Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

วิธีใช้ NTFS เพื่อเขียนไฟล์ลง Harddisk แบบฟรีที่แถมมากับ OSX

- - - - - technic

• Please log in to reply
34 replies to this topic

bonbon

bonbon

Advanced Member

• Locationสารขัณฑ์
ควรใช้กับ OSX 10.7 ขึ้นไป

- ถ้ามี software ntfs ตัวอื่นต้อง uninstall ออกให้หมด ไม่ว่าจะ trial หรือไม่ ได้แก่ NTFS-3g , Paragon NTFS, Tuxera NTFS แล้ว restart รอบนึง
- เสียบ external hd / HD ในเครื่องที่ต้องการ
- เปิด Terminal ขึ้นมา พิมพ์ว่า (xxxxxx คือ ชื่อ drive ที่ต้องการ)

diskutil info /Volumes/xxxxxxx

เพื่อดู Volume UUID: จะเป็นเลขประมาณนี้ 5CBEDA3B-AAAA-DDDDDDEEFFGGGHH copy เอาไว้

พิมพ์คำสั่งเพิ่มว่า

sudo nano /etc/fstab

ใส่ password ซะ
เขียนไฟล์ตามนี้ครับ (แก้ UUID ที่ได้จากข้างบนแปะลงไป)

UUID=5CBEDA3B-AAAA-DDDDDDEEFFGGGHH none ntfs rw,nobrowse
กด CTRL+O แล้ว Enter เสร็จแล้ว restart รอบนึง ก็เป็นอันใช้ได้

ผมทดสอบแล้ว เร็วกว่า ทั้ง paragon ntfs/ ntfs-3g ครับ (จากที่เคยใช้ paragon เมื่อเครื่องเก่าอาจจะทำให้ช้ากว่าเครื่องใหม่)

ผมเพิ่งทดสอบใช้แค่วันเดียว ยังไม่มี Bug ใดๆ ไม่รู้ว่าทำไม apple ถึงไม่เปิดให้มาเป็น default ถ้าท่านอื่นใช้ software เสียสตางค์อยู่แล้ว อยากลองก็ไม่เสียหาย แต่มีขั้นตอนยุ่งยากกว่า ไม่เหมาะกับคนที่ต้องใช้ hd คนอื่น
มีอะไรแบ่งปันกันได้ขอบคุณครับ

Edited by bonbon, 01 September 2012 - 10:51 PM.

_darwin

_darwin

@DEV

ปัญหาตรงเราจะ Eject HDD ออกยังไงครับ สามารถใช้คำสั่ง unmount ได้หรือเปล่า?

Worrawout_S

Worrawout_S

Member

• LocationUbon Ratchathani
น่าลองเป็นอย่างยิ่งครับ ขอบคุณครับ

iJack

iJack

มันจะไม่สะดวกถ้าต้องใช้กับ flash drive หรือ Ext HDD หลายๆตัว ต้องนั่งทำแบบนี้ก่อนถึงจะใช้งานได้

GOoGol

GOoGol

ระวังไฟล์หายกันด้วยโดยเฉพาะคนที่ใช้ 10.6.x

Immanuel Sonprint

Immanuel Sonprint

• LocationBangkok
ผมจะลองดูนะครับ ใช้กับ usb3 น่าจะเร็วนะ

bonbon

bonbon

ปัญหาตรงเราจะ Eject HDD ออกยังไงครับ สามารถใช้คำสั่ง unmount ได้หรือเปล่า?

ถ้าใส่ตามผมจะมีให้ eject เหมือนธรรมดาครับ

ระวังไฟล์หายกันด้วยโดยเฉพาะคนที่ใช้ 10.6.x

แนะนำว่าใช้ 10.7 ขึ้นไปครับ 10.6 อาจจะมีปัญหาจริงๆ

bagiig

bagiig

Member

โอ่วว ต้องลองซะแล้วความรู้ใหม่ ขอบคุนมากคับ :unworthy: :thumbsup:

bkbz_44

bkbz_44

bkbz_44

• LocationBangkok
มีใครลองแล้ว ผลเป็นไงบ้างครับ

newnowican

newnowican

General Member

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะนำไปลองใช้ดู

bonbon

bonbon

ปรับปรุงครับ บางเครื่องใช้แล้วต้องใส่ nobrowse ด้วยทำให้ต้องไป Eject /Volumes/HDD ไม่เห็นใน sidebar ครับ

tum

tum

Director

• Administrators
Automatic messageกระทู้นี้ถูกย้ายจาก "Freemac Club" มาที่ "Tips & Tricks".

shizeza

shizeza

ทำไม่ผ่านครับ
hdd: ext. wd 1tb

ใส่คำสั่งใน terminal ไปตามนี้
diskutil info /Volumes/my passport

และได้มาตามนี้

Usage: diskutil info[rmation] [-plist]
MountPoint|DiskIdentifier|DeviceNode|UUID
Display detailed information about a disk or partition.
Root access is not required.

ช่วยชี้แนะทีครับ ไม่อยากกลับไปใช้ตัวเขียน ntfs แล้วครับมันช้าและพ่วงปัญหาตามมาภายหลัง ไหนๆผมก็ cleaninstall มาแล้ว

chorwit

chorwit

Member

ทำไม่ผ่านครับ
hdd: ext. wd 1tb

ใส่คำสั่งใน terminal ไปตามนี้
diskutil info /Volumes/my passport

และได้มาตามนี้

Usage: diskutil info[rmation] [-plist]
MountPoint|DiskIdentifier|DeviceNode|UUID
Display detailed information about a disk or partition.
Root access is not required.

ช่วยชี้แนะทีครับ ไม่อยากกลับไปใช้ตัวเขียน ntfs แล้วครับมันช้าและพ่วงปัญหาตามมาภายหลัง ไหนๆผมก็ cleaninstall มาแล้ว

น่าจะพิมพ์ชื่อ Drive ไม่ถูกครับ ผมมีวิธิีตรวจสอบรายชื่อง่ายๆ
(ใช้ ตรวจสอบรายชื่อไฟล์ใน Directory ทั่วไปได้ด้วย ใช้ได้กับระบบ Unix ทั้งหมด)
ให้กดปุ่ม Tab ติดกันสองครั้งครับ มันจะแสดงรายชื่อใน Path ปัจจุบันที่เราพิมพ์อยู่

ตัวอย่างเช่น ถ้าคุณพิมพ์ใน Terminal ว่า diskutil info /Volumes/ แล้วกด Tab ติดๆ กันสองครั้ง
มันก็จะแสดงว่าตอนนี้มี Volumes หรือ Drive อะไรต่ออยู่บ้าง คุณก็พิมพ์เพิ่มเติมตามนั้น

ร่ายมาซะยาว ปัญหาของคุณก็คือ ชื่อ Drive ของคุณมีช่องว่างครับ ต้องพิมพ์ตามนี้
diskutil info /Volumes/my\ passport

ใน Terminal ต้องใช้ \ (แบคสแลชตามด้วยช่องว่าง แทนช่องว่างเฉยๆ ครับ) และตัวอักษรเล็กใหญ่ไม่เหมือนกัน

สมมติ Drive ของผมชื่อ My Passport 1 เวลาผมจะใช้คำสั่งอะไรก็แล้วแต่ที่ต้องอิงกับ My Passport 1 ของผม
ใน Terminal ก็ต้องพิมพ์เต็มๆ เป็น
diskutil info /Volumes/My\ Passport\ 1

ลองทำดูครับ สงสัยส่วนไหนสอบถามได้ครับ :lol:

Edited by chorwit, 23 September 2012 - 11:52 PM.

shizeza

shizeza

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

หลังจากที่ผมได้ uuid มา
Screen Shot 2555-09-24 at 12.25.04 AM.png

จากนั้นก็ได้สั่ง sudo nano /etc/fstab
และใส่ UUID=FEEB4ACE-2A24-45D0-80EE-83340A3A4083 none ntfs rw,nobrows กด control o (โอ) และตามด้วย enter 1 ครั้ง และ restart
Screen Shot 2555-09-24 at 12.30.04 AM.png

เมื่อกลับมา ext. hdd ผมหายครับ
Screen Shot 2555-09-24 at 12.32.45 AM.png

ต่อยังไงดีครับ ช่วยผมให้ถึงฝั่งทีครับ
ถ้าหากต้องการให้ผมไล่ขั้นตอนอะไรให้ดูบอกได้เลยนะครับ ไม่ต้องเกรงใจผม ผมต่างหากที่ต้องเกรงใจครับ

shizeza

shizeza

สงสัยไม่มีใครเห็น
ขอดันหน่อยครับ :lol:

bonbon

bonbon

จะแสดงอยู่ใน /Volumes/ ครับ ผมก็เป็นอย่างนี้เหมือนกัน ต้องเข้าไปเปิดเองที่ /Volumes/
Eject ก็ผ่านทางเดียวกันครับ click ขวาที่ชื่อ แล้วกด eject

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

หลังจากที่ผมได้ uuid มา
Screen Shot 2555-09-24 at 12.25.04 AM.png

จากนั้นก็ได้สั่ง sudo nano /etc/fstab
และใส่ UUID=FEEB4ACE-2A24-45D0-80EE-83340A3A4083 none ntfs rw,nobrows กด control o (โอ) และตามด้วย enter 1 ครั้ง และ restart
Screen Shot 2555-09-24 at 12.30.04 AM.png

เมื่อกลับมา ext. hdd ผมหายครับ

Screen Shot 2555-09-24 at 12.32.45 AM.png

ต่อยังไงดีครับ ช่วยผมให้ถึงฝั่งทีครับ
ถ้าหากต้องการให้ผมไล่ขั้นตอนอะไรให้ดูบอกได้เลยนะครับ ไม่ต้องเกรงใจผม ผมต่างหากที่ต้องเกรงใจครับ

shizeza

shizeza

จะแสดงอยู่ใน /Volumes/ ครับ ผมก็เป็นอย่างนี้เหมือนกัน ต้องเข้าไปเปิดเองที่ /Volumes/
Eject ก็ผ่านทางเดียวกันครับ click ขวาที่ชื่อ แล้วกด eject

ผมเข้าไปใน volumes
Screen Shot 2555-09-24 at 1.53.39 PM.png

เจออยู่ตามที่บอกเลยครับ
Screen Shot 2555-09-24 at 1.52.06 PM.png

แต่ยังเขียนไม่ได้ ผมพลาดตรงไหนไปหรือป่าวครับ
Screen Shot 2555-09-24 at 1.53.24 PM.png

shizeza

shizeza

ขอดันหน่อยครับ

bonbon

bonbon

ลองพิมพ์คำสั่งนี้ใน terminal ครับ

mount

ถ้าบรรทัดนั้นขึ้นเป็น readonly ก็จะเขียนลงไปไม่ได้ แสดงว่ามีปัญหาอะไรสักอย่างที่ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข