบา+บาง แต่อยากให้แบตอึดๆใช้ได้นานๆ ก็คงต้องรอให้เค้าพัฒนาแบตรุ่นใหม่ที่มีประสิทธิภาพกว่านี้ ตอนนี้ก็คงทำได้กันแค่นี้ละ ไม่งั้นแต่ละบริษัทก็คงยัดใส่เครื่องเอามาขายตัดหน้าคู่แข่งแล้วล่ะ

ZexiPluzo

ZexiPluzo

• Banned

แบตเตอรี่ พลังงาน นิวเคลียร์ อิอิ

tuman77

tuman77

• LocationBangkok

ผมเรียกทุกคนลุงหมดแหล่ะ ไม่ต้องตกใจ

ผมไม่เคยคิดจะใช้ Android Phone แต่ชอบเจ้า HTC First (ไม่ใช่ HTC One ที่ขายในบ้านเรา) คือเป็นตัวที่เปิดตัวพร้อมกับ Facebook Home ราคาไม่แพงนัก $449 ซื้อเครื่องเปล่าได้ในอเมริกากับ at&t แต่ดันเป็นเครื่อง Locked

hhttp://www.htc.com/u...ones/htc-first/

เหมือนผมเลยฮะลุง ทำใจใช้ Android ไม่ได้จริงๆ
คหสต: ผมแค่เจอ UI ของ Pure Google / Samsung Sony LG etc... ก็อยากร้องให้แล้ว มันไม่มีความลงตัวเลย Widget ต่างๆ ก็รกสายตาสุดๆไปเลย
ทั้งรูปแบบ font ไม่สวย ไม่ Unique ไม่เป็นระเบียบเลยอ่ะ บ่องตง คิดว่ามีแต่ Android ของ htc ที่ออกแบบสวย มีคลาสและน่าใช้งานอ่ะ
และ Windows phone ยังออกแบบ UI ดีกว่า Android ซะอีก (แต่ก็ไม่เข้าใจว่า ทำไม WP เดี๋ยวใช้ อักษรโรมันตัวเล็ก ตัวใหญ่ มั่วๆ ไม่มีระบบแนวคิดที่แน่นอน)
สรุป ios ออกแบบ UI ดีและสวยที่สุดสำหรับผมที่ทนกับ UI Design รกๆไม่ค่อยได้ครับ

Edited by tuman77, 18 May 2013 - 02:09 AM.

Tee+...Lek

Tee+...Lek

Super Member

• LocationTempe, Arizona, USA

AT&T ประกาศเลิกขายแล้วครับ เพราะยอดขายไม่ดี

เดี๋ยวนี้ที่นี่ อะไรขายไม่ดี เลิกขายเป็นว่าเล่น Serie ไหน Rating ไม่ได้โดนหั่นตั้งแต่ตอนกลาง Season ซะอย่างนั้น

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข