Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

ซื้อ app ลงใน itune แล้ว ถ้า format comp และ restore iphone(เครื่องเกลี้ยง ไม่มี app) ตัว app จะกลับมามั้ยครับ

• Please log in to reply
16 replies to this topic

slackman

slackman

Advanced Member

1. ซื้อ app และ sync ใส่ itune แล้ว

2. ทำการ format computer

3. restore iphone = app หายเกลี้ยง

คำถาม

1. app ที่ซื้อไปแล้วโหลดใหม่ได้มั้ยครับ เสียเงินหรือเปล่า

2. app free อื่น จะกลับมามั้ยครับ

3. ต้องไล่โหลดใหม่หมดเลยหรือเปล่าครับ

ohiyo

ohiyo

General Member

เข้า itune ไปที่ purchase แล้วโหลดจากในนั้น ถ้าโหลดข้างนอกเสียตังใหม่ครับ

slackman

slackman

แล้วถ้าเลือกจาก store ใน iphone เสียเงินมั้ยครับ

ohiyo

ohiyo

ใน iphone ก็เข้าไปที่ purchase เช่นเดียวกันครับ

auy_san

auy_san

Super Member

• LocationBangkok

จริงๆไม่เกี่ยวกับว่าแอพฟรีไม่ฟรีนะครับ เพราะราคามันผันผวน ขึ้นๆ ลงๆ 

ให้จำแค่ว่า ตัวไหนที่เคยโหลดแล้วสามารถโหลดใหม่ได้ฟรี ให้ดูตรงตัวราคานั่นแหละ ถ้าเคยโหลดหรือซื้อไปแล้วเลขบอกราคามันจะหายไป

แล้วก่อนจะฟอแมตคอมฯ ทำไมไม่เข้าไปแบ็คอัพไฟล์ ipa ทั้งหลายออกมาก่อนล่ะครับ จะได้ไม่ต้องเสียเวลานั่งไล่โหลดใหม่

ไม่ต้องไปไล่ดูใน purchased app หรอก ถ้าคนที่เคยโหลดแอพฯเยอะๆ หน้าจอมันจะค้างนานมาก

ให้ใช้วิธีกดค้นหาเอา แล้วก็ต้องล็อคอินก่อนด้วยนะครับ มันถึงจะอัพเดทให้ว่าอันไหนเคยซื้ออันไหนยังไม่เคย

มันไม่คิดเงินเพิ่มนะครับ ไม่ว่าจะใน purchase หรือจะซื้อข้างนอก รับประกันได้เลย

เข้า itune ไปที่ purchase แล้วโหลดจากในนั้น ถ้าโหลดข้างนอกเสียตังใหม่ครับ

Edited by auy_san, 15 February 2013 - 01:56 PM.

ohiyo

ohiyo

จริงๆไม่เกี่ยวกับว่าแอพฟรีไม่ฟรีนะครับ เพราะราคามันผันผวน ขึ้นๆ ลงๆ 

ให้จำแค่ว่า ตัวไหนที่เคยโหลดแล้วสามารถโหลดใหม่ได้ฟรี ให้ดูตรงตัวราคานั่นแหละ ถ้าเคยโหลดหรือซื้อไปแล้วเลขบอกราคามันจะหายไป

แล้วก่อนจะฟอแมตคอมฯ ทำไมไม่เข้าไปแบ็คอัพไฟล์ ipa ทั้งหลายออกมาก่อนล่ะครับ จะได้ไม่ต้องเสียเวลานั่งไล่โหลดใหม่

ไม่ต้องไปไล่ดูใน purchased app หรอก ถ้าคนที่เคยโหลดแอพฯเยอะๆ หน้าจอมันจะค้างนานมาก

ให้ใช้วิธีกดค้นหาเอา แล้วก็ต้องล็อคอินก่อนด้วยนะครับ มันถึงจะอัพเดทให้ว่าอันไหนเคยซื้ออันไหนยังไม่เคย

มันไม่คิดเงินเพิ่มนะครับ ไม่ว่าจะใน purchase หรือจะซื้อข้างนอก รับประกันได้เลย

เวลาเน็ตอืดๆ ใน store บางทีมันก็ไม่ขึ้น download ครับ แต่ขึ้นเป็น ตังให้เราซื้อครับ
ถ้าเข้า purchesed เป็นรูป ก้อนเมฆ ชัวร์กว่าครับ เซิจหาได้เหมือนกัน
แถมมี not on this computer กดทีเดียวโหลดทุก app เลย

Attached Thumbnails

Edited by ohiyo, 15 February 2013 - 02:18 PM.

MicHaeL69

MicHaeL69

เด็กน้อยตาดำๆ พุงกลมๆ

• Moderators
  • LocationThailand

จะโหลดจาก purchase หรือจาก store หน้าหลักก็ไม่ต่างกันครับ ของที่เคยโหลดมาแล้วมันก็จำว่าโหลดมาแล้ว ไม่ได้เกี่ยวกับทางไหนชัวร์กว่าทางไหนครับ

legnoi

legnoi

1. app ที่ซื้อไปแล้วโหลดใหม่ได้มั้ยครับ เสียเงินหรือเปล่า : ได้ครับไม่เสียเงินครับ(ชัวร์ ผมฟอแมทบ่อย(ถึงบ่อยมาก))

2. app free อื่น จะกลับมามั้ยครับ : กลับครับ อะไรที่ได้มาตอนฟรี มันก็จะฟรีอย่างนั้น

3. ต้องไล่โหลดใหม่หมดเลยหรือเปล่าครับ : ใช่ครับ ก็เห็นบอกว่าหายเกลี้ยง~

4. แล้วถ้าเลือกจาก store ใน iphone เสียเงินมั้ยครับ : ไม่ครับ

ในกรณีที่แน่ใจว่าซื้อไปแล้ว(ก็ใช้มาแล้ว) แต่กลับเห็นว่ามันจะเสียตังค์(ส่วนมากมาจากเน็ตห่วย) กดซื้อไปเลยครับ มันไม่หัก เดี๋ยวมันก็บอกว่าเราเคยซื้อไปแล้วไม่คิดตังค์  :lol: 

*ที่แนะนำให้ไปดูในหน้าเพอเชสเพราะว่า จะได้จำได้ว่าซื้ออะไรไปมั่งครับ.. 

HackKingSoft

Member

ซื้อมาไม่มีทางหายครับ มันจะอยู่ใน Apple ID

แต่ข้อมูล Apps จะหายถ้าไม่ Sync กับ iTunes ในเครื่องที่จะไม่ Format หรือ Sync กับ iCloud

Edited by HackKingSoft, 15 February 2013 - 05:09 PM.

ohiyo

ohiyo

รายการซื้อ   dead space มา

เห็นไหม ได้app มาแล้ว แต่โหลดไม่ได้.JPG

app ในเครื่อง มีโหลดมาแล้ว

หน้า app store ไม่มี ไม่แสดงว่าซื้อแล้ว แต่แอปอื่นแสดงปกติ

Edited by ohiyo, 15 February 2013 - 10:57 PM.

ohiyo

ohiyo

apple ตอบมาครับ ใครบอกว่าไม่มีวันหายขอยืนยันว่า ไม่จริงครับ ผมหายมาแล้ว ok นะครับ

apple ตอบมา.JPG

Member

#ohiyo

คือกดโหลดมาตอนแจกฟรีใช่ไหมครับ (0.00 USD) ประมาณว่าปล่อยไปนานๆ มันจะหายไปหรือถ้าเราลบแล้วมันหายแจกต้องซื้อใหม่

ผมเคยประสบอยู่ App นึงกดโหลดตอนฟรี พอมันกลับมาเสียเงินแล้วจะมาโหลดใหม่ก็ขึ้น 0.99 USD แต่คิดว่าอืมยังไงก็ต้องใช้ซื้อซะเลย

แล้วพอกดซื้อก็ไม่มีรายการเก็บตังมาครับ  :P ไม่มีในใบบัตรเครดิตเลย (สรุปว่าไม่เสียเงินโหลดฟรี)

อันนี้ไม่รู้ว่ากรณีของผมพิเศษหรือเปล่า แต่ตามหลักที่ผมคิด Apps ที่ให้โหลดฟรีพอจะโหลดใหม่หรือปล่อยไปนานๆ แล้วมันกลับมาคิดเงินก็น่าจะคิดเงินนะ (ผมคิดประมาณว่าแจกฟรีครั้งเดียวที่โหลดตอนฟรีไม่ได้เข้า ID เลยว่ามี เพราะถ้าเป็นอย่างนั้นนักพัฒนาน่าจะเสียโอกาสหลายอยู่) แต่ไม่รู้สิผมเจอมาแล้วถ้ามีอีกผมก็คงจะลองกดซื้อครับเพราะผมจำเป็นทุก Apps :D

สุดท้ายต้องถามผู้เชียวชาญที่เคยขาย App ใน App Store แล้วรู้กฎหรือรูปแบบเรื่องการแจกฟรี การกลับมาเสียเงิน ว่าเรากำหนดได้ไหมว่าซื้อครั้งเดียวเท่านั้นหรือถ้าปล่อยไปนานๆ จะโหลดกลับไม่ได้ต้องซื้อ หรือเป็นบัคของ App Store ครั้งที่ผมโหลด App 0.99 USD ทำให้ผมไม่ต้องเสียเงิน หลายๆ ปัจจัยแต่ถ้ามีอีกผมจะลองดูแล้วจะมาถ่ายทอดประสบการณ์ครับ แต่โดยส่วนตัวให้ความเห็นว่า ยังไง Apps ที่ "ซื้อ (เสียเงิน)" ก็ไม่มีทางหายไปจาก ID "ยกเว้น" เขาจะถอด App ออก กรณีอื่น "ห้าม" นับครับ เพราะมันคือเงินเราครับ

Edited by HackKingSoft, 15 February 2013 - 11:49 PM.

ohiyo

ohiyo

#ohiyo

คือกดโหลดมาตอนแจกฟรีใช่ไหมครับ (0.00 USD) ประมาณว่าปล่อยไปนานๆ มันจะหายไปหรือถ้าเราลบแล้วมันหายแจกต้องซื้อใหม่

ผมเคยประสบอยู่ App นึงกดโหลดตอนฟรี พอมันกลับมาเสียเงินแล้วจะมาโหลดใหม่ก็ขึ้น 0.99 USD แต่คิดว่าอืมยังไงก็ต้องใช้ซื้อซะเลย

แล้วพอกดซื้อก็ไม่มีรายการเก็บตังมาครับ  :P ไม่มีในใบบัตรเครดิตเลย (สรุปว่าไม่เสียเงินโหลดฟรี)

อันนี้ไม่รู้ว่ากรณีของผมพิเศษหรือเปล่า แต่ตามหลักที่ผมคิด Apps ที่ให้โหลดฟรีพอจะโหลดใหม่หรือปล่อยไปนานๆ แล้วมันกลับมาคิดเงินก็น่าจะคิดเงินนะ (ผมคิดประมาณว่าแจกฟรีครั้งเดียวที่โหลดตอนฟรีไม่ได้เข้า ID เลยว่ามี เพราะถ้าเป็นอย่างนั้นนักพัฒนาน่าจะเสียโอกาสหลายอยู่) แต่ไม่รู้สิผมเจอมาแล้วถ้ามีอีกผมก็คงจะลองกดซื้อครับเพราะผมจำเป็นทุก Apps :D

ได้ redeem มาครับ ปล.app ที่ปล่อยฟรี อย่าง Asphalt 7  ก็ยังโหลดใหม่ได้อัพเดทใหม่ได้ แต่ dead space ของผมมันโหลดไม่ได้ครับ

Member

ได้ redeem มาครับ ปล.app ที่ปล่อยฟรี อย่าง Asphalt 7  ก็ยังโหลดใหม่ได้อัพเดทใหม่ได้ แต่ dead space ของผมมันโหลดไม่ได้ครับ

ถ้าเป็น ID ผมจะยอมลองกดซื้อดูให้ครับ  ;)

12inch

12inch

ป๋า

• Moderators
  • LocationSakon Nakhorn

มีหายครับ

ohiyo

ohiyo

ถ้าเป็น ID ผมจะยอมลองกดซื้อดูให้ครับ  ;)

ลองแล้วครับ มันมีหน้าต่างขึ้นมาว่า คุณต้องการซื้อ app นี้จริงๆใช้ไหม แล้วให้กด buy หรือ cancel (ใน itune บนคอมครับ)

auy_san

auy_san

Super Member

Dead Space ผมตอบไปแล้วในกระทู้ใหม่ที่คุณตั้งนะครับ

ส่วนการค้นหาใน Purchased App ผมไม่ใช้วิธีนี้เพราะมันทำให้เครื่องช้ามากๆ ผมมีแอพฯประมาณ 3 พันแอพฯน่ะครับ 

คือมันช้าตั้งแต่กดเข้าหน้า Purchses แล้วล่ะ พอสั่งให้มันค้นหามันก็กระตุกกึกๆ กว่าจะดึงเอาแอพฯที่ต้องการมาแสดงได้

ผมเลยเกลียดหน้านี้ไปเลยครับ คือก็เข้าใจถึงความสะดวกมันนะยิ่งถ้าโหลดหมดหมดยกแผงอันนี้ยิ่งสะดวก

แต่ส่วนใหญ่ผมจะโหลดเฉพาะอันที่อยากเล่น ไม่เน้นโหลดไปเก็บครับเพราะ SSD พื้นที่มันจำกัดจริงๆ

พูดแล้วก็บ่นหน่อยว่าเดี๋ยวนี้เกมที่ใหญ่ประมาณ 1GB ออกมาเยอะมาก MacBook เดือดร้อนไม่มีที่จะเก็บ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข