Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

แจ้งเตือน!!! ระวังโดน Hack Apple ID

• Please log in to reply
11 replies to this topic

chorwit

chorwit

Member

ขออนุญาตคัดลอกเนื้อหามาจาก pantip.com นะครับ ผมเคยเจอเหมือนกัน แต่ดีที่ไหวตัวทันเพราะชื่อเวบมันแปลกๆ

อ้างอิงจากกระทู้นี้ ที่อ้างว่าเปลี่ยน Apple ID ไปเป็น Japanease แล้วสามารถ load Lince sticker จากญี่ปุ่นได้ฟรี
http://www.getapple....p?f=29&t=176607

แล้วจากวิธีทำจะให้ click เข้าไปที่ link นี้
http://www.apples.thmy.com
(ปัจจุบัน web นี้ถูก report โดย Chrome แล้วก็ Safari แล้วว่าเป็น web phishing! แต่ว่าถ้าเปิดด้วย ipad/iphone จะไม่เห็น คำเตือนนี้!!!)

ถ้าดู adress ก็จะรู้แล้วว่ามันแปลกๆ แต่เมื่อคืนผมทำใน iphone จอมันเล็กๆ เลยข้ามรายละเอียดตรงนี้ไป สรุปใคร sign in เข้าไปก็จะเสีย user name และ password ไปเลย
หน่ำซ้ำมันให้ verify credit card!!!!!! ดันใส่ code เข้าไปอีก เสร้จโจร!!
!!!อันนี้ผมพลาดครั้งยิ่งใหญ่ ไม่อยากให้ใครเสียโง่อย่างผมอีก เลยต้องมารีบเตือน!!!!......

วันนี้เมื่อสักบ่าย 2 ก็มี mail จาก apple มาว่า profile ผมมีการเปลี่ยนแปลงข้อมูล ทั้ง email, security question, shipping address .... พอสักพักก็มี sms จาก บัตรเครคิตผมแจ้งมาว่ามียอดการใช้ 66,500 บาท!!!

ผมรีบทำการโทรไปทางธนาคาร SCB เพื่อระงับการจ่ายครั้งนี้ก่อน รวมทั้งให้อายัดบัตรไปด้วย
แต่ทางธนาคาร SCB ไม่สามารถระงับการจ่ายได้ (อันนี้ผม fail พอสมควรเลย)

ดังนั้นผมรีบติดต่อไปทาง Apple Online Support โดยโทรไปตามเบอร์ใน web ทาง support ช่วยเยอะมาก คุยกันอยู่ชม.นึง ส่งต่อไป 3 แผนก ในส่วนขั้นตอนการ verify ก็ต้องทำคุยเป็นภาษาอังกฤษ ค่อนข้างวุ่นวายมาก แต่ในที่สุด ก็ได้ Apple ID คืนมาตอนบ่าย 3 กว่าๆ
ถึงได้รู้ว่ามีการเปลี่ยนแปลงข้อมูล แล้วก็คนที่ขโมยผม id ผมไป ก็ทำการสั่งซื้อ Macbook Pro 15" Retina ส่งไปที่บ้านเค้า

ณ ตอนนี้ผมมีทั้งชื่อ และที่อยู่​ (แต่คาดว่าน่าจะเป็นชื่อปลอมๆ และที่อยุ่ปลอมๆ แต่คงอยู่ระแวกนั้น) ถึงตอนนี้เจ็บใจมาก เพราะเป็นคนไทย แล้วมาทำกันอย่างนี้!

แต่ด้วยความดีใจ และมัวแต่แจ้งข่าวคนอื่นๆอยู่ พอเวลา 4 โมงเย็น Apple ID ผมโดยไอ้คนนี้เอาคืนกลับไปอีกครั้ง!!! เนื่องจากผมยังไม่ได้เข้าไปแก้ในส่วนของ Security Question!!!! (อันนี้เป็นประสบการณ์อันเจ็บปวดเลย เพราะว่าผมก็ลืมคิดไปเหมือนกัน)

หลังจากนั้นผมพยายามติดต่อไป Apple Online Support อีกครั้ง แต่คราวนี้ไอ้คนนี้มันลบข้อมูลบัตรเครคิตผมไป ทำให้ผมไม่สามารถ verify ตัวผมได้อีกต่อไป

(การ verify ทำได้ 2 วิธีด้วย Credit card info กับ Security Question ซึ่งโดนเปลี่ยนไปแล้ว... )

ตอนนี้ผมได้ขอให้ทาง Apple disable account ผมไปแล้ว โอกาสที่จะได้คืนมาช่างลิบหรี่ นอกจากจะตามจับตัวคนร้ายได้

ผมเสียโง่ครั้งใหญ่จริงๆครับ แล้วก็เป็นห่วงอีกหลายๆคน เลยต้องมาแจ้งเตือน ฝากเตือนๆเพื่อนๆกันด้วยนะครับ

อยากจะรบกวนเพื่อนๆพี่ๆน้องๆนักสืบพันทิปช่วยตามหาคนร้ายคนนี้หน่อย ผมลองหาข้อมูล มีคนโดนมาเหมือนกันเมื่อเดือน 5 ที่ผ่านมา แสดงว่าคนคนนี้ทำมาตลอด และยังทำอยู่ต่อไป

ที่มา: pantip.com

pinkfloyd

pinkfloyd

Director

• LocationThailand
สร้าง apples เป็น Sub domain ของเว็บ thmy.com เพื่อหลอกคนให้เข้าใจว่าเป็น Apple เมื่อเห็นคำว่า apples ที่ URL

chorwit

chorwit

Member

สร้าง apples เป็น Sub domain ของเว็บ thmy.com เพื่อหลอกคนให้เข้าใจว่าเป็น Apple เมื่อเห็นคำว่า apples ที่ URL

ใช่แล้วครับ ผมเคยเจอก็จับสังเกตุได้จาก domain นี่แหล่ะ ว่ามันไม่ปกติ

mike

mike

Apple Evangelist/Developer

• Administrators
  • LocationFron soul to spirit.
ขอบคุณครับ

Kusumoto

Kusumoto

Member

เห็นสักพักแแหละเว็บนี้ ไม่นึกเลย ว่าเป็นคนไทยทำ (ทำกันได้)

playinbox

playinbox

Member

ขอบคุณครับที่มาแจ้งเตือนครับ

iron_monk

iron_monk

Sorry I'm not an expert

• Moderators
  • LocationBangkok, Thailand
ขอบคุณครับ จะได้ระวังเอาไว้

kopsun

kopsun

Member

จะช่วยกันกระจายข่าวครับ :thumbsup:

Achilles

Achilles

(:

• LocationFaculty of Law, Thammasat University
แปลกแหะ ผมว่าคนประเภทนี้เค้ามีความรู้ความสามารถเยอะนะ ทำไมต้องมาหากินด้วยวิธีการแบบนี้ ):

gateaux

gateaux

Super Member

แปลกแหะ ผมว่าคนประเภทนี้เค้ามีความรู้ความสามารถเยอะนะ ทำไมต้องมาหากินด้วยวิธีการแบบนี้ ):

โกงเค้า สบายกว่านั่งทำงาน

Fays

Fays

General Member

ขอบคุณที่มาเตือนครับ จะได้ระวังๆกัน
ปกติเว็บที่ให้กรอกข้อมูล ผมจะสังเกตุ URL เป็น HTTPS ก็น่าจะปลอดภัยระดับนึง
แต่ยังไงก็ต้องระวังๆกันครับ

pusangam

pusangam

Member

ขอบคุณค่ะที่ช่วยเตือน ขอเอาไปใส่ในเฟสบุ๊คนะคะ เพื่อเพื่อนๆอีกหลายคนจะได้เห็น

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข