Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

NTFS for Mac ใช้ตัวไหนดีครับ

• Please log in to reply
17 replies to this topic

xxa

xxa

General Member

NTFS for Mac ใช้ตัวไหนดี เท่าที่รู้จักมี NTFS-3G, Paragon, Tuxera ตัวไหน เร็ว เสถียร ไม่เกี่ยงราคาครับ

Priesdelly

Priesdelly

ฟรีก็ NTFS-3G แหละครับ ส่วน Paragon เคยใช้แล้วไฟล์เพลงพังหมดเลย(เพลงกระโดด) ผมว่าตัว Tuxera น่าจะโอเคสุด เพราะมันคือ NTFS-3G (แบบเสียเงิน) มั้ง!!

ลองแก้ปัญหาโดยการใช้ exFAT ดูครับ ไม่รู้ว่า 10.7 จะเปิดให้ใช้ NTFS ได้หรือยัง เพราะว่าใน 10.6 ฟังชั่นนี้มีแต่ Apple ปิดเอาไว้

regenerate

regenerate

Advanced Member

NTFS-3G ครับ :!tuzki037:

Hikizumi

Hikizumi

ผมไช้NTFS-X อ่าครับ..ไช้ได้ดี ไม่มีไรเสีย.. ความเร็ว ก็ปรกติ... พนักงาน istudioให้มาน่ะครับ..ไม่รู้ว่าถ้าซื้อเท่าไร.ต้องไช้ซีเรี่ยวด้วยอ่าครับ...

Stp2000

Stp2000

Super Member

• LocationNonthaburi, THA
ลองใช้มา 2 ตัว

NTFS-3G ฟรีแต่ช้า ใช้งานไม่เคยมีปัญหา

Paragon เร็วแต่เสียเงิน พบ Error ในการเขียน/ลบไฟล์บ่อยมาก วิธีแก้ก็ต้องฟอร์แมตฮาร์ดดิสก์ตัวนั้นอย่างเดียวเลย เบื่อมาก

creepmaster

creepmaster

The Mac Crez

paragon ntfs ค่อนข้างไม่ได้เรื่อง คหสต เคยก็อบไฟล์ลง ntfs external ก็อบลงไปแล้ว เปิดอีกเครื่องไม่มี เอามาเสียบเครื่องเดิม มี -*- ntfs-3g ของฟรีดีกว่าครับแต่ช้าหน่อย ส่วนตัวชอบ Tuxera เพราะมันพัฒนามาจาก ntfs-3g แล้วก็รันใน 64bit ได้ เร็ววกว่าด้วย

ผมว่า ถ้าเป็นไปได้ hfs+ macdrive ดีกว่า ไม่ก็ลอง exFAT ไปเลย ผมว่าจะลองอยู่

Stp2000

Stp2000

Super Member

• LocationNonthaburi, THA

ฟรีก็ NTFS-3G แหละครับ ส่วน Paragon เคยใช้แล้วไฟล์เพลงพังหมดเลย(เพลงกระโดด) ผมว่าตัว Tuxera น่าจะโอเคสุด เพราะมันคือ NTFS-3G (แบบเสียเงิน) มั้ง!!

ลองแก้ปัญหาโดยการใช้ exFAT ดูครับ ไม่รู้ว่า 10.7 จะเปิดให้ใช้ NTFS ได้หรือยัง เพราะว่าใน 10.6 ฟังชั่นนี้มีแต่ Apple ปิดเอาไว้

10.7 Dev Preview ผมลองลากไฟล์ไป ก็ยังไม่สามารถเขียนได้ครับ

creepmaster

creepmaster

The Mac Crez

Snow Leopard has the ability to mount NTFS volumes as read/write, but it's not enabled by default -- just read only is supported, as in 10.5. Here's how to get full read/write support for NTFS drives in Snow Leopard. First, uninstall NTFS-3G or Paragon if you're using either one.

ลองนี่ครับ

enable ntfs read/writeใน 10.6

นี่ด้วย ;)

http://ntfsmounter.com/

Edited by creepmaster, 28 February 2011 - 01:49 PM.

NoNN

NoNN

Member

ผมใช้ ExFat โดยใช้ win7 format เพราะใช้ Disk Utilities format มันกลายเป็น Fat32 ก็สามารถโอน file ขนาด 7 GB ได้สบาย OSX 10.6.6 ครับ
:!tuzki037:

tonic

tonic

ถ้าสามารถใช้ win7 ได้แนะนำ exFAT ครับ ผมลองapp เสริมมา 2-3 ตัวไม่มีปัญหาตอนเขียนแต่มีปัญหาตอนลบไม่สามารถ empty ได้

ก็เลยจะไปลบใน win ก็ไม่ได้อีกไฟล์มัน error ไปแล้วต้องกด check disk เสียเวลามากๆเลยครับกว่าจะเอาออกได้ (ยกเว้นจะไปลบออกใน win แต่แรก)

phototer

phototer

Member

ผมใช้ paragon ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ปกติทุกอย่าง แต่ว่าเร็วหรือเปล่านี่ไม่แน่ใจครับ เพราะว่าไม่เคยเทียบกับตัวอื่นครับ

iMac007

iMac007

Paragon NTFS ไม่ดีหรอครับ เห็นว่ามันเขียนเร็วดี

ถ้าerror คงไม่ไหว

ขอกลับไปNTFS-3G ล่ะกัน

เอา Paragon ออกแบบหมดจดทำไงอ่ะครับ..

Waranukul

Waranukul

ชอบ "ตักสุรา" ครับ

Tuxera...

Area_51

Area_51

Paragon NTFS มัน

Paragon NTFS ไม่ดีหรอครับ เห็นว่ามันเขียนเร็วดี

ถ้าerror คงไม่ไหว

ขอกลับไปNTFS-3G ล่ะกัน

เอา Paragon ออกแบบหมดจดทำไงอ่ะครับ..

มันมีตัว Uninstall ใน .dmg ตอนที่เราติดตั้งนั่นแหล่ะครับ

Edited by Area_51, 24 July 2012 - 06:22 PM.

pao666

pao666

ป๋า

• LocationLadpraw
คือเจ้า NTFS-3G พอลงเครื่องไว้แล้ว ใช้งานได้เลยใช่ไหมครับ ต้องเรียกโปรแกรมขึ้นมาใช้งานไหมครับ

beiderman

beiderman

Superman

• LocationUp in the air
มีเพื่อนๆ คุยกันไว้ในกระทู้นี้เยอะเลยครับ

ntfs-for-mac-อันไหน-work-สุดอ่ะครับ

ลองเข้าไปอ่านดู

bossturteam

bossturteam

Member

• LocationBKK

ชอบ "ตักสุรา" ครับ

Tuxera...

แน่ใจนะว่าชอบโปรแกรม ไม่ใช่ร้านเหล้า

999pook

999pook

ใช้ tuxera เคยใช้ paragon แล้วลบขยะไม่ออกก

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข