Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

เปิดเครื่องไม่ได้ครับ พอถึงหน้าโลโก้มันก็ดับเครื่องไปเลย

• Please log in to reply
23 replies to this topic

NexusWave

NexusWave

Member

เมื่อตอนเช้ายังใช้ได้อยู่เลยครับพอกลับมาจากมหาลัย
เปิดเครื่องไม่ได้แล้วครับ พอถึงหน้าโลโก้มันขึ้นแถบด้านล่างแล้วก็ดับเครื่องไปเลย
ช่วยด้วยครับผมต้องรีบใช้งานด้วยอ่ะ..

NexusWave

NexusWave

Member

รูปครับ

Edited by NexusWave, 26 September 2012 - 10:04 PM.

darkmaxdevil

darkmaxdevil

กระยาจก

• Locationทุกๆที่ ที่มีถนนกับปลั๊กไฟ
ลองเสียบปลั๊กแล้วเปิดเครื่องรึยังครับ

_darwin

_darwin

@DEV

เป็น HDD หรือ SSD ล่ะนั้น

NexusWave

NexusWave

Member

ปลั๊กอะไรครับ ผมเสียบปลั๊กไฟไว้แล้ว

NexusWave

NexusWave

Member

-v -f -x

_darwin

_darwin

@DEV

fsck มัน fail ไปแล้ว ท่าจะไปบ้านเก่า

NexusWave

NexusWave

Member

ทำไงอ่ะครับ พอจะแก้ได้ไหมครับผมแย่แน่เลย

_darwin

_darwin

@DEV

เข้า disk utility ครับ แล้ว repair disk ผมจำไม่ได้กด option + D อะไรเนี้ยแหละ แล้วจะมีให้เลือก startup disk
ไม่เคยทำ จำเค้ามา

NexusWave

NexusWave

Member

ครับเดี๋ยวลองดู

NexusWave

NexusWave

Member

ขึ้นแบบนี้พิมพ์อะไรหรอครับ

Notto

Notto

ป๋า

/sbin/fsck -fy ลองดูก่อนครับ

อย่างนหนึ่งเลยอาการแบบนี้มักจะเป็น ที่ system ครับ ซึ่งถ้าหาเครื่องอื่นบูทได้ก็มีโอกาสเอาไฟล์ออกมาได้ครับ

_darwin

_darwin

@DEV

อาการนี้ไม่ต้องตกใจครับ เค้าสั่งให้ manual fsck -fy ไปนั้นแหละ
พอเรา fsck เสร็จ แล้วสั่ง reboot

พิมพ์ reboot <enter>
หรือ shutdown -h -now ก็ได้

NexusWave

NexusWave

Member

ได้แบบนี้อ่ะครับ

_darwin

_darwin

@DEV

signal 8 แปลไม่ออก...

ให้ทำ repair แบบ offline ครับ

สั่ง shutdown -h now มันจะปิดเครื่อง
แล้วกดปุ่ม option + D ค้างไว้ แล้วเปิดเครื่องจนมันขึ้น startup disk แล้วหาโปรแกรม disk utility

_darwin

_darwin

@DEV

และตรง I/O Error นี่มันคือ Hard Error แล้วแหละ แบบนี้อาการ HDD ไม่ดีทางฮาร์ดแวร์แล้ว
หากทำจน boot ได้ ก็เอาข้อมูลออก เปลี่ยน HDD ใหม่

น่าจะไปกระทบกระแทก จนหัวอ่านกระทบกระเทือนครับ

NexusWave

NexusWave

Member

ผมสงสัยฮาทดิสเหมือนกันครับเพราะก่อนหน้านี้
มีอาการมีเสียงเหมือนสะดุดแล้วเพลงก็ค้าง 10-20วิ
ก็กลับมาปกติ.. เป็นหลายรอบแล้ว

chart

chart

General Member

ลองหา โปรแกรม Diskwarrior มาสแกน disk ก่อนว่า ผ่านไหม ถ้าผ่าน อาจจะบูตขี้นมาได้ แล้วรีบ backup data ออกมาก่อน ..
หลังจากนั้นก็คงต้องเปลี่ยน HDD ใหม่ แต่ถ้าไม่อยากเสี่ยง ก็เปลี่ยน hdd ใหม่และลง OS ได้เลย และ เอา hdd เก่าต่อเป็น extranal เผื่อโอนย้ายข้อมูล ..
อาการนี้ เป็นได้ทั้ง hdd จะมีปัญหา หรือ ไม่ OS มีปัญหาได้ ...

Edited by chart, 26 September 2012 - 11:06 PM.

Notto

Notto

ป๋า

อยากช่วยนะ แต่ต้องทำให้นะ

เคยแก้ได้หลายเครื่องอยู๋ ^^

NexusWave

NexusWave

Member

ขอบคุณครับ ตอนนี้กำลังเข้าไป Verify Disk. จากแผ่นอยู่ไม่รู้ว่าจะรอดไหม

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข