Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

ถามหน่อยครับ iMac 2011 ฮาร์ดดิสเสียครับ

• Please log in to reply
11 replies to this topic

pepekub

pepekub

Newbie

http://freemac.net/h...่ไ/#entry105812

จากอันนี้คับเครื่องมันค้างเปิดไม่ได้เลย ผมเลยเอาไป istudio แล้ว apple care โทรแจ้งกลับมาว่าฮาร์ดดิสเสีย เค้าบอกว่าถ้าเปลี่ยนแบบธรรมดา 3000 ส่วนของ apple 8000 ผมควรเลือกแบบไหนดีครับแล้วมันต่างกันอย่างไงบ้าง หรือว่ามีวิธีซื้อมาเปลี่ยนเองได้ไหมครับมันแพงมากเลย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

suchart2012

suchart2012

General Member

เครื่องหมดประกันแล้วเหรอครับ ถึงได้มีค่าซ่อมเกิดขึ้น แอบแพงด้วยนะครับ

pepekub

pepekub

Newbie

เครื่องหมดประกันแล้วเหรอครับ ถึงได้มีค่าซ่อมเกิดขึ้น แอบแพงด้วยนะครับ

หมดแล้วครับ พอดีไม่มีเงินต่อประกัน ><

nidku53

nidku53

Super Member

• Locationแม่กลอง
HDD เปลี่ยนเองก็ได้ครับ มันไม่ต่างอะไรกับของ notebook ทั่วไป เดินไปดูตามร้าน bananait หรือร้านไหนก็ได้ประกันครบๆ เอาถูกๆ ส่วนตัวแนะนำของ Samsung ครับเลือกที่เป็น SATA3 ครับ

อ้อ.. Apple ไม่เคยผลิต HDD นะครับ ที่จริงไส้ในของ Macbook Pro มันก็เอาอะไหล่ของเจ้าโน้นเจ้านี้มาใส่ให้คุณทั้งนั้นแหละ สงสัยงานนี้จะได้กินถั่วต้มอีกล่ะ 555

HDD เข้าใจว่าใช้ได้ทั้งของ notebook และ PC แต่ถ้าเอาประหยัดจัดของ PC ครับ (ข้อมูลตามลิงค์คุณ tutorcat ด้านล่าง ขอบคุณท่านด้วยครับ)
เรื่อง firmware (ที่ท่าน miata แจ้งมา) ขอไปศึกษาเรื่อง Temp Sensor เพิ่มเติมก่อนครับ คาดว่าตัวปัญหาน่าจะเป็นที่อุปกรณ์ที่ Apple เพิ่มเข้ามา แต่ยังหาเคสตัวอย่างไม่ได้

ขออภัยที่อาจจะทำให้ จขกท. สับสนด้วยครับ

Edited by nidku53, 02 October 2012 - 09:13 AM.

Miata

Miata

• LocationBangkapi, Bangkok, Thailand

HDD เปลี่ยนเองก็ได้ครับ มันไม่ต่างอะไรกับของ notebook ทั่วไป เดินไปดูตามร้าน bananait หรือร้านไหนก็ได้ประกันครบๆ เอาถูกๆ ส่วนตัวแนะนำของ Samsung ครับเลือกที่เป็น SATA3 ครับ

อ้อ.. Apple ไม่เคยผลิต HDD นะครับ ที่จริงไส้ในของ Macbook Pro มันก็เอาอะไหล่ของเจ้าโน้นเจ้านี้มาใส่ให้คุณทั้งนั้นแหละ สงสัยงานนี้จะได้กินถั่วต้มอีกล่ะ 555

เหมือนเคยจะได้ยินว่า "บางรุ่น" จะมี Firmware พิเศษ เอาของทั่วไปมาใส่ไม่ได้หน่ะสิ

ใครมีข้อมูลเรื่องนี้บ้างครับ

tutorcat

tutorcat

Super Member

เอ่อ! ผมเข้าใจว่า iMac ใช้ HDD 3.5 นิ้วนะครับ ไม่ใช่ 2.5 นิ้วแบบของ NoteBook

...ก็อปจาก link นี้มา http://macs.about.co...ac-upgrades.htm

...20.5-inch and 27-inch mid 2011 iMacs
Model Identifier: iMac 12,1 and 12,2
Memory slots: 4
Memory type: 204-pin PC3-10600 DDR3 (1333 MHz) SO-DIMM
Maximum memory supported: 16 GB total. Use matched pairs of 4 GB per memory slot.
Hard drive type SATA III (6.0 Gbps) 3.5-inch hard drive, SATA III (6.0 Gbps) 2.5-inch SSD.

ถ้าจะเอา HDD ตัวใหม่ ใหญ่ๆหน่อย อาจจะเหลือ 2 ยี่ห้อให้เลือกคือ Western Digital กับ Seagate
เอาแบบ 7,200 รอบเด้อ ส่วนราคา ไปหาเอาเอง 2 TB. ยังไงก็ไม่น่าเกิน 5 พันบาท เดาเอาเด้อ
ถ้าจะซื้อของ Western Digital แล้วจะเอาไว้ใช้ทำงาน อย่าเอารุ่น Green เด้อ รุ่นนั้นประหยัดพลังงานแต่ช้า เหมาะจะเอาไว้สำรองข้อมูลมากกว่า

ส่วนวีดีโอข้างล่างเป็นวิธีเปลี่ยน HDD จริงๆอยากจะจ้างน้องในวีดีโอมาเปลี่ยนให้มากกว่า... :thumbsup:

น้องเค้าเตือนไว้อย่างนึงว่า iMac รุ่นหลังจากปี 2009 เวลาจะเปลี่ยน HDD ต้องใช้ยี่ห้อเดียวกับที่เคยมีในเครื่อง
ไม่งั้นสายที่ใช้ต่อในส่วนที่ใช้วัดอุณหภูมิจะใช้ไม่ได้

ดูแล้วเปลี่ยนเองยากพอสมควร :chris:

Edited by tutorcat, 02 October 2012 - 09:20 AM.

chong4215a

chong4215a

ป๋า

• LocationDMK @Pier 3
ไม่ทราบว่ายังมี s/n เครื่องอยู่หรือเปล่าครับ ลองเข้าไปเช็คที่ http://www.apple.com...imac-harddrive/ ดูว่าเครื่องอยู่ในโปรแกรมนี้หรือเปล่าดูก่อน เผื่อโชคดีอาจจะอยู่แต่ถ้าไม่ก็ทำใจครับ

ใช้ขนาด 3.5" sata3 ครับ ส่วนถ้าเป็นปี mid 2011 นั้นไม่มี sensor ที่ตัว hard disk แล้วครับ(มีแค่รุ่นปี mid 2010) เปลี่ยนเองได้หรือเปล่านั่น ก็ทำเองได้ไม่ยากเท่าไหร่ (เครื่องมือที่ต้องมีที่ดูดกระจก ไขควง Torx T10, T8)
เอากระจกออก
เอาสกูรที่จอออกมี ฝั่งละ 4 ตัว
ถอดสาย temp จอ, backlight, สาย power จอ, สายจอ หาที่ปลอดภัยวางจอ
คลายสกูรที่ยึด hard disk กับเครื่อง 2 ตัว ถอด hard disk power และ data cable ออก
เอาสกูร 4 ตัวที่ยึด hard disk ออกมา ใส่ hard disk ลูกใหม่ ประกอบกลับ
ตอนประกอบระวังสกูรร่วงลงไปแถวๆ logic board นะครับ
แต่ยากตอนเก็บฝุ่นหลังจากเปลี่ยน hard disk นี่ละ

วิธีการชำแหละ
http://www.ifixit.co...Teardown/5485/1

ถ้าลองอ่านดูแล้วไม่แน่ใจก็ให้ศุนย์ทำเพราะถ้าเกิดเสียหายมากกว่าเดิมจะวุ่นวายหนักกว่าเดิม

pepekub

pepekub

Newbie

ขอบคุณมากๆครับ เดี๋ยวผมโทรกลับไปถามเค้าก่อนว่าราคา3000 นี้คือยี่ห้ออะไร กลัวว่าจะเปลี่ยนเองแล้วแย่กว่าเดิม

_darwin

_darwin

@DEV

อย่าเอา WD Green ให้เอา WD Black 1TB ใส่แทนครับ ลองสอบถามไปว่าให้คิดแต่ค่าแรง HDD เราซื้อไปให้ น่าจะดีกว่าครับ

lang

lang

เอา ไปซ่อม มาบุญครอง ดีกว่าครับ ถูก ดี ด้วย

ชั้น 4 ฝั่งใกล้ทาง เข้า โตคิว ร้าน supermac-phone เชื่อใจได้

Satoshi

Satoshi

ตัว 2010 ใช้ hdd wd black แหะ แต่รุ่น 2011 ใช้ blue
http://www.ifixit.co...lacement/8919/1

Edited by Satoshi, 03 October 2012 - 12:51 PM.

pepekub

pepekub

Newbie

ขอบคุณพี่ทุกท่านมากนะครับ พอดีผมไม่ได้อยู่ กทม. เลยไม่ค่อยสะดวกไป mbk. ><

สรุปผมเปลี่ยนเป็น 2790 + ค่าแกะ 990 บาท ยี่ห้อ WD ไม่รู้ว่าสีอะไรลืมถามครับ 1TB ไม่กล้าเปลี่ยนเองครับ ยังไงขอบคุณมากๆนะครับบสำหรับคำแนะนำทั้งหมด :)))))

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข