Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

ขอคำแนะนำเรื่องกล้อง Mirrorless ครับ

• Please log in to reply
35 replies to this topic

armz

armz

General Member

• LocationApple store
แต่ก่อนผมใช้ dslr 450 d ตอนหลังกล้องมีปัญหาไม่คุ้มค่าซ่อมเลยขายไปแล้ว ตอนนี้ผมมีงบ 2 หมื่นคิดอยากจะถอย กล้อง mirrorless แทน เน้นถ่ายทั่วไป พกไปเที่ยวต่างจังหวัด ถ่่ายรับปริญญาให้เพื่อนบ้างเป็นแบบงานอดิเรก เลยสนใจ sony nex ตัวไหนน่าเล่นที่สุดและเทียบเท่าประมาณ 60d cannon ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

oakki

oakki

ถ้าใจไป sonyแล้วก็อยากให้ดูๆ nex5n ราคาประมาณงบ
แต่อยากให้เอา nex5r มากกว่า

Edited by oakki, 26 January 2013 - 01:01 AM.

_darwin

_darwin

@DEV

กล้องดิจิตอลสมัยนี้ไม่หนีอะไรกันเท่าไรแล้ว มีแค่ชิ้นเลนล์ที่ยังต่างกัน เรื่องบอดี้ ผมว่าเลือกไปกันตามที่ชอบ อยากให้เลือกเลนล์ของมันเป็นเรื่องแรกมากกว่าตัวบอดี้
อีกไม่กี่ปี

ต้องแยกให้ชัด ไว้ถ่ายเล่น ไว้ถ่ายรับงาน ต้องแยกให้ชัด

เท่าที่ดู 5r ก็โอเคนะ แบบซิวๆ (แต่ถ่ายแบบจอสัมผัส ผมชอบถ่ายจากกล้องโทรศัพท์มากกว่า)
ถ่ายรูปมานานมากล่ะ บอกตรงๆ มันต้องมีกล้อง 2 ตัว ไอ้แบบตัวเดียวครอบจักรวาล มันประเภทครึ่งบกครึ่งน้ำ

t3kung

t3kung

• LocationLumlukka

แต่ก่อนผมใช้ dslr 450 d ตอนหลังกล้องมีปัญหาไม่คุ้มค่าซ่อมเลยขายไปแล้ว ตอนนี้ผมมีงบ 2 หมื่นคิดอยากจะถอย กล้อง mirrorless แทน เน้นถ่ายทั่วไป พกไปเที่ยวต่างจังหวัด ถ่่ายรับปริญญาให้เพื่อนบ้างเป็นแบบงานอดิเรก เลยสนใจ sony nex ตัวไหนน่าเล่นที่สุดและเทียบเท่าประมาณ 60d cannon ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เอาไปถ่ายหลายแบบแต่ไม่ได้ถ่ายงาน ก็ nex5r ครับ แต่ถ้าอยากได้อะไรมากกว่านี้อีกนิดก็ nex6 2 ตัวนี้ iso3200 เนียนๆ
http://www.fotorelax...p?topic=54924.0 << ลองอ่านดูประกอบการตัดสินใจ

tyong

tyong

Member

ลองดู EOS-M เป็นทางเลือกด้วยนะครับ

blue_wind

blue_wind

Advanced Member

• LocationBangkok, Thailand
รอ EOS-M2 ครับ

_darwin

_darwin

@DEV

กล้องดิจิตอลในราคาไม่แพงและให้ภาพสวยในสายตานักถ่ายภาพจริงๆจะเป็น Ricoh GXR ครับ
ใช้กล้องดิจิตอลให้หมดก่อน แล้วลองใช้รุ่นนี้ดู

ตา และ ประสบการณ์ มันต้องสั่งสม ไม่สามารถถ่ายทอดมรดกให้แก่กันได้

microcontroller

microcontroller

Newbie

นี่ผมกำลังคิดอยู่ว่าจะไปสอยEOS M อยู่เหมือกันตัวBody+fix22+adapterราคา21900แล้วก็ซื้อkitแยกอีกทีนึงราคารวม ๆ แล้ว26500 ผมยังเริ่มลังเลเลยตอนนี้ก็เลยยังไม่ได้ซื้อมาขอความเห็นด้วยอีกคน

_darwin

_darwin

@DEV

นี่ผมกำลังคิดอยู่ว่าจะไปสอยEOS M อยู่เหมือกันตัวBody+fix22+adapterราคา21900แล้วก็ซื้อkitแยกอีกทีนึงราคารวม ๆ แล้ว26500 ผมยังเริ่มลังเลเลยตอนนี้ก็เลยยังไม่ได้ซื้อมาขอความเห็นด้วยอีกคน

แต่ล่ะคนมองสิ่งตรงหน้าไม่เหมือนกันครับ หากล้องที่เหมาะและถูกใจเราใช้ให้ได้ก็พอแล้ว มีฝีมือ ไม่ว่ากล้องอะไรเลนล์อะไร ผลงานภาพมันแสดงออกมาเองบนภาพถ่ายนั้นแหละครับ
ตราบใดที่คิดว่ามันเป็นกล้องถ่ายภาพ ตราบนั้นมันก็แค่เป็นกล้องถ่ายภาพ

หากมองให้มันเป็นเครื่องเก็บอารมณ์ได้เมื่อไร นั้นแหละความแตกต่าง
อย่ามองสิ่งที่เราถืออยู่ครับ ให้มองสิ่งที่เห็นข้างหน้า และหาจุดสนใจเอามาเก็บไว้ จะทำให้ถ่ายภาพด้วยกล้องห่วยแตกได้สนุก

hoilodonline

hoilodonline

ต้องดูว่าอยากได้กล้องไปใช้งานแบบไหนครับ หวังผลหรือถ่ายเล่น
ถ้าต้องการรูปดีๆ ถ่ายงานหวังผล กล้องรุ่นโปรหรือบิกินเนอร์ก็ยังเป็นทางเลือกที่ดี
ถ้าอยากถ่ายรูปเล่น ผมใช้สมาร์ทโฟนอย่างเดียวครับ
ผมไม่เคยเห็นประโยชน์ของกล้องคอมแพคหรือมิเรอเลส หรือพวกกึ่งๆเลย เพราะเอาจริงๆจะถ่ายให้ดีๆก็สู้พวกที่มันสร้างมาเพื่อสิ่งนั้นไม่ได้ กลับกันถ้าจะเอาไปถ่ายเล่นก็ต้องพกนู่นนี่เป็นภาระอีก ไม่ได้เกิดความสบายจริงๆเลย เว้นแต่คุณไม่ใช้สมาร์ทโฟนและพร้อมจะมีสัมภาระเวลาไปไหนมาไหนตลอดเวลา

ผมเชียร์ DSLR หรือสมาร์ทโฟนเท่านั้นครับ ฮาาา

Tee+...Lek

Tee+...Lek

Super Member

• LocationTempe, Arizona, USA
ง่า ทำไมไม่มีคนแนะนำระบบ Micro 4-3 เลยอ่ะ แม้ว่า Nikon และ Canon จะเริ่มลงมาทำตลาดบ้าง แต่ระบบ Micro 4-3 นี่บุกเบิกกล้อง Mirrorless เลยนะครับ แถมมีพันธมิตรเยอะกว่าด้วย ทั้ง Olympus, Panasonic และอีกหลายๆ เจ้า แถมคุณภาพก็ไม่ได้ด้อยกว่า D-SLR เต็มๆ เลย

ถ้าถามผมที่เชื่อชอบ Olympus เป็นการส่วนตัว ตามความต้องการของเจ้าของกระทู้ผมคงเลือก PEN Serie อ่ะครับ เพราะหน้าตามันน่ารักดี ตัวไม่ใหญ่มาก แต่ถ้าเลือกเอาตามที่ใจอยากได้ ผมชอบ Olympus E-M5 (กล้องระดับโปร แต่ Mirrorless) อิ อิ

ผมเห็นด้วยกับคุณ _darwin นะ ผมมองว่าการถ่ายภาพคือการเก็บ "ความทรงจำ" หรือ "หยุด" ช่วงเวลานั้นไว้ แน่นอนว่าอุปกรณ์ยิ่งดีเท่าไหร่ มันก็ยิ่งช่วย แต่ถ้าคุณไม่ได้เข้าใจถึง "อารมณ์" ตรงนั้น ผมว่าอุปกรณ์ดีขนาดไหนก็ไม่ช่วยนะ และผมเองถ่ายรูปเป็น "งานอดิเรก" ฉะนั้นอุปกรณ์ระดับ Pro ไม่จำเป็นสำหรับผม นอกจากนี้ผมก็ไม่ได้ถ่ายรูประดับเทพ แต่ผม "ชอบ" การถ่ายรูปเท่านั้นเอง

ปล. ปัจจุปันผมรักเจ้า E-620 ของผมอยู่เลย

NichKann

NichKann

Super Member

เข้ามาโปร Olympus ครับ

:D

PEN E-PL series ก็ดีนะ

_darwin

_darwin

@DEV

คนที่ถ่ายภาพเป็น ไม่ขึ้นกับอุปกรณ์นะ ต้องดูตัวเราครับว่า เราเข้าใจกล้องมันดีพอหรือยัง กว่าเราจะเลือกกล้องที่คู่ควรกับเราได้ มันต้องผ่านมือเยอะเหมือนกัน
และเมื่อถึงจุดๆหนึ่งที่เค้าพูดกันว่า " สูงสุด คืนสู่สามัญ " นั้นแหละ
จับกล้องอะไรก็ถ่ายได้ดีหมดครับ

มันเป็นเช่นนั้นจริงๆครับ ฉะนั้น... เล่นไปให้สุด ให้มันสุดก่อน ให้มันหายคาใจไปครับ
อย่ายึดติด จำไว้ว่า ต้องไม่ยึดติด

" no border, no frame "

MinDesign

MinDesign

Member

จากที่พี่ armz ถามมา ผมเดาว่าใจคงไป sony แล้ว

ถ้าเป็นแบบนั้น ผมว่า nex5 ที่พี่ๆแนะนำก็น่าสนครับ (แต่ใจผมเชียร์ เอา nex6 ดีกว่า เพิ่มอีกหน่อย)

แต่ถ้ายังไม่ได้ดูยี่ห้ออื่นเลย ผมเองอยากแนะนำ oly ฮะ

ตัวใหนก็ได้ฮะที่ออกหลัง om-d (จริงๆอยากเชียร์ om-d แต่ไม่ตรงกับงบพี่)

ประโยชน์ของกล้อง mirrorless คือมันเบา และได้คุณภาพของภาพเทียบเท่าได้กับรุ่นบิกินของ dslr แน่นอนครับ

อยากให้พี่ไปลองตามร้านก่อน เอา mem ไปด้วย ขอเค้ารองจับรองถือหลายๆตัว (รองเลนส์ที่เราเล็งๆไว้กับยี่ห้อนนั้นๆด้วยยิ่งดี) แล้วดูว่าตัวใหนเราถนัดสุดในการควบคุม

กลับมาเปิดภาพดู ดูว่าเราชอบลักษณะสีของยี่ห้อใหนที่สุด เอาเรื่องการควบคุมกับสีสรรค์มาบวกลบกันดู แล้วค่อยตัดสินใจครับ

ขออณุญาติลง link ไว้ให้พี่ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ mirrorless ของ sony ครับ

http://www.thaidphot...isplay.php?f=15

ส่วนอันนี้ของ oly ครับ อยากให้พี่อ่านที่พี่ Omer ตอบครับ

http://www.thaidphot...1292&#38;page=2

ผมเห็นด้วยกับพี่ _darwin ตอบครับ กล้องมันแค่เครื่องมือครับ

คนใกล้ตัวผมก็ใช้ m4/3 รับงานเยอะอยู่ครับ

ขอให้ได้กล้องถูกใจครับ :guitar:

Edited by MinDesign, 26 January 2013 - 04:29 PM.

oakki

oakki

EOS M โฟกัสช้านะครัย คิดดูดีๆ ช้ากว่า Nexเยอะมากๆ แต่ไฟล์ดีมาก ผมใช้ EOS M อยู่เพราะมีเลนส์แคนน่อนเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว

armz

armz

• LocationApple store
ขอบคุณทุกคำแนะนำมากนะครับ ^^

st_extreme_nd

st_extreme_nd

Member

ตอนนี้ผมใช้ Nex5N อยู่ครับ...
ตอนที่ซื้อ เลือกระหว่าง Nex5N, Olympus EPL3 และ Nikon 1V,S
ตัดสินใจอยู่ 2 อาทิตย์ เข้า-ออกร้านกล้อง จนเค้าเบื่อหน้า
สุดท้ายสอย Nex5N มา เพราะ จอ Touch Screen แตะ Focus (เหมือนใช้มือถือถ่ายนะคับ)
กับความสวย แค่นั้นจริงๆ

และพอซื้อมาไม่ผิดหวังจริงๆครับ ข้อดีของมันคือ
1. มี Mode Toy ให้เล่น เป็นเหมือน Filter ต่างๆ นะคับ...
2. iso สูงๆ Noise ไม่เยอะเท่า D90
3. เบาหวิว พอกลับมาจับ D90 หนักชอบกล
4. จอหงายขึ้น ลง ได้ แต่พับแล้วหันมาถ่ายตัวเองไม่ได้

ข้อเสีย
1. External Flash ไม่มี Flash ในตัว แต่มีแถมมาให้
2. ใช้ Flash ชาวบ้านไม่ได้ เพราะตัว Connecting มันเหลี่ยมๆ

เพราะตอนซื้อราคามันใกล้ๆ กัน (ผมซื้อตอนอยู่เมกา $498)

อันนี้คือตัวอย่างรูปนะครับ... ไม่ได้แต่งอะไรเพิ่ม ทำอย่างเดียวคือ Resize แล้วก็ใช้ Mode A นอกนั้น Auto หมดคับ...

แต่ถ้าให้ซื้อตอนนี้ของ Nex-5R เพราะ Load Filter เพิ่มได้ ^^ อิอิอิ

tnu

tnu

Member

ใช้ Lumix เพราะมันมี adapter ให้ใส่เลนส์ของ Leica ได้ :thumbsup:

goodkill

goodkill

ผมใช่G5 แปลกใจว่าทำไมไม่ค่อยมีคนพูดถึงเท่าไร นี้เป็นกล้องตัวที่2ของระบบmirrorless ของผมและฮะ

สำหรับที่เลือกเพราะช่องมองภาพตัวนี้ใหญ่สุดในบรรดา4/3 isoอาจจะทำได้ไม่ดีมากแต่รับได้ ที่ชอบคือการจับถือตัววงล้อปรับfและชัตเตอร์สปีด ตัวomdต้องยกมือออกมานิดๆเลยไม่ค่อยปลื้ม

ภาพผมให้โอลี่ดีกว่าแต่ผมคิดว่าการจับถือมันทำให้เราได้ภาพเลยมองว่าสำคัญกว่า

Nexเมนูมันเข้าใจยากครับสำหรับผม

12inch

12inch

ป๋า

• Moderators
  • LocationSakon Nakhorn
ถ้าเป็นผม m4/3 มีอนาคตกว่า nex

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข