Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

macbook มันชอบช็อต

shoy

• Please log in to reply
22 replies to this topic

Irrz

Irrz

General Member

นั่งทำงาน ตอนเสียบแบต เวลาวางมือพิมพ์ บางทีสะดุ้งเลย ยิ่งห้องแอร์ยิ่งเป็นบ่อย รุ่น AIR 2012 นะ

มีวิธีแก้ป่าวครับ อย่างเช่นติดพวกฟิล์มแถวๆที่วางมือมันช่วยได้มั้ย

ใครมีวิธีมาแชร์กันครับ ขอตื่นด้วยกาแฟดีกว่าช็อต +___+

pinkfloyd

pinkfloyd

Director

• LocationThailand
ตอนแรกผมกลัวเจ้า MBP ผมว่าจะเป็นเหมือนกัน สรุปไม่เป็นหรือยังไม่เจอก็ไม่รู้

ส่วนวิธีแก้ หารองเท้าน่ารักๆ สำหรับใส่ในออฟฟิสมาใส่ครับ

Fays

Fays

ถ้าเท้าไม่แตะพื้นก็ไม่ดูดนะครับ แนะนำตามข้างบน หรือแบบผมเอาพรมวางพื้น

pao666

pao666

ป๋า

• LocationLadpraw
ผมว่าอยู่ที่การเดินไฟบ้าน หรือไฟที่ใช้ครับ ระบบสายดินครับมีไหม ปลั๊กที่ใช้มีหัวสายดินไหมครับ

Irrz

Irrz

ผมใส่รองเท้าตลอดนะ บางทีแตะยังดูดอยู่เลย

Irrz

Irrz

ผมว่าอยู่ที่การเดินไฟบ้าน หรือไฟที่ใช้ครับ ระบบสายดินครับมีไหม ปลั๊กที่ใช้มีหัวสายดินไหมครับ

ผมเห็นปลักที่เค้าให้มามีหัวสองแบบ 3ขา กับ 2ขา ปกติผมใช้แบบ 2 ขาครับ

pinkfloyd

pinkfloyd

Director

• LocationThailand

ผมเห็นปลักที่เค้าให้มามีหัวสองแบบ 3ขา กับ 2ขา ปกติผมใช้แบบ 2 ขาครับ

ถ้าที่ผนังบ้านเดินแบบ 3 ขา ใช้ 3 ขาครับ
น่าแปลก ถ้าเท้าไม่แต่พื้นไม่น่าจะมีอาการแบบนี้ได้ ใช้โต๊ะม้าหินรึเปล่าครับ แหะๆ

popukung

popukung

ผมยอมขดสายต่อสามขายัดใส่กระเป๋าเวลาออกไปทำงานข้างนอกครับ ถ้าที่ทำงานมีเต้ารับสามขาก็สบายไป แต่ถ้าไม่มีก็พยายามนั่งขัดสมาธิบนเก้าอี้ทำงานแทนครับ

แต่สำหรับผมก็ไม่ได้รู้สึกว่าเจ็บจี๊ดอะไรมากนักนะ ถ้าพื้นที่สัมผัสกับตัวเครื่องเยอะประเภทวางสันมือพิมพ์ก็ไม่รู้สึกอะไร แต่ถ้าแขนพาดตามขอบๆ มุมๆ เครื่องล่ะค่อยรู้สึก

_darwin

_darwin

@DEV

หากเดินสายกราวด์เรียบร้อย ก็ใช้หัวปลักแบบ 3 ขาจะหมดปัญหานี้ครับ หากใช้ 2 ขา ไม่ว่าเป็นอุปกรณ์ใดๆ ก็มีไฟฟ้ารั่วหมดครับ

pao666

pao666

ป๋า

บางทีก็เกิดจากไฟฟ้าสถิตครับ

zweihander

zweihander

ผมโดนจนชินละครับ 555+

suwitcha

suwitcha

• LocationBangkok
เห็นเถียงกันอยู่ว่าแท็ปเล็ตเด็กป. 1 ไม่ต้องมีสายดินก็ได้ เครื่องผมสองขาบางทีก็เป็นเหมือนกัน หวังว่าแท็ปเล็ตจีน คงไม่ดูดเด็กไทยเข้าสักวัน

neth2008

neth2008

ผมก็ใช้วิธีนี้ครับ ลากสายไฟธรรมดาๆ จากคอมไปยังท่อน้ำทิ้งเครื่องซักผ้า

ปล. ผมเคยมีประสบการณ์เกี่ยวกับไฟฟ้าสถิตย์ที่ทำให้เครื่องเล่น Walkman ของผมสีหลุดร่อน เหลือแต่ผิวเหล็ก ตั้งแต่นั้นมาจะพยายามพ่วงกับสายดินตลอดครับ

P3D STUDIO

P3D STUDIO

Member

โดน ช๊อต มาก ๆ บ่อย ครั้ง เป็น หมัน นะครับ

DD

DD

ป๋า

บางทีก็เกิดจากไฟฟ้าสถิตครับ

น่าจะใช่แหละครับ เห็น (จขกท.) บอกว่าบางทีใส่รองเท้าแล้วก็ยังเป็น และจะยิ่งเป็นมากในห้องแอร์

ห้องแอร์มันมีความชื้นน้อย โอกาสโดนก็มีสูงขึ้น

ไฟฟ้าสถิตย์เวลาช็อตมันจะช็อตไม่เหมือนกับระบบที่ไม่มีกราวด์นะ
ถ้าเป็นไฟฟ้าสถิตย์ พอคุณโดน มันจะเจ็บแปลบทีเดียว (เป็นการคายประจุ)
จากนั้นพอคุณแตะโดนครั้งที่สอง มันก็จะไม่ช็อตแล้ว ต้องรอสะสมประจุพักนึงจึงจะเป็นอีก

แต่ถ้าเป็นเพราะไฟในบ้านไม่มีเดินสายกราวด์ มันจะช็อตแบบตลอด ตอนไหนก็ช็อต
ไม่ต้องรอสะสมประจุ (แต่ถ้าไม่มีส่วนไหนของร่างกายแตะพื้นก็จะไม่ช็อต)

shizeza

shizeza

ผมว่าคนที่ใช้ macbook โดนกันทุกคนจร้า.... //อย่าไปคิดมาก คิดซะว่ามันหยิกหยอกเราเล่ยอ่า.... :lol:

path2544

path2544

ป๋า

กลับด้าน ของ MagSafe ครับ ถ้าโดนดูดครับ

pao666

pao666

ป๋า

กลับด้าน ของ MagSafe ครับ ถ้าโดนดูดครับ

ทฤษฎีนี้ มีข้อมูลสนับสนุนไหมครับ น่าสนใจครับ ว่าการสับขั้ว ไม่ว่า MagSafe หรือ ขั้วปลั๊กไฟ จะช่วยเรื่องไฟดูดได้ จริงไหมครับ

Erokoku

Erokoku

Super Member

ทฤษฎีนี้ มีข้อมูลสนับสนุนไหมครับ น่าสนใจครับ ว่าการสับขั้ว ไม่ว่า MagSafe หรือ ขั้วปลั๊กไฟ จะช่วยเรื่องไฟดูดได้ จริงไหมครับ

ไม่เกี่ยวครับ (ตามความรู้ที่มีนะ) ขึ้นกับการเดินไฟบ้านเป็นหลัก

Erokoku

Erokoku

Super Member

แก้โดยใช้สายดินครับ ขาที่ 3 นั่นแหละ
แต่ถ้าที่บ้านไม่ได้เดินสายดินไว้ ก็ทำใจครับ
แต่ก็พอเดินเองเฉพาะจุดที่จะใช้ก็ได้นะครับ แต่วุ่นวายนิดหน่อย

แก้ได้ง่ายๆด้วยการใส่รองเท้ายาง หรือผ้าหนาๆหน่อยครับ
เพื่อไม่ให้กระแสไฟ ไหลผ่านตัวเราลงดิน (คือ อาการเกิดถูกดูดแหละครับ)
เหมือนเราเป็นขาที่สามของปลั๊กไฟอะ
ถ้าต่อขานั้น ลงดิน ไฟก็จะไม่ไหลมาทางเรา

ปล ใช้ Mac ต้องทำใจจจจ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Creative Commons License

สงวนลิขสิทธิ์ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗
ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฏ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข