Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

ซื้อ imac 27inch 3TB มาแต่ลง bootcamp ไม่ได้ ทำไงดีครับ

• Please log in to reply
20 replies to this topic

Kuyabitar

Kuyabitar

Newbie

ซื้อ imac 27inch 3TB ตัวใหม่ล่าสุดมา แต่อยากเล่นเกมด้วย ในฝั่ง window มึคนแนะนำว่าถ้าอยากเล่นเกมให้ได้ อรรถรสที่สุด ให้่ใช้ bootcamp
แต่หลังจากซื้อมา ปรากฎว่า ไม่สามารถลง bootcamp ได้ (อ่านแล้วมันขึ่นประมาณนี้ครับ)

รบกวนผู้รู้และ กูรู ทั้งหลายช่วยให้คำแนะนำหน่อยครับว่า จะทำยังไงให้ฝันผมเป็นจริงที (เล่นเกมใน window ได้)

Kuyabitar

Kuyabitar

Newbie

ขอโทดนะครับ จะเป็นพระคุณมาก ถ้าอธิบายแบบ ละเอียเและง่ายๆครับ

ผมมือใหม่ หัดเล่น mac แหะๆๆ

ezy

ezy

l!ve like spirit

• Locationพระนครบางกอก สวนบางมด
ถ้าจะทำตอนนี้เลยอาจจะยากสำหรับมือใหม่ครับ แนะนำว่ารอ Software Update ว่า Apple จะแก้เรื่องนี้ให้เมื่อไรครับ

Stp2000

Stp2000

ป๋า

• LocationNonthaburi, THA
ผมคิดว่าแทบเป็นไปไม่ได้เลย ข้อมูลในลิงค์นี้ http://www.wdc.com/g...id=6&language=1 ชัดเจนมาก แต่เรื่องนี้มันก็แปลกนะ เพราะ OS X บู๊ตด้วยโครงสร้างพาร์ติชันแบบ GUID ซึ่งกับ Windows 7/8 x64 สามารถบู๊ตระบบบนฮาร์ดดิสก์ขนาดใหญ่กว่า 2 TB ไม่มีปัญหา

ถ้าดูจากตาราง ออกแนวว่าปัญหาน่าจะเกิดจากตัว Boot Camp Assistant เองหรือเปล่า จะต้องรอ Softare Update อย่างที่คุณ ezy บอก หรือไม่ Apple ก็เมินเฉยเรื่องนี้ไปซะ

ezy

ezy

• Locationพระนครบางกอก สวนบางมด
วิธีที่เขาทำกันตอนนี้คือลดขนาดพาร์ทิชั่นของ OS X ให้เหลือ 2 TB แล้วไม่แน่ใจว่าหั่นจากพื้นที่ 2 TB นั้นเป็น FAT32 แล้วถึงบูตไปติดตั้ง หลังจากนั้นค่อยสร้างพื้นที่อีก 1 TB ไว้ให้ OS X ใช้

แค่อ่านก็คงไม่เหมาะกับมือใหม่แล้วหล่ะ

Erokoku

Erokoku

ป๋า

แปลข้างบนให้มือใหม่อ่านละกัน+เพิ่มให้นิดหน่อย
1. รอแอปเปิ้ลอัพเดรดซอร์ฟแวร์ให้ ซึ่งไม่รู้ว่าเมื่อไหร่
2. จัดการในระดับ Harddisk เองใหม่ ซึ่งไม่ยากจนเกินไป
3. รอคนทำเป็นว่างทำให้ ในเวปนี้น่าจะมี
4. ขาย ซื้อเครื่องใหม่ให้ขนาด HDD เล็กลงครับ (ดูวุ่นวาย แต่ผมว่าก็เวริคนะ)

ezy

ezy

ก็เป็นเรื่องที่ช่วยได้ลำบากนะ เพราะ Apple เขาก็เขียนข้อความเตือนไว้แล้วตอนสั่งซื้อ แต่ข้อความมันก็ดันไปหลบอยู่ใน Learn more

ข้อความนั้นคือ Note: Boot Camp is not supported on the 3TB hard drive at this time.

สรุป คือ Apple ก็ไม่ได้ทำให้ข้อความเตือนชัดเจน ส่วนผู้ซื้อก็ไม่ได้อ่านให้ละเอียดครบถ้วน

Erokoku

Erokoku

ป๋า

ถ้าซื้อกับ Online Store น่าจะขอตังคืน หรือเปลี่ยนตัวได้นะ

ezy

ezy

ผมว่าถ้าสเปคที่จัดมาดีขายต่อแถวนี้อาจจะมีคนสนใจนะ เพราะสั่งมาใหม่รอเป็นเดือนครับ

หนูแจ๊สเหลืองอ๋อย

หนูแจ๊สเหลืองอ๋อย

Super Member

.

เรื่องของเรื่องคือ Boot Camp is not supported on the 3TB hard drive at this time. ครับ แนะนำลองโทรไปถามที่ apple ครับ ว่าขอ refund พร้อมกับจะสั่งตัวใหม่ที่ลง boot camp ได้ด้วยจะได้ไม๊อ่ะครับ ไม่ลองก็ไม่รู้นะ คุยภาษาไทยก็ได้ครับมีคนคุยไทยได้ที่นั่นครับ

_darwin

_darwin

@DEV

ลองลง Paralles ใช้งานเล่นดูก่อนก็ได้ครับ หากไม่คิดจะ Return/Refund
หากแต่เป็นผมๆ จับ format ใหม่หมดแบ่งเป็น 2 partition อย่างไม่ต้องสงสัย

อันความจริง OS ตัวไหนๆก็มีปัญหากับ HDD 3TB ทั้งนั้น เพียงแต่ Linux เค้าลงแบก /boot กันแต่แรกอยู่แล้ว
กับวินโดว์ไม่เคยลองเหมือนกัน ไม่แน่ใจ

panutsss

panutsss

General Member

แนะนำ Paralles คิดว่า Work สุดนะครับ // แต่เห็นบอกจะเอาไว้เล่นเกมผมคิดว่าคงไม่เหมาะเท่า bootcamp แต่ยังพอไปวัดไปวาได้นะ เล่นพลางรอเผื่อ apple จะ Update ครับ

oakki

oakki

ขอถามเป้นความรู้ ทำไมHDD 3TB มันถึงมีปัญหาเหรอครับ

ผมซื้อ HDD External 3 TB มา แบ่งพาติชั่น ในวินโด้ก็ไม่ได้เหมือนกัน ได้ 1TBกว่าๆ ไดร์ฟนึง 7ร้อยกว่าGBไดร์ฟนึง แต่พื้นที่เหลืออีก 7ร้อยกว่าGB ทำอะไรกับมันไม่ได้เลย สร้างเป็นไดร์ฟไม่ได้

_darwin

_darwin

@DEV

BIOS มันยังไม่รองรับเท่าไรครับ หากใส่พวก NAS ก็ใส่ได้ (แต่ก็ต้องเช็ครุ่นด้วย) การอ้าง address มันยังไปไม่ถึง 3TB กันเป็นส่วนใหญ่ครับ และอันที่จริง ผมก็ไม่แนะนำให้ใช้ต่อลูกเกิน 2TB เลยด้วยซ้ำ

การใช้พื้นที่ใหญ่ๆในพื้นที่เดียวกัน ส่วนใหญ่เค้าใช้ RAID หรือทำ VLM กันทั้งนั้นครับ ไม่งั้นเจอปัญหามากมาย

Stp2000

Stp2000

ป๋า

• LocationNonthaburi, THA
PC ถูกยึดติดกับระบบ BIOS มาตลอด และข้อจำกัดของ BIOS อย่างหนึ่งคือการปัญหาการอ้างอิงความจุฮาร์ดดิสก์มากกว่า 2 TB ซึ่ง Mac พ้นปัญหานี้มานานแล้ว เพราะใช้ระบบ EFI

Windows 7 ขึ้นไปก็รองรับ EFI แล้ว โดยต้องใช้กับรุ่น 64 บิตเท่านั้น แต่ PC ส่วนใหญ่ยังคงเป็น BIOS มีเฉพาะเมนบอร์ดรุ่นใหม่ไม่เกิน 2 ปีที่เพิ่งเปลี่ยนมาเป็น EFI

แต่ปัญหา Boot Camp ไม่น่าจะเกี่ยวกับ BIOS เพราะ Mac ใช้ EFI มานานแล้ว ตามรูปที่ผมแนบไว้ซึ่งก็ตรงตามนั้น Mac ใช้งานได้แน่นอน ปัญหาคงเกิดจากแอพพลิเคชัน Boot Camp Assistant นี่แหละ ไม่รู้ว่า Apple ออกแบบไว้อย่างไร อาจลืมเผื่อปัญหาความจุสูงกว่า 2 TB มั๊ง เดานะ

_darwin

_darwin

@DEV

PC ตอนนี้ใช้ UEFI และทั้ง EFI & UEFI ต่างก็เป็นของ Intel ที่ออกแบบกำหนดสเปคมาให้หมดครับ สำหรับเมนบอร์ดรุ่นใหม่ของ PC จะเป็น Dual BIOS กันหมด
อันที่จริงทั้ง BIOS และ UEFI มันไม่ได้ต่างกันในด้านการใช้งานหรอกครับ มันก็โปรแกรมควบคุมฮาร์ดแวร์ระดับ firmware mainboard ด้วยกันทั้งนั้น ต่างกันแค่ลักษณะโปรแกรมและฟีเจอร์ที่แตกต่างกัน

ทั้งสองต่างมีข้อดีและข้อเสียด้วยกันทั้งคู่

t3kung

t3kung

• LocationLumlukka
ปัญหาคงอยู่ที่ Boot Camp Apple ทิ้งขว้างมานาน
นี่เพิ่งถอย WD red 3TB มาใส่ nas เหมือนกัน ดีไม่มีปัญหา

sum1

sum1

Member

ตอนแรกผมก็ลังเลอยู่ แต่สรุปสั่งเป็น Fusion Drive 1TB มาใช้แทนลง Bootcamp เล่นเกมส์ลื่นได้ไม่มีปัญหานะครับ ตอนนี้ใช้อยู่โอเคมากเลยครับ

GOoGol

GOoGol

Advanced Member

ตามความเข้าใจ

ติดตั้งวินโดวผ่าน bootcamp ให้ถือว่าแมคใช้ BIOS ครับ ไม่ใช่ EFI น่าจะเรียกเป็น BIOS Emulation มีการสร้างระบบ hybrid GPT/MBR ขึ้นมาครับ ซึ่งข้อจำกัดคืออ้างอิงเนื้อที่ได้แค่ 2.2 TB (2TiB) (สำหรับ sector ขนาด 512 bytes) ข้อจำกัดที่ว่าจึงติดมาเมื่อใช้ Bootcamp ด้วย และ MBR partition table ที่สร้างล่วงหน้าเก็บ primary partition ได้แค่ 4 partitions ในอดีตที่เราเห็นมากกว่า 4 ได้ก็เพราะมันเป็นใช้ extended partition แล้วสร้าง logical partition ขึ้นมา แต่ว่า GPT ใครเขาจะไปสร้าง logical partition กัน

สำหรับ Mac มี partition มาแล้วคือ EFI system partition, Recovery HD และ Mac OS partition แล้วก็เหลือที่ให้ bootcamp แค่ 1 ที่ สำหรับ OS X 10.7 ขึ้นไป (ถ้าเป็น Snow Leopard ก็ไม่มี recovery partition  = เหลืออยู่ 2 ที่นั่งว่าง)

ดังนั้นข้อเสนอของผมคือ แบ่งพาร์ทติชันใหม่ครับ โดยให้ partition ของ bootcamp อยู่ลำดับ 4 นับรวม EFI System partition และ recovery ด้วย โดยเนื้อที่ของทั้งสี่ไม่เกิน 2.2 TB ครับ ไม่ต้องพอดีมาก เดี๋ยวต้องทำใหม่ ไดร์ฟที่ห้าจะไม่สามารถ access จาก windows ได้ครับ

มันจะโชว์ disk identifIer คือ disk0s4 ครับ จากนั้นติดตั้งวินโดวส์โดยการบูทผ่านแผ่นหรือสื่ออื่นๆ ครับ

มันพอมีวิธีติดตั้งแบบใช้ EFI อยู่ แต่ไม่สมบูรณ์ และไม่ใช่ทุกเวอร์ชันของ Windows ที่รองรับ อีกทั้ืงวินโดวส์สนับสนุน UEFI ไม่ใช่ EFI ที่ Macintosh ใช้ ผมไม่มั่นใจในรายละเอียดว่าต่างกันขนาดไหน ดังนั้นการที่ปัญหาจะหมดไปคือ Apple เปลี่ยนมาใช้ UEFI และใช้ GUID Partition table แทนระบบ hybrid แบบที่ทำตอนนี้ แล้วก็ต้องบังคับติดตั้ง Windows 64-bits ด้วย ซึ่งเราจะโทษแอปเปิ้ลอย่างเดียวไม่ได้ ต้องเข้าใจว่าตอน bootcamp ออก Windows เพิ่งเริ่มบูทจาก GPT บนเครื่องที่ใช้ UEFI ได้ ดังนั้นที่ Apple ทำแบบนี้ก็ไม่แปลกอะไร (ดูรายละเอียดในส่วนของ Boot support ในรูปด้านล่าง)

Screen Shot 2556-02-14 at 6.14.05 AM.png Screen Shot 2556-02-14 at 6.13.53 AM.png

คงจะมีเพื่อนๆ ที่เชี่ยวชาญสอนทำต่อไป

ป.ล. EFI partition ของแมคมีแต่ความว่างเปล่า เนื้อหาอยู่บน EFI

Edited by GOoGol, 14 February 2013 - 06:24 AM.

sttdvt

sttdvt

Member

แล้วถ้ากรณีให้ External HDD ทั้งลูกเป็นไดรฟ์ที่ติดตั้ง Windows อะครับ ยังจะมีปัญหากับ HDD 3TB อยู่ไหม?

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข