Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

เราสามารถเซ็ตเวลา time machine ได้หรือเปล่าครับว่า backup ตอนไหนบ้าง

• Please log in to reply
5 replies to this topic

IuB

IuB

Member

ปกติมัน back up ประมาณ 2ชม ต่อครั้งใช่มั้ยครับ
อยากทราบว่าเราเซ็ตได้มั้ยว่า กี่ชม ต่อครั้ง ?
ผมใช้วิธีแบบนี้ได้หรือเปล่าครับ คือ กดที่คำสั่ง back up now ในเวลา ที่อยากจะ back up แบบนี้ก็ได้เหมือนกันหรือเปล่าครับ (สามารถเข้าไปกู้ข้อมูล ย้อนหลังได้ ในวันที่เรา back up)?

SnowMan

SnowMan

Super Member

ปกติมัน back up ประมาณ 2ชม ต่อครั้งใช่มั้ยครับ

ไม่แน่ใจครับ.. แต่ของผมน่าจะทุกชั่วโมงนะครับ..

อยากทราบว่าเราเซ็ตได้มั้ยว่า กี่ชม ต่อครั้ง ?

ได้ครับ.. (โดยใช้โปรแกรมช่วย หรือใช้ Terminal) แต่ไม่แนะนำให้ทำครับ! เพราะอาจเกิดผลข้างเคียงในอนาคตได้.. ผมว่าได้ไม่คุ้มเสียครับ..

ผมใช้วิธีแบบนี้ได้หรือเปล่าครับ คือ กดที่คำสั่ง back up now ในเวลา ที่อยากจะ back up แบบนี้ก็ได้เหมือนกันหรือเปล่าครับ (สามารถเข้าไปกู้ข้อมูล ย้อนหลังได้ ในวันที่เรา back up)?

ได้ครับ..
แต่เรื่องการกู้ข้อมูลย้องหลังในวันที่คุณ BackUp! .. อันนี้ทราบเรื่องแนวทางการเก็บข้อมูลในระยะยาวของ Time Machine แล้วใช้ไหมครับ??

...

IuB

IuB

Member

ไม่แน่ใจครับ.. แต่ของผมน่าจะทุกชั่วโมงนะครับ..

ได้ครับ.. (โดยใช้โปรแกรมช่วย หรือใช้ Terminal) แต่ไม่แนะนำให้ทำครับ! เพราะอาจเกิดผลข้างเคียงในอนาคตได้.. ผมว่าได้ไม่คุ้มเสียครับ..

ได้ครับ..
แต่เรื่องการกู้ข้อมูลย้องหลังในวันที่คุณ BackUp! .. อันนี้ทราบเรื่องแนวทางการเก็บข้อมูลในระยะยาวของ Time Machine แล้วใช้ไหมครับ??

...

ตอนมัน รันเพืื่อback up มันทำให้คอมช้าอะครับ แล้วแนวทางการเก็บข้อมูลในระยะยาว นี่มันยังไงเหรอครับ ไม่ค่อยเข้าใจช่วยอธิบายหน่อยครับ

แต่ผมคิดว่าจะback up ทุกวันก่อนนอนถ้าไม่ลืม เพราะผมไม่ได้ทำงานอะไรสำคัญบ่อยๆ

Notto

Notto

ป๋า

จริงๆ มันจัจัดการเองครับ
1วัน 24 ครั้ง ไปเรื่อยๆ พอครบ อาทิตย์นึง จะเหลือ อันที่ใกล้เที่ยงคืน ของแต่ละวันไว้ พอครบเดือนนึง จะเก็บอันที่ใกล้วันเสาร์เที่ยงคืนของต่ละอาทิตย์ไว้ให้

นั่นแปลว่า เดือนนึง จะมี4 วันที่เก็บไว้ครับ

อ่า้วงงไหมนะ
ว่าแต่เครื่องที่ใช้คือรุ่นไหนครับ

Edited by Notto, 05 August 2012 - 04:13 AM.

SnowMan

SnowMan

Super Member

.. แนวทางการเก็บข้อมูลของ Time Machine ก็อย่างที่คุณ Notto ตอบไว้นะครับ..

คือ Time Machine จะมีการบริหารจัดการแบคอัพเก่าๆเพื่อไม่ให้สิ้นเปลืองเนื้อที่มากเกินไปครับ..

เช่น.. โดยปกติก็จะมีการแบคอัพเป็นรายชั่วโมง (หรือตามที่คุณสั่ง Back Up Now) และจะเก็บข้อมูลรายชั่วโมงนี้ไว้หนึ่งวันครับ ข้อมูลรายชั่วโมงจะถูกลบโดยจะเก็บอันล่าสุดของแต่ละวันไว้.. ฯลฯ

ที่ผมทักเรื่องนี้ขึ้นมา เพราะกลัวว่าคุณจะไม่ทราบและคิดว่า Time Machine จะเก็บทุกอันที่คุณสั่งแบคอัพไว้ครับ..

แต่ทำความเข้าใจไว้ก่อนก็จะได้ไม่สับสนหรือเป็นปัญหาภายหลังครับ..

ลองดูที่ System Preferences >> Time Machine ก็ได้ครับ.. .. ^_^-

...

IuB

IuB

Member

พอเข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากครับ
แล้วถึงผมจะแบคอัพ ดัวยตัวเองครบ1เดือน แล้วจะกลับมา เปิด ให้มัน auto TM แล้ว stepจะยังเป็นเหมือน เดิมอยู่หรือเปล่าครับ คือ จะเก็บ เฉพาะเที่ยงคืนของวันเสาร์
1วัน 24 ครั้ง ไปเรื่อยๆ พอครบ อาทิตย์นึง จะเหลือ อันที่ใกล้เที่ยงคืน ของแต่ละวันไว้ พอครบเดือนนึง จะเก็บอันที่ใกล้วันเสาร์เที่ยงคืนของต่ละอาทิตย์ไว้ให้

Edited by IuB, 05 August 2012 - 04:13 PM.

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข