Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

ใครทำ illus เก่งๆบ้างครับ

• Please log in to reply
9 replies to this topic

Irrz

Irrz

General Member

อ่าน+ฝึก จากไหนหรอครับ มีหนังสือแนะนำมั้ยครับ

พอดีผมกำลังสนใจด้านนี้อยู่

ขอบคุณครับ :)

MinDesign

MinDesign

Member

พอจะมีเก็บไว้บ้างครับ พวกทริคต่างๆ

ผมหาอ่านใน internet เอาครับ (อันใหนชอบก็เซฟเก็บไว้)

ที่สำคัญคืออ่านแล้วต้องลองทำเลยครับ แล้วตั้งโจทย์ให้ตัวเองทำบ่อยๆครับ

โปรแกรมมันไม่ค่อยมีอะไรซับซ้อนมากครับ พอเริ่มรู้หลักการใช้งานทั่วๆไปแล้วก็เหลือแต่ไอเดียเราแล้วครับ

ที่สำคัญอีกอย่าง เวลาดู + ลองทำทริคพวกนี้ เราต้องจับหลักการใช้เครื่องมือนั้นๆในทริคนั้นๆของโปรแกรมให้ได้ครับ

เพราะจุดประสงค์ในการทำตามทริคพวกนี้ ส่วนนึงคือ

รู้ว่า (สมมุติว่า) ตัวอักษรแบบนี้ เอฟเฟคแบบนี้ มันต้องทำแบบนี้

แต่ที่จะใช้ในความเป็นจริงคือ เราจำได้ว่า ถ้าใช้คำสั่งนี้ เครื่องมือนี้ มันจะมีเอฟเฟคแบบนี้ แล้วก็เอามาใช้กับงานตัวเองครับ

ส่วนถ้าจะเน้นที่งาน paint งาน draft ก็ไม่ต้องไปใส่ใจพวกคำสั่งอะไรมากมายครับ โฟกัสไปที่เครื่องมือที่เราจำเป็นต้องใช้ก็พอ

เท่าที่ผมใช้ และจากคนรู้จักใช้ ก็จะมีกลุ่มที่เน้นใช้แต่ pen tool

อีกกลุ่มก็ใช้ pencil tool + smooth tool

ซึ่งคนใช้ pen ส่วนมาก (เน้นว่าส่วนมาก ไม่ทั้งใช่หมด) จะใช้เมาท์ธรรมดา

ส่วนพวกใช้ pencil ส่วนมาก (เน้นว่าส่วนมาก ไม่ทั้งใช่หมด) จะใช้เมาท์ปากกาครับ

ส่วนตัวผม ตั้งแต่ illus ใส่ blob brush tool เข้ามา ก็ใช้แต่ตัวนี้ในการลากเส้นตลอดครับ ไม่ค่อยได้ใช้ pen , pencil แล้ว

เอ้อ ผมยินดีส่งทริคให้นะครับ (อาจจะเก่าไปหน่อยนะครับ เพราะมันเป็นข้อมูลที่หาตั้งแต่สมัยหัดใช้ แต่เป็นพื้นฐานที่ควรรู้หลายอันอยู่ครับ)

รบกวนพี่ Irrz ทิ้ง email ไว้เลยครับ

l2ecyc1e

l2ecyc1e

• LocationKMUT'NB

Youtube+หนังสือครับ พยายามดูงานคนอื่นให้มากๆครับ (แต่อย่า Copy น่ะครับ มันไม่ดี)

Edited by l2ecyc1e, 26 March 2013 - 10:14 PM.

Mephistopheles

Mephistopheles

Member

ซื้อหนังสือมาอ่านสักเล่มแล้วลองหางานมาทำดูครับ มันสำคัญที่เราต้องมีงานมาลองหัดทำจริงๆ 

อันใหนไม่รู้ว่าทำยังไงก็เปิดหนังสือดูหรือกูเกิ้ลหาดูเอา หัดทำจนเราใช้เครื่องมือพื้นฐานคล่องแล้ว

ต่อไปอยากจะเล่นเทคนิคพิเศษอะไรมันก็จะไม่ยากมากครับ ถ้าใช้เครื่องมือกับพวกเอ็ฟเฟกต่างๆ เป็นแล้ว

ที่เหลือก็ขึ้นอยู่กับไอเดียในการทำงานของเราแล้วล่ะครับ 

zadas

zadas

• LocationBangkok

ลองสมมุติทำงาน จริงซักอันนึงครับ อยากทำอะไรลองค้นหาวิธีทำ แล้วเริ่มทำ ติดตรงไหนเปิดหนังสือ  โปรแกรมพวกนี้มันจะเก่งได้จากการแก้ปัญหาของตัวเราเองด้วยครับ

Ray

Ray

Super Member

• Locationแถวรามอินทรา มีทุ่งนาเขียวขจี

1 ขั้นต้นเลย ต้องเรียนรู้การใช้เครื่องมือ และคำสั่งทุกอย่างให้เข้าใจก่อน อาจได้จากการเข้าเรียน,

ศึกษาจากหนังสือ หรือจาก อินเตอร์เนท(ซึ่งอาจได้ทีละท่อน และไม่ค่อยครอบคลุม ละเอียดนัก)

2 ดูวิธีการใช้งานเครื่องมือ หลักการทำงาน จาก อินเทอร์เน็ท เช่น เว็บสอนต่างๆ หรือ Youtube

3 หารูปแบบของงาน แล้วลองฝึกทำตาม

4 เมื่อเริ่มคล่องมือแล้ว ลองสร้างงานในรูปแบบที่เราชอบ

ข้อสำคัญที่อยากฝากใว้คือ งานกราฟฟิก เป็นงานที่ต้องการทักษะ หรือการฝึกฝน ยิ่งฝึกมาก ฝีมือ และความเข้าใจก็ยิ่งเพิ่มพูน

และการดูงานของคนอื่น ดูเพื่อสร้างโจทย์ให้กับตัวเอง

หรือเพื่อจดจำเทคนิค แต่อย่าใช้ วิธี Copy เอาไปใช้ทั้งชิ้นงาน .......

มันเป็นการดูถูกตัวเองครับ

พร้อมแล้วก็ลุยเลย...

siwan

siwan

Member

ผมไม่เก่งนะครับแต่อยากตอบบ้าง  :lol:

วีดีโอสอน (ของไทยก็ได้) + หนังสือ (ดูคู่ไปกับวีดีโอเลย) + internet   :lol:     (อันนี้เกี่ยวกับตัวโปรแกรม)

และเสริมด้วยความรู้ทางศิลปะ ( องค์ประกอบศิลป์ )

ความรู้เรื่องรูปแบบ สี ไฟล์นามสกุลแต่ละประเภท (อันนี้ก็สำคัญมาก)

วัสดุต่างๆ เช่น การพิมพ์บนกระดาษอาร์ต กระดาษปอนด์ แกรมกระดาษ (จะได้ควบคุมปริมาณหมึกที่จะลงไปด้วย)

ประมาณนี้ครับ ฝึกฝีมือ ดูงานเยอะๆ และสำคัญมากเหมือนที่พี่ๆท่านอื่นบอก อย่า COPY งานคนอื่น

ขอให้ประสบความสำเร็จนะครับ  :thumbsup:

haaskub

haaskub

http://abduzeedo.com/tutorials

lolicon

lolicon

Advanced Member

ถึก อึด แม่น ถ้าจะทำให้ได้แบบเรียลลิสติกเครื่องต้องแรงไม่แพ้พวกพรีวิว3d

เพราะกว่ามันจะสวยได้เบื้องหลังมันยุยยั่บมากๆ555

white_Jr.

white_Jr.

Super Member

• LocationBangkok

อย่าเอามาทำหนังสือเป็นเล่ม ก็ถือว่าเข้าใจแล้วครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข