Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

สอบถามการลงแบบ clean install ครับ

• Please log in to reply
13 replies to this topic

nut1234

nut1234

Member

สวัสดีครับ พอดีผมมีปัญหาจะมาขอคำปรึกษาจากเพื่อนๆ พี่ๆ หน่อยนะครับ

macbook pro 13 นิ้ว ลง 10.6.8 อยู่ครับ ทีนี้ผมจะทำการลงแบบ clean install เพื่อไป lion mountain อะครับ
ผมก็ทำ USB ตามเว็บ http://www.inoomm.co...osx-lion-clean/ ครับ
แต่พอ Boot เข้า USB มันดันขึ้น "there was a problem installing mac os x try reinstalling lion" อะครับ

ใครพอรู้วิธีแก้ไขปัญหามั้งอะครับ

ขอบคุณมากครับผม

tum

tum

Director

• Administrators
Automatic messageกระทู้นี้ถูกย้ายจาก "Mac Hardware" มาที่ "Mac OS & Software".

tum

tum

Director

ลองดูในกระทู้นี้ครับ
จำได้ว่าเคยผ่านตา
ทุกสิ่งอย่างเกี่ยวกับ Lion โปรดอ่านก่อนตั้งกระทู้ | Lion Index
น่าจะเป็นปัญหา Partition Map หรือเปล่าไม่แน่ใจ

_darwin

_darwin

@DEV

จะต้องใช้โปรแกรมทำ USB boot ครับ โดยเอาไฟล์ที่ดาวร์ (10.8.x) มาใส่)
โปรแกรมตัวนี้จะทำการ install OSX ลงบน USB Disk

เสร็จแล้วเอาไป Boot ได้เหมือน DVD ทุกประการ

(พอดีผมใช้ MBA แต่โปรแกรมอยู่ที่ iMac ผมจำชื่อไม่ได้ เดี๋ยวค้นหาก่อน) ไม่ได้อยู่ที่บ้านครับ ไม่งั้นส่งชื่อโปรแกรให้ได้เลย

_darwin

_darwin

@DEV

สอบถาม...ก่อนจะ clean install ได้ทำการลบ partition เดิมของ 10.6.x หรือเปล่าต้องลบออก format ใหม่นะครับเครื่องที่ผมทำ ผมลบ partition osx 10.6.8 ออก แล้วสร้างแล้วเฟอร์แมตใหม่ รอไว้ลง 10.8ไม่งั้นมันจะฟ้องว่าลงไม่ได้ น่าจะเรื่องนี้แหละ

ก่อนทำ ให้ทำ Time Machine เก็บของเก่าไว้ก่อนนะ เดี๋ยวจะหาว่าหล่อไม่เตือน!

Edited by turnpro, 22 September 2012 - 10:21 AM.

_darwin

_darwin

@DEV

หาโปรแกรมเจอล่ะ

http://blog.gete.net...n-diskmaker-us/

ตัวนี้ครับ ผมใช้โปรแกรมนี้ลง OSX 10.8.1
ทำ USB Boot Disk จาก image file

ลองเป็นทางเลือกสุดท้าย... เมื่อทำแบบที่ที่คุณทำแล้วมันไม่ได้ผลครับ

ขอให้โชคดี.

tum

tum

Director

โหย มันไม่ได้ยากขนาดนั้นมังครับ
ผมทำมาหลายเครื่องแล้ว
ยังไม่เคยต้องหาโปรแกรมอะไรมาลงเพิ่มเลยครับ
ใช้ Disk Utility นี่แหละ

เจ้าของกระทู้ ลองดูในกระทู้แนะนำดูก่อนครับ
ข้อมูลเยอะครับ

_darwin

_darwin

@DEV

อ่านะคุณตั้ม... บางคน เรื่องง่ายของเรา มันก็ยากกับบางคน
เจ้าโปรแกรม DiskMaker ผมใช้งานแล้วได้ผลครับ เลยแนะนำไว้เป็นทางเลือกสุดท้าย...

ชอบยุให้เพื่อนลง osx ใหม่ (มันเร้าใจดี) เอิกๆๆ

nidku53

nidku53

Super Member

• Locationแม่กลอง
ไม่จำเป็นต้องลบ partition ครับ แค่สั่ง Erase (เหมือน format ใน Windows) ก็พอ ตอนผมลง Clean mt.lion จากของเดิมที่เป็น snow leopard ก็ไม่ต้องลบ partition ครับ

ตามที่ท่าน tum ว่า ใช้แค่ Disk Utility ก็เหลือๆ ครับ ไม่ยากอะไร

nut1234

nut1234

Member

ได้และครับผม ผมลอง Erase ไดร์ที่ลง 10.6.8 และลองกด Boot ใหม่
ทีนี้เข้าหน้า Boot ได้ปกติและครับ ตอนนี้กำลัง Reinstall อยู่ครับ

ขอบคุณ พี่ๆ เพื่อนๆ มากมายครับผม

เอ่อผมขอถามนอกเรื่องนิดนะครับ
ตอนนี้ Lion อัพเป็น Mountain Lion อะครับ ผมก็ซื้อ Mountain Lion จาก AppStore อะคับ
พอโหลดเสร็จผมก็ คลิกๆ ลงตามปกติ ผมก็ลงได้ปกติครับ จน Boot เข้าหน้า OSX ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
แต่สิ่งที่ผมสงใสคือ ไฟล์ Mountain Lion ที่โหลดมาจาก APpStore มันหายไปอะครับ ไม่ทราบว่า มันหายไปไหนอ่าคับ

ขอบคุณครับ ( ผมลงแบบอัพเดทจาก Lion เป็น Mountain Lion นะครับ )

Edited by nut1234, 22 September 2012 - 11:12 AM.

tum

tum

Director

เอ่อผมขอถามนอกเรื่องนิดนะครับ
ตอนนี้ Lion อัพเป็น Mountain Lion อะครับ ผมก็ซื้อ Mountain Lion จาก AppStore อะคับ
พอโหลดเสร็จผมก็ คลิกๆ ลงตามปกติ ผมก็ลงได้ปกติครับ จน Boot เข้าหน้า OSX ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
แต่สิ่งที่ผมสงใสคือ ไฟล์ Mountain Lion ที่โหลดมาจาก APpStore มันหายไปอะครับ ไม่ทราบว่า มันหายไปไหนอ่าคับ

ขอบคุณครับ ( ผมลงแบบอัพเดทจาก Lion เป็น Mountain Lion นะครับ )

ไฟล์ Installation Mountain Lion
^_^

_darwin

_darwin

@DEV

เพื่อนๆบอกว่า... มันระเบิดทำลายตัวเองไปแล้ว :lol:

ปล. อย่าตกใจ download หรือ upgrade ได้ภายหลังเช่นกัน

nidku53

nidku53

Super Member

• Locationแม่กลอง
ถ้าเป็นคนที่ชอบลง OS แบบ Clean บ่อย ควรจะ restore ตัวติดตั้งเอาไว้ใน flashdrive ครับ เพราะการลงจาก flashdrive นั้นไวกว่าการโหลดสดๆ จากเน็ตมากมาย ที่สำคัญตัวติดตั้งไม่มีการทำลายตัวเองด้วย อิอิ

nut1234

nut1234

Member

มันคือ mission impossible นี่เอง ฮ่าๆๆ
ขอบคุณครับผม เดียวต้องโหลดมาใหม่สะและ อิอิ

ขอบคุณทุกๆ ท่านมากครับผม กระจ่างเลยทีเดียว ^^

Edited by nut1234, 22 September 2012 - 11:36 AM.

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข