Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

Bose Acoustic Wave Music System II

• Please log in to reply
64 replies to this topic

_darwin

_darwin

@DEV

ถือว่าหยิบมาเล่าสู่กันฟังนะครับ ไม่ถือว่าเป็นรีวิวอะไรนัก

ก็ฝากคนรู้จักสั่งซื้อจากอเมริกาด้วยราคา $999 ส่งมาทางเรืิอ (UPS Service)
ด้วยความที่ผมก็เล่นสินค้าของ Bose มาก็หลายรุ่นต่อหลายรุ่นแล้ว แต่ก็ตัดใจซื้อเจ้าตัวนี้ไม่ลงสักที ทั้งที่แวะไปฟังก็หลายครั้ง
Bose เป็นสินค้าลักษณะเดียวกับสินค้า Apple ที่ผมซื้อแล้วแฟนจะไม่บ่นในเรื่องราคา (แต่อย่างอื่นนี่บ่นจัง ว่ามันจะดีหรอ คุ้มหรอ ฮ่าฮ่า กำจิงๆ)

ด้วยความเรียบง่าย แบบมีสไตล์เฉพาะตัว เล่นง่ายสะดวกในการใช้งานเป็นที่ตั้ง เหมือนกัน Mac อ่านะ เล่นง่าย สวย
หลังจากแกะกล่องออกมา ก็พบว่าระบบไฟใช้ 110V แต่ไม่เป็นเรามีหม้อแปลงจาก 220V->110V/50W จ่ายได้อย่างสบายๆ (คำนวนแล้วจ่ายได้เกือบ 10A)

ไม่เคยหนักใจเรื่องราคา แต่หนักใจจะตอบคำภามภรรยา ซื้ออะไรก็ตามต้องมาคอยตอบคำถามว่ามันดีอะไรอย่างไร หากเป็นพวกเครื่องเสียงและกล้องเนี้ย... ผมจะโดนสอบก่อนเสมอ

เจ้าตัวนี้ผมกะไว้แล้วว่าไม่น่าจะสอบผ่าน เลยซื้อ Galaxy TAB 7.7 ติดสินบนปิดปากไปซะเลย (เค้าบ่นอยากได้ ก็เลยจัดปิดปากไป)
เค้าก็ยังไม่แอบถามราคา เอิกๆๆ ก็บอกไปว่าราคาเมืองไทยเกือบหกหมื่น แต่พี่สั่งเพื่อนหิ้วมาให้ก็สามหมื่นต้น (ขนาดติดสินบนแล้วก็ยังมิวายอยากจะรู้ราคา)

ก็แกะเอามาเปิดเพลงลองดู ก็ลองแผ่น MP3 ของแกรมมี่ (เสียงไม่ประทับใจ เพราะมันขี้ฟ้องไปหน่อย) เอาแผ่นซีดีมาเปิด เสียงโอเคเลย ดูแล้วเป็นเสียงโบสของแท้ หลังจากนั้นก็เอา Cambridge Stream Magic 6 ป้อนเปิดทั้งไว้ทั้งคืนทั้งวัน เสียงก็ดีขึ้นไปตามชั่วโมงเบริน

เปิดครั้งแรกเสียงไม่ดีจริงๆ มันบอกไม่ถูก แบบว่า... เฮ้ยนี่เสียงโบสหรอ?
พอเปิดข้ามคืน... แนวเสียงดีมาก ค่อนข้างจะขี้ฟ้องกับแหล่งโปรแกรมไปหน่อย มีความอ่อนไหวกับตำแหน่งในการวางมาก และเป็นจุดเด่นจุดหนึ่งหากหาตำแหน่งวางได้ดี เสียงนี่กลบไปทั้งบ้าน เรียกว่าผมเปิดไว้ห้องทำงานข้างล่าง แล้วไปนอนฟังในห้องนอน (เปิดประตูห้องนอนทิ้งไว้) เสียงครอบคลุมโอบล้อมไปได้ถึงห้องนอนได้สบายๆ เรียกว่าเสียงคับบ้านเลย อาจจะเพราะด้วยหลักการของ Wave Gide ล่ะนะ

ฟังกันแบบไม่ต้องสนใจอะไร เพลินๆ เปิดทิ้งไปเลย เสียงอ่อนหวาน อ่อนนุ่ม...แนว Music Lover แนวนั้น ยิ่งได้ Souce ดีๆ เสียงนี่กระทบไหล่เครื่อง Adiophile เกือบได้เลย

ความกว้างของเสียงไม่ต้องหลับตานึก มันโอบล้อมไปทั้งห้อง
เวทีเสียง ตำแหน่งไม่ชัด โฟกัสจับไม่ค่อยได้
ความเป็นดนตรี ตรงนี้ค่อนข้างสูง เรียกว่าดีเลยสำหรับเรื่องแนวความเป็นดนตรี ชอบมากข้อนีี้
เสียงนุ่มนวล สดใสในระดับกลางๆ ไม่จัดจ้าน หาความจัดจ้านไม่เจอ พวกให้แต่ความอ่อนหวานท่าเดียว ท่าอื่นๆแทบจะไม่เล่นออกมา

ความเหมาะสมในการนำไปใช้งาน ใช้ฟังเพลินๆอย่างเดียว จะฟังแนวฟังเพลงจับผิดแนวออดิโอไฟล์ไม่แนะนำ เปิดๆไปบางทีก็ลืมว่าเปิดจากเจ้าตัวนี้
เพราะเสียงมันโอบล้อมไปทั้งบ้าน ไม่โดนเด่นเสียงเฉพาะตรงหน้าเครื่อง มันกระจาายแผ่กว้างเต็มพื้นที่บ้านเลย เรียกว่าเล็กพริกขี้หนูจริงๆ

เสียงออกพอๆกับลำโพง 10-12" เปิดได้ดังมากครับ เรียกว่าเปิดปาร์ตี้ในบ้านสบายๆ
น้ำหนักตัวเครื่องราวๆ 8Kg.

เสียงเบสค่อนข้างลงได้ลึกแน่นพอประมาน เสียงกล้องกระเดื้องชัดเจนดี เสียงเครื่องสายมันทำได้ใจมาก เสียงเครื่องเป่าก็สมจริง เล่นเพลงแนว Jazz สนุก ออกแนวสดดี เพลงแนว Rock หนักๆ นี่ไปไม่เป็นท่า เรียกว่าไม่ถูกกันเลย แต่ Jazz นี่มันรายงานออกมาแจ๋วสุด
แนวเพลง Vocal เสียงร้องก็นวลเนียนดี ไม่ถึงกับว่าดีมาก แต่ก็ให้เสียงร้องออกมาได้ธรรมชาติมาก

จากเท่าที่ลองเปิดเพลงทดสอบ ก็ทดสอบจากการป้อนจาก Cambride Stream Magic 6 ไฟล์เพลง wav 16/24Bit
ตัวเครื่องเล่น CD ที่ติดมากับเครื่องนั้น เสียงยังไม่ผ่านสำหรับผมนะครับ สู้เพลงจาก Stream Magic ไม่ได้อย่างไม่ต้องตั้งใจฟัง (แน่ล่ะ DAC มันคนล่ะชั้นกันเลย)

เป้าหมายจริงๆผมจะเอา iPod Touch มาเปิดเพลงผ่าน WIFI จาก NAS ล่ะครับ

ความคุ้มค่า?
- ราคาค่อนข้างจะสูง หากมองเทียบกับชุดเครื่องเสียงแบบ Portable นะครับ
- แต่เสียงที่ได้ ก็ดีไม่น้อยหน้าราคาเครื่องเสียงทั้งชุดที่ 3-5 หมื่น

จุดเด่น?
- ฟังได้เรื่อยๆ เรื่อยเปื่อยดี แนว Music Lover
- เคลื่อนย้ายสะดวก สามารถเปิดเล่นปารตี้ในบ้านได้สบายๆ
- มีชุดแบตเตอรีแพค เล่นต่อเนื่องได้ 10 ชม.
- เสียบที่จุดบุหรี่รถยนต์ได้ สะดวกยามออกไปปิคนิต

จุดด้อย?
- ราคาเท่านั้น

.

Attached Thumbnails

pinkfloyd

pinkfloyd

Director

• LocationThailand
เดี่ยวรอฟังรีวิวอีกครั้งหลังเบิร์น ^^

pao666

pao666

ป๋า

• LocationLadpraw
เอ...ตอนที่เด็ก ร้องเล่นเต้นตรงนี้ ยังไม่มีเลยหนิ อิอิอิ

_darwin

_darwin

@DEV

เดี่ยวรอฟังรีวิวอีกครั้งหลังเบิร์น ^^

เปิดทิ้งไว้ 200 ชม. ต่อเนื่อง
ผมก็ฟังไปด้วยตอนนี้ ฟังไปฟังมา ลืมว่าเปิดตัวนี้ นึกว่าเปิดเครื่องใหญ่ข้างหลัง

เอ...ตอนที่เด็ก ร้องเล่นเต้นตรงนี้ ยังไม่มีเลยหนิ อิอิอิ

มันโผล่มาจากพื้นเองครับ :lol:

Guidestick

Guidestick

Advanced Member

• LocationBKK
ระวังลูกขึ้นไปเต้นข้างบนนะครับ 555

mangosteen

mangosteen

General Member

อีกตัวที่อยากแนะนำคือ NAD VISO 1 ใครมีตังค์ช่วยไปลองหน่อยนะครับ
ไปฟังมา conice ที่ เวิลเทรด ไม่เลวเลยครับ ครอบคลุมทั้งห้อง เบสลึกมาก

_darwin

_darwin

@DEV

ดีเลยครับ ผมพึ่งเคยเห็นนะเนี้ย เอามาต่อกับ ipod โดยตรง มีอะไรรุ่นไหนก็แนะนำๆกันครับ ชอบเห็นเพื่อนๆเสียเงิน เอิกๆ

sabimaru041

sabimaru041

ชาวนา

• Locationบางกอก
อยากจัดเหมือนกัน แต่ถ้าจัด M2 ตอนนี้ก็จุกเสียดเต็มทน

_darwin

_darwin

@DEV

อยากจัดเหมือนกัน แต่ถ้าจัด M2 ตอนนี้ก็จุกเสียดเต็มทน

M2 ก็เป็นลำโพงที่ผมซื้อมาเล่นและปล่อยไปแล้ว มันเปิดดังไม่ค่อยได้ แต่เสียงมันแนวมอนิเตอร์พอควร ผมเอามาเปิดด้วย iPod ตอนนั้น จริงๆอยากแนะนำตัว B&W มากกว่าหากจะเล่นตัวนี้
หากเน้นเล่นเกมส์มันส์ด้วย ดูหนังมันส์ เล่น Companion® 5 multimedia speaker system มันส์กว่าเยอะ หนักแน่น

เจ้า Acoustic Wave Music System II มันเน้นฟังเพลงมากกว่า เท่าที่ฟังแล้วมันให้เสียงเต็มย่านสม่ำเสมอ
คงต้องดูว่าชอบแบบไหนมากกว่าครับ

วัยรุ่นๆเอามันส์ๆ Companion® 5 multimedia speaker system ไม่ผิดหวัง

สิ่งที่ Bose เหนือกว่าชาวบ้านก็ตรง เป็นบริษัทที่ผลิดดอกลำโพงเอง ออกแบบดอกลำโพงมาใช้เฉพาะเทคโนโลยี่ของเขา หากลำดอกเล็กๆนี่ Bose ออกแบบมาดีกว่าตัวอื่นๆที่เคยฟังๆมาครับ
เพราะ base products เขาผลิตตอกลำโพง หากได้ศึกษาประวัติของ Dr. Bose อ่านะ

mangosteen

mangosteen

Bose มันเยี่ยมจิงๆ ผมมีตัวโบราณ 901 อยู่ ชอบมากเลยอิอิ

_darwin

_darwin

@DEV

Bose มันเยี่ยมจิงๆ ผมมีตัวโบราณ 901 อยู่ ชอบมากเลยอิอิ

901 เป็นลำโพงเรือธงก่อนที่ Bose จะคิดค้น Wave Gide เสียอีกครับ

ลำโพงของ Bose ไม่ชอบห้องเก็บเสียง เหมือนๆกับห้องฟังเพลงไฮเอ็นนะครับ หากเอา Bose ไปเปิดในห้องเก็บเสียงห้องฟังเพลงหรู่ๆ จอดป้ายเลย ไม่เชื่อลองเอา 901 ไปวางตรงผ้าม่านข้างฝา รับรองเสียงโบสเป็นแมวร้องเลย 555+

โบสชอบห้องรกๆ 555+

_darwin

_darwin

@DEV

หลังจากเปิดเบรินทิ้งไว้ 24 ชม. แล้วปิดเครื่องพัก 1 ชม. มาเปิดฟังอย่างตั้งใช้ด้วยนักร้องเหล่านี้

- Tsai Chin เสียงใหญ่กังวาลดี เปิดของ Tsai Chin หลายอัลบั้มฟังๆดู ไปกันได้ดีมาก
- Diana Krall แนวเพลง Jazz ที่โชว์เปียโนและเสียงอันมีเสนห์เฉพาะตัวของ Diana Krall ให้เสียงที่อวบใหญ่ดี ไปกันได้ดีมาก
- Norah Jones ดีเหมือน Diana Krall แต่น้ำเสียงอ๊อดอ้อนมากกว่า Diana Krall เยอะ
- อรวี สัจจานนท์ ไปกันได้ดี
- Sweetนุช สุดยอดเลยชุดนี้ ไวโอลิน เปียโน ชัดเจน โดยเฉพาะเสียงไวโอลินนี่ชอบจริงๆ อาจจะด้วยเป็นลำโพงฟลูเร้นจ์ ทำให้ความต่อเนื่องของเสียงมันต่อเนื่อง

นักร้องที่ลองๆตั้งใจฟังจากที่กล่าวมา ก็เป็นเพลงแนวร้องทั้งนั้น เน้นเสียงกลางที่ชัด ถือว่าเสียงดีในระดับสี่ดาวได้สบายๆ ห้าดาวไม่ได้เพราะตำแหน่งชิ้นดนตรีไม่ดี แต่ซาวด์สเตจนี่กว้างขวางมาก ส่วนเรื่องมิติของเสียง พูดยากจัง มันไม่เหมือนออกมาจากลำโพง คือโฟกัสของซาวด์มันหาไม่เจอ ไปตรงกับการชี้ตำแหน่งชิ้นดนตรีที่มันบ่งชี้ออกมาไม่ค่อยเห็น มันล่องลอยไปรอบๆทั้งด้านหน้าและด้านหลัง

โดยรวมๆก็ประมานนั้นแหละครับ ไม่ถึงขั้น Audiophile เพราะชี้ตำแหน่งชิ้นตนตรีไม่ได้ แต่มันไม่ได้มั่ว ลักษณะเหมือนโฟกัสไม่คม มันบานกระจายไปทั้งห้องมากกว่า ข้อเสียแค่เรื่องนี้

ส่วนเรื่องการเปิดดังๆ ไม่มีข้อกังขาเลย สู้ตู้ลำโพงขนาด 10" สามทางได้สบายๆ เอาเป็นว่าความดังน่าจะดังกว่า KEF ที่วางอยู่ข้างหลังมันล่ะกัน เบสหนักกว่าใหญ่กว่าด้วย เต็มย่านเสียง

ลืมแจ้งไปว่าแหล่งโปรแกรมป้อนด้วย Cambridge Stream Magic 6 ไฟล์ wav จาก USB/HDD

หมายเหตุ
ผมไม่ได้ทดสอบเปิดจากแผ่นซีดีที่ติดมากับเครื่องเพราะไม่ได้คาดหวังจากเครื่องเล่นซีดีระดับนี้ และทดสอบเปิดเมื่อวานแล้ว ไม่ทนฟัง รีบเอา DAC เสียบฟังทันที คือรับไม่ได้อ่ะครับ

Edited by turnpro, 07 August 2012 - 01:25 AM.

_darwin

_darwin

@DEV

นี่เปิดเบรินเกิน 48 ชม. ล่ะ พักไป 2 ชม. เหมือนว่าจะใช้เวลาเบรินน้อย เสียงไม่ตึงเหมือนใหม่ๆแล้ว น่าจะพ้นเบรินแล้วล่ะ
เสียงพริ้ว ติดปลายหวานๆดี เสียงแหลมไม่คม (แน่ล่ะลำโพงฟลูเร้นจ์ กรวยกระดาษนี่)

ที่ชอบคือ เบส ไม่ติดเสียงค้าง (เหมือนรุ่น Music Wave ที่ใช้อยู่) เบสไม่บวม แต่ออกอวบใหญ่หนา วางบนขาตั้งสูงจากพื้นประมานคืบหนึ่งกำลังดีเลย
ผมวางห่างจากฝาผนังห้อง 2 เมตร เบสก็ยังโอเค แต่พอวางชิดกำแพง เบสจะหนามากขึ้นแต่ก็ไม่บวมนะ แค่มันเยอะเกินไป

โดยรวมเสียงค่อนข้างออกครบเต็มย่านดีครับ ไม่ขาดทุ้มและแหม แค่แหลมปลายๆไปไม่ถึงตามนิสัยของกรวยกระดาษ
เนื่องจากท่อเสียงเบสส่งด้านหน้า ทำให้ควบคุมได้ง่าย และค่อนข้างจะเบสตอนล่างต่อเนื่องกับเบสตอนบน

มีความต่อเนื่องดีครับ

_darwin

_darwin

@DEV

หากจะหาชุดเครื่องเสียงทั้งชุด ในงบไม่เกิน 4 หมื่น ขอแนะนำเลยครับรุ่นนี้ (จากรูปข้างบน ข้างหลังนั้นงบรวมเกินแสน)
แต่ไม่อยากจะบอกเลยว่า... ผมเปิดตัวนี้ฟังแทนได้สบายๆ โดยไม่รู้สึกว่าแห้งแล้งย่านใดย่านหนึ่งเลยนะครับ

ขอบอกว่าเป็นชุด Complete Set Stereo มีวิทยุและซีดีมาให้พร้อม
โดยเฉพาะคนที่พักในคอนโดแบบมีห้องเดียวนี่ จัดตัวนี้จบแน่นอน (ระวังข้างห้องหน่อยล่ะกัน ฮ่าฮ่า เพราะมันเปิดได้ดังมากๆ)

มี option รับสัญญานจาก BT เล่น Airplay ได้ครับ

_darwin

_darwin

@DEV

พึ่งกลับมาจากขับรถไปรับแฟน ก็เปิดแผ่นนี้ในรถ จากที่ทำเป็น DVD Audio (24/96) ก็ฟังไปเพลินๆจนถึงบ้าน
มาสะดุดเอาเพลงที่ 6

6. Scarborough Fair 斯卡保罗市集

เมื่อฟังจากเครื่องเสียงในรถ ก็เลยเอามาเปิดเทียบเครื่องเสียงบ้านชุดหลัก และ เทียบกับ Bose Acuostic ตัวนี้ด้วย
ความกังวาล ความกว้าง เสียงของ Tong Li นี่โหยหวลหวานกว้างมาก เล่นเอา KEF IQ-50 สู้ไม่ได้เลยในความหวานพริ้วกังวาน
กับเครื่องดนตรีที่แบคอัพของเพลงนี้

เสียงที่ฟังในรถยนต์...เสียงมันบีบขึ้นจมูกนิดๆ
เสียงจาก KEF ก็แหลมเป็นก้นลิง
เสียงจาก BOSE เปิดโล่งเป็นธรรมชาติมาก

อดหยิบมาเขียนเล่าให้ฟังไม่ได้

ปล. แผ่นนี้ไพเราะมากครับ Tong Li ร้องได้สุดยอดจริงๆ

Edited by turnpro, 09 August 2012 - 08:41 PM.

Notto

Notto

ป๋า

ถามหน่อยสิครับ ถ้าเอาไปวางกับ Beosound 8 เป็นอย่างไร ได้ลองฟังตัวนี้ไหมครับ

yahoooo

yahoooo

• LocationLadprao, Bangkok
กิเลสมาทันทีเลยครับ :thumbsup: ขอบคุณมากครับสำหรับ Review

mangosteen

mangosteen

:thumbsup:

gummu

gummu

Member

อีกตัวที่อยากแนะนำคือ NAD VISO 1 ใครมีตังค์ช่วยไปลองหน่อยนะครับ
ไปฟังมา conice ที่ เวิลเทรด ไม่เลวเลยครับ ครอบคลุมทั้งห้อง เบสลึกมาก

NAD Viso -1 ผมใช้อยู่ครับ ขอบอกว่าแม้ watt ซ้าย - ขวา มันแค่ 15 watt sub 50 แต่สงสัยโดนสรรพคุณ ภาค Direct Digital Amp ข้างในมันเลยลากเสียงขึ้นไปกระหึ่มเกินตัวได้ขนาดนั้น ซึ่งก่อนหน้าที่ผมจะถอย Viso - 1 มาผมมีชุดเล็กชุดน้อยทั้ง External DAC USB + สาย USB เงิน + สาย Mini to RCA เงิน ไปออกที่ Bose M2 แต่หลังจากได้ไปฟัง Viso 1 มาผมก็ขายทิ้งหมดเลยเพื่อซื้อ Viso - 1 ตัวเดียว เสียงถือว่าดีมาก ๆ ๆ ครับเด่นทั้งเพลง แถมดูหนังก็มันส์ด้วย (แม้ว่าจะเป็น 2.1 แต่พอดูหนังที่มีช่วง left - right surround เสียงมันอ้อมมาอยู่ข้างหลังหัวเราได้เฉยเลย) แต่ช่องทางเสียงเข้ามันค่อนข้างไฮโซไปนิดเพราะมีแค่ dock ไว้เสียบ iPod iPhone กับ Optical In และทางบลูทูธ ซึ่งตอนนี้ผมก็เจอปัญหาการ Pair Bluetooth อยู่เหมือนกันว่าทำไมเวลา Pair กับ Macbook แล้วบางช่วงบางตอนเสียงมันสะดุดงึ่ก ๆ งั่ก ๆ (แต่ตอนไว้โน้ตบุ้ค Lenovo ไม่เป็นและจะเป็นตอนลูบมือไปแถว ๆ ช่อง DVD ไดรฟ์เท่านั้น ผมเลยสันนิษฐานว่าคงเป็นเพราะเฟรมโลหะของ Macbook ล่ะมั้ง) แต่ผมก็ไม่แคร์เท่าไหร่เพราะผมหาสาย Toslink optical 3.5 มา output เสียงออกจาก Macbook เข้าทางช่อง Optical In ของ Viso 1 ตรง ๆ เลย ซึ่งเสียงตอนเล่นเพลง Lossless จาก Amarra จะดีกว่าทางบลูทูธมาก ๆ (ยัดดิจิตอลตรงให้ภาค DAC 35 bit/844kHz, 0.005% THD เล่นงานกับเพลงริป 24 bit เพียว ๆ เลย)

Edited by gummu, 10 August 2012 - 03:35 PM.

Chaplin

Chaplin

Advanced Member

• LocationSRIRACHA CHONBURI THAILAND
ลำโพงในฝัน .... ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลในการตัดสินใจ :unworthy:

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข