Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

ขั้นตอนทำสเต็กรับประทานเองแบบง่ายๆ

• Please log in to reply
38 replies to this topic

_darwin

_darwin

@DEV

1. นำเนื้อหมูที่มักและเตรียมไว้ออกมาใส่จาน

2. ใส่จานที่เตรียมไว้

3. นำเข้าเตาไมโครเวฟ (ต้องเป็นรุ่นที่ย่างได้นะครับ)
ตั้งเวลา 3 นาที

4. เมื่อครบ 3 นาทีแล้ว นำออกมากลับเนื้ออีกด้าน แล้วนำเข้าอบย่างในเตาต่ออีก 3 นาที

5. พร้อมโดนกินล่ะ ฮรีๆๆ

จาก พ่อครัวจำเป็นคร้าบบ

errin

errin

ไม่ใช่ ป๋า!!!

ระวังไม่สุกนะครับ ไมโครเวฟมันทำแค่อุ่น ถ้าเอาชัวใช้กระทะดีกว่าครับแล้วปิดฝาเปิดไฟเบาๆ

_darwin

_darwin

@DEV

ระวังไม่สุกนะครับ ไมโครเวฟมันทำแค่อุ่น ถ้าเอาชัวใช้กระทะดีกว่าครับแล้วปิดฝาเปิดไฟเบาๆ

ได้รับการตรวจความสุก (และอร่อย) จาก darwin เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ อิอิ
ปล. เตาไมโครเวฟเป็นรุ่นเน้นการย่างโดยเฉพาะครับ

path2544

path2544

ป๋า

อารมณ์นี่มัน เหมือน เมียทิ้งให้อยู่บ้านคนเดียวเลย :harhar: :harhar: :harhar:

_darwin

_darwin

@DEV

อารมณ์นี่มัน เหมือน เมียทิ้งให้อยู่บ้านคนเดียวเลย :harhar: :harhar: :harhar:

555 ฝึกไว้ครับ ฤดูปิดเทอม เป็นช่วงมหาโหดของผมเลยง่ะ ต้องต่อสู้กับบรรดาลูกๆอ่ะ แค่คิดก็เหนื่อยแล้ว เอิกๆๆ

path2544

path2544

ป๋า

555 ฝึกไว้ครับ ฤดูปิดเทอม เป็นช่วงมหาโหดของผมเลยง่ะ ต้องต่อสู้กับบรรดาลูกๆอ่ะ แค่คิดก็เหนื่อยแล้ว เอิกๆๆ

ดีครับ แบบนี้ ถึงฤดูท่องเที่ยว ภรรยาท่านจะได้ ซื้อทัวร์ เที่ยวยาวๆ ได้อย่างวางใจ กร๊ากๆๆ (มีประสบการณ์)

Pondper

Pondper

Advanced Member

พี่นี่นอกจากจะสร้างกิเลสเรื่องของเล่นแล้ว ยังสร้างภาวะหิวให้อีก ว่าแต่เตาแบบย่างได้นี่แพงไม๊ครับ เดี๋ยวนี้ไม่เคยไปดูพวกไมโครเวฟเลย

_darwin

_darwin

@DEV

ดีครับ แบบนี้ ถึงฤดูท่องเที่ยว ภรรยาท่านจะได้ ซื้อทัวร์ เที่ยวยาวๆ ได้อย่างวางใจ กร๊ากๆๆ (มีประสบการณ์)

555+

จริงๆมีหม้อไฟฟ้าจะรีวิวนะ ไว้ว่างๆจะทำข้างต้มหมูให้กิน 555

หนูแจ๊สเหลืองอ๋อย

Super Member

"

ใช่เลย....อย่าให้เค้ารู้ว่าเราทำเป็น อย่าทำเอง ให้ภรรยาทำให้ตลอดดดดดด....555

_darwin

_darwin

@DEV

พี่นี่นอกจากจะสร้างกิเลสเรื่องของเล่นแล้ว ยังสร้างภาวะหิวให้อีก ว่าแต่เตาแบบย่างได้นี่แพงไม๊ครับ เดี๋ยวนี้ไม่เคยไปดูพวกไมโครเวฟเลย

ไม่แพงครับ SAMSUNG ครับ (ยี่ห้อนี้อีกแล้ว) ผมชอบทานสเต็ก + เบียร์สักกระป๋อง อะไรแบบนี้ ผมก็เลยหามาใช้ (วันนั้นได้หม้อไฟฟ้ามาใบหนึ่งอีก) เห่อๆ อารมไหนก็ไม่รู้วันนั้น

_darwin

_darwin

@DEV

"

ใช่เลย....อย่าให้เค้ารู้ว่าเราทำเป็น อย่าทำเอง ให้ภรรยาทำให้ตลอดดดดดด....555

ช้าไปแล้วครับ เดี๋ยวนี้หน้าที่ผมหุงข้าวอ่ะ

Edited by _darwin, 15 January 2013 - 11:53 AM.

ช้าไปแล้วครับ เดี๋ยวนี้หน้าที่ผมหุงข้าวอ่ะ

มันอาจเป็นจุดเริ่มต้น แล้วอะไรต่อมิอะไรจะตามมาเรื่อย ๆ สุดท้ายภรรยาคุณพี่จะว่างมว๊ากกกกก....5555

Donttellpapa

Donttellpapa

General Member

ผมเห็นรูปสองนึกว่ากินได้แล้วซะอีก ฮาๆ
รุ่นที่ย่างได้นี้ เป็นยังไงครับ

เคยดูในทีวี การใช้ไมโครเวฟทำอาหารนี้ต้องระวังการต้มของเหลวนะครับ

http://en.wikipedia....ki/Superheating

_darwin

_darwin

@DEV

รุ่นย่างได้ มันจะมีเตาไฟฟ้าอยู่ด้านบนครับ จะเปลื้องไฟหน่อย มากกว่ารุ่นทั่วไปน่าจะสองเท่ากว่าครับ
เรื่องการใช้เตา เราต้องอ่านคู่มือให้เข้าใจครับ และในคู่มือมันดันมีการทำสเต็ก ก็เลยจัดซะเลย 555

Edited by _darwin, 15 January 2013 - 12:08 PM.

path2544

path2544

ป๋า

มันอาจเป็นจุดเริ่มต้น แล้วอะไรต่อมิอะไรจะตามมาเรื่อย ๆ สุดท้ายภรรยาคุณพี่จะว่างมว๊ากกกกก....5555

ผมขอคัดค้านครับ ไม่ว่างครับ เค้าจะเอาแผนที่ มากาง แล้วก็เอาดินสอมา 1 ด้าม แล้วก็หลับตา แล้วบรรจงจิ้มลงไปที่แผนที่ ครับ ลงไปตรงไหน เค้าก็จะไปซื้อทัวร์ตามนั้นครับ

_darwin

_darwin

@DEV

555 หากมีเวลาว่างมานั่งจิ้มแผนที่ไปไหนๆได้เนี้ย จะสุดยอดเลย ต่อให้ช่วยกันเต็มมือกันทั้งสองคน มันก็ไม่ได้ว่างเลย
อยากมีเวลาว่างแบบนั้นบ้างเหมือนกัน

จิ้มแผนที่แล้วทำอาหารไปนั่งปิคนิคกินกัน (โอ๊ะ...ก็ต้องทำอาหารอีกสินะ)

white_Jr.

white_Jr.

• LocationBangkok
บอกสูตรเครื่องปรุง หมักสเต็ก ได้ไหมครับ หมักนานไหม ขอบคุณครับ

ultimateohm

ultimateohm

Newbie

บอกสูตรเครื่องปรุง หมักสเต็ก ได้ไหมครับ หมักนานไหม ขอบคุณครับ

กำลังจะถามอยู่เหมือนกัน #น่ากิน ขอบคุณครับ

mind

mind

ป๋า

• Locationlampang

คุณ_darwin จะได้เป็นแม่บ้านสมบูรณ์แบบ ทำกับข้าว เลี้ยงลูก ดูแลบ้านเต็มที่ :lol:

เป็นคนทรมานกระเพาะเพื่อนๆยามกลางคืนดีนัก

Edited by mind, 15 January 2013 - 04:08 PM.

t3kung

t3kung

General Member

• LocationLumlukka

จริงๆไมโครเวฟปกติก็ไม่ได้ทำแค่อุ่นนะครับ อย่างมาม่ากับไมโครเวฟ แบบนี้ก็ไม่เรียกว่าอุ่นนะครับ
ส่วนเอาเนื้อหมูใส่ไมโครเวฟ ผมเคยทำ มันจะสุกจากข้างในก่อนครับสำหรับหมูชิ้นใหญ่ๆ แต่ผล คือมันไม่อร่อย (ฝีมือไม่ดี)
ด้วยเหตุนี้ คนทั่วไปถึงนิยมเอาไมโครเวฟมาอุ่นอาหารซะมากกว่า

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข